Làm gì khi con cục tính,các mẹ giúp e với

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bobby_cute, 26/11/2012.

1. bobby_cute

bobby_cute Thành viên mới

chào các mẹ,tình hình là e đang rất hoang mang trong cách dậy con.Con e đc 14 tháng,là bé trai,cháu rất ngoan nhưng lại có 1 điểm là vô cùng cục tính.ví dụ như khi cháu lấy cốc hứng vào bình nước mãi mà k đc thì cháu sẽ đáp cốc đi ngay,ăn cơm mà k cho cháu ngồi cầm thìa chọc bát thì cháu cũng sẽ hất đổ bát cơm đi,r sau đấy là đi chơi với cái khác.Nếu làm đúng ý cháu thì cháu sẽ cười và vỗ tay hoan hô ngay,còn không đúng ý thì có thể ăn vạ,khóc lóc ( nhưng rất dễ dỗ ). Cháu được bà nội chiều quá,cháu muốn làm gì cũng được nên cháu mới có thái độ như vậy.ở với e thì e rèn cho ác lắm nên cháu không theo e,ông bà nội lại bảo là ở với ông bà chả bao giờ khóc ( vì ông bà chiều cháu ) chứ cứ ở với mẹ là khóc sủi bong bóng mũi.hic.:( .e ức lắm mà không làm gì được ạ.chả nhẽ bi giờ lại cách ly cháu với ông bà thì không được,mà rèn con thì bà nội lại dỗi.các mẹ cho em xin lời khuyên với ạ.thank các mẹ nhiều (u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobby_cute
    Đang tải...

2. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Ðề: Làm gì khi con cục tính,các mẹ giúp e với

Bé nhà mình cũng nghịch và hay ăn vạ nhưng không đến nỗi cục tính. Bé cũng dễ dỗ và cũng có vẻ biết sợ. Cả nhà ngồi ăn cơm là bé cũng đòi cầm đũa chọc ngoáy vào mâm cơm, không cho bé là khóc ăn vạ. Cầm đũa là bé chọc mâm cơm văng tung tóe. Mỗi lần như thế là mình lại giằng lấy đũa và phạt bé bằng cách: tát nhẹ vào tay bé và vừa tát vừa mắng là con không được làm như thế, con ra chỗ kia ngồi chơi. Bé cũng gào lên khóc, nước mắt rơi lã chã, nhưng mình cứ kệ (phải làm rắn lên một chút), một lúc là bé tự nín ngay ấy mà.

3. bobby_cute

mình cũng muốn cứng rắn lắm,nhưng chỉ đc vài bữa mẹ nó ạ,đánh con thì bà nội lại bênh ngay,đến chồng mình còn bị bà nói cho không ra gì về tội đánh con cơ chứ nói gì đến mình.hic.mà nói thật là đánh con thì mẹ cũng xót nữa cơ :( ,bé nhà mình phải mỗi tính cục thui,mà hình như đúng là cha mẹ sinh con trời sinh tính ấy,cả nhà có ai cục đâu mà mỗi cháu nó thế.

4. chimnoncuame

chimnoncuame Banned

Bé nhà mình cũng nghịch và hay ăn vạ nhưng không đến nỗi cục tính. Bé cũng dễ dỗ và cũng có vẻ biết sợ. Cả nhà ngồi ăn cơm là bé cũng đòi cầm đũa chọc ngoáy vào mâm cơm, không cho bé là khóc ăn vạ. Cầm đũa là bé chọc mâm cơm văng tung tóe. Mỗi lần như thế là mình lại giằng lấy đũa và phạt bé bằng cách: tát nhẹ vào tay bé và vừa tát vừa mắng là con không được làm như thế, con ra chỗ kia ngồi chơi. Bé cũng gào lên khóc, nước mắt rơi lã chã, nhưng mình cứ kệ (phải làm rắn lên một chút), một lúc là bé tự nín ngay ấy mà.

5. bobby_cute

bé nhà e thì cg bít sợ,nhưng thấy mọi ng dễ dãi quen r nên nhờn,bi h có đánh nó đau mấy cg chỉ đc 1 lúc,sau đó lại tiếp tục.cháu chỉ sợ mỗi ông ngoại là k dám đánh ông hay ông nói thì im thin thít.hic.nhưng k phải lúc nào cg ở ngoại mà nhờ ông rèn đc.như hum qua,e phải đánh cho bé 1 trận lằn hết lươn lên,bé thấy thế bi h k theo mẹ nữa,cứ thấy mẹ là tránh xa.:( ,chả nhẽ bi h k đánh thì k đc,mà đánh thì k bít con có ghét mẹ k??](*,)

6. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

e thấy thường những bé cục tính lại ưa bảo ban nhẹ nhàng c ạ, cạnh chỗ e ở cũng có 1 bé trai rất là hiếu động và cục tính hay còn gọi là khùng ấy ạ...thi thoảng mẹ nó nhờ e trông lúc nó ngây lên ấy thì e mà nổi cáu theo là nó càng hỗn chỉ có nhẹ nhàng nói với nó cho nó xuôi xuôi xong rồi mới tỉ tê bảo nó như vậy là hư...thì nó nằm im nó nghe...hĩ trẻ con giờ thật là khó chiều quá c ạ

7. bobby_cute

Mẹ nó nói chuẩn rùi đấy ạ.hic,trẻ con bi h trộm vía sao mà nó tinh ranh thế k bít nữa,cái j cg bít,cái j cg hay.lại khó chiều.ku con nhà e trộm vía nói j cg hiểu,chỉ là chưa bít chửi thui.hihi.e bìh thường cũng nịnh nọt lắm,nói nhẹ thì bé cười toe ra ngay,bảo j cg oke hết.nhưng mà n lúc thì con bướng vô cùng,k đánh k đc.e thì sắp sinh bé nữa,tâm trạng khó chịu nên bé nhà e cg hay bị ăn đòn oan.đánh con xg thì mẹ xót.mà hình như cg đánh nó cg lỳ thì phải mẹ nó ạ.đến đau đầu vì con:(

8. kamill

kamill Mỹ phẩm Đức

Mình cũng tình trạng giống mẹ nó nhưng được cái bé con nhà mình cũng biết sợ. bố mắng là cũng lem lép nhìn xem thái độ của bố mẹ thế nào nhưng cũng vẫn nghịch lắm.

9. tuticoi

tuticoi Thành viên chính thức

Bạn ơi, bạn phải cứng rắn lên không có sẽ làm hư bé đấy. Bây giờ các bé khôn lắm, hiểu hết mọi việc đấy, tụi nó biết ông bà bênh nên lúc nào bị bố mẹ mắng cũng chạy lại với ông bà. Mình cũng ở cùng bố mẹ chồng nên mình hiểu, bé nhà mình cũng 18 tháng rồi, ông bà lúc đầu cũng tỏ thái độ với mình, bảo là cháu ở nhà với ông bà thì chẳng sao, ở với bố mẹ lại khóc, rồi thì mắng mình là đi làm cả ngày rồi, tối về chơi với con thì lại đáng mắng con. Lúc đầu mình cũng stress lắm, nhưng mình kiên quyết làm theo ý mình, nếu con sai ko nghe lời thì mình sẽ tét cho mấy cái vào mông hoặc vào tay, mình nhất quyết không để ông bà can thiệp, mình nói rõ với ông bà là bé rất hiểu mọi thứ, ông bà mà bênh hoặc chiều cháu là sẽ làm cháu hư, rồi đến khi cháu đi nhà trẻ, các cô giáo ko chiều như thế và cháu sẽ bị các cô đánh đòn, lúc đó ông bà có bênh mãi được không. Cứ phải kiên trì rồi sẽ được bạn à, vì bọn mình còn sống với ông bà cả đời cơ, nếu cứ làm theo ý ông bà thì làm hỏng con mình mất. Trộm vía, bé nhà mình bây giờ mẹ nói là nghe và cũng biết sợ khi làm sai, ông bà cũng thấy được điều đó nên không nói gì nữa.

10. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Con nhà em được cái nói to cái là im lặng và lắng nghe xem sao...

11. bobby_cute

hic,bé nhà bạn còn bít sợ thế thì vẫn còn may bạn ạ,chứ bé nhà mình nó chả sợ ai cả.quát nó có khi nó còn vả vào mặt cho ấy chứ.tất nhiên là vừa đánh vừa cười bạn ạ,thế nên ông bà,rồi cụ nội,rồi bố nó cũng cười trừ cho qua.hic

12. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Bé nhà em cũng được bà nội chiều lắm, nên toàn có câu "Ở nhà với bà cả ngày ko có tiếng khóc nào, còn cứ bố mẹ về là lại inh ỏi cả lên", vì ở với bà thì muốn gì được nấy rồi, còn với mẹ thì ko cẩn thận là bị mắng ngay :D
    Em cũng ko ủng hộ việc đánh con, mà luôn cố gắng kiên trì giải thích cho con nghe, cùng lắm là quát thôi chứ ko mấy khi phải dùng đến biện pháp mạnh. Mà bé nhà em cũng bướng lắm nên nhiều lúc stress kinh khủng luôn ấy.
    Nhưng mà quan trọng là việc dạy bé phải có sự thống nhất của cả nhà. Về mảng này thì mẹ chồng em vẫn chiều theo ý em, ví dụ như khi em mắng con thì ko ai được bênh cả, khi bảo là mặc kệ nó thì ko ai được dỗ cả... Mẹ chồng em ban đầu thì xót cháu lắm, nhưng giờ cũng quen rồi :D
    Giờ dạy 1 đứa trẻ trở nên ngoan ngoãn khó lắm, em cũng chẳng biết cách nào cả, chỉ cố gắng làm tốt nhất những j mình có thể thôi, còn hiệu quả đành chờ vào tính cách của con vậy :(

13. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Ui khi đánh thi tuyệt đôí mặt nghiêm nghị ko là lần sau con ko còn biết sợ nưã đâu

14. bobby_cute

haizz,ước j mình được như bạn.nhà mình thì 2 bên đều là con độc,ck mình lại là trưởng nữa ( trưởng họ ) nên thằng cháu đít tôn này đc ông bà chiều lắm bạn ạ.mẹ chồng mình thì tính đồng bóng,chiều cháu vô tội vạ.cháu đòi j cũng ok hết,từ đập ti vi,mó tủ lạnh,đi chơi,....mấy lần nó đánh bà thì bà kêu là ai dạy cháu thế,mẹ cháu dạy cháu đánh bà à??r lại bảo mình k biết dạy con.thế nhưng mình chỉ cần quát nó thì bà lại bảo trẻ con hiếu động mới tốt,bé tí thì quát j.sau đó là giậtt phắt thằng ku lại cho nó đi chỗ khác,r mua đủ thứ nịnh nó.nói thật là mình stress nặng,bất lực k dạy đc con.nó theo bà còn hơn theo mẹ.nó ngủ với bà,ăn với bà chứ k thèm theo mẹ.hic.thế là mình lại bị bà rêu rao là con k theo mẹ,sướng chưa.:( .hic,cứ nghĩ đến là lại phải xả cả bức xúc với cả bmc nữa.

15. bobby_cute

haizz,ước j mình được như bạn.nhà mình thì 2 bên đều là con độc,ck mình lại là trưởng nữa ( trưởng họ ) nên thằng cháu đít tôn này đc ông bà chiều lắm bạn ạ.mẹ chồng mình thì tính đồng bóng,chiều cháu vô tội vạ.cháu đòi j cũng ok hết,từ đập ti vi,mó tủ lạnh,đi chơi,....mấy lần nó đánh bà thì bà kêu là ai dạy cháu thế,mẹ cháu dạy cháu đánh bà à??r lại bảo mình k biết dạy con.thế nhưng mình chỉ cần quát nó thì bà lại bảo trẻ con hiếu động mới tốt,bé tí thì quát j.sau đó là giậtt phắt thằng ku lại cho nó đi chỗ khác,r mua đủ thứ nịnh nó.nói thật là mình stress nặng,bất lực k dạy đc con.nó theo bà còn hơn theo mẹ.nó ngủ với bà,ăn với bà chứ k thèm theo mẹ.hic.thế là mình lại bị bà rêu rao là con k theo mẹ,sướng chưa.:( .hic,cứ nghĩ đến là lại phải xả cả bức xúc với cả bmc nữa.

16. bobby_cute

Vote cho bé nhà này,trộm vía là ngoan.nhưng bé nhà bạn đc mấy tuổi r :)

17. bobby_cute

đúng r,ở chung mà có đc mẹ chồng tâm lý thế thì còn j bằng bạn nhỉ.chứ như mình thì mỗi lần muốn dạy con là cả 1 sự cố gắng,con mình mình dạy mà cứ phải xem nét mặt mc ra sao.hic,k tỏ thái độ thì bà nghĩ là khinh bà,tỏ thái độ thì bà sưng lên,kêu là hỗn,k coi lời mc nói ra gì.mình xác định phải sống cả đời với bmc r nên mới đau đầu vụ dạy con.mà bmc mình còn trẻ lắm,mới có 48t thôi.kiểu này chả hiểu tiếp theo 1 đứa nữa ra đời thì còn giông tố j nữa k.k khéo con hư tại bà chứ chả phải tại mẹ.

18. bobby_cute

bạn ui,thằng nhà tớ nó lém lắm,nó đánh xong,thấy ai nghiêm mặt là nó lại thơm chùn chụt ấy,r lè lưỡi ra cười.xong r lại làm xấu nữa.thế là chả ai giữ đc nghiêm mặt ấy cả.có mỗi mình k chiều theo ý nó thì nó có thèm chơi với mẹ đâu.hic

19. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

con gái 3t của mình tính giống ông nội và bố cháu, cục và gắt, hic

20. sunnysmiles09

sunnysmiles09 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó phải thống nhất được cách dạy con với cả nhà, nhưng trước hết là hai vợ chồng mẹ nó trước. Em nghĩ cứ thẳng thắn từ đầu thì sẽ dễ sống hơn, chứ nếu cái gì cũng chiều hết theo ý ông bà thì đến lúc hỏng con đấy ạ (trẻ con càng lớn càng khó dạy).