Uống nước cam lúc nào tốt nhất?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi cocoshop, 27/11/2009.

1. cocoshop

cocoshop CoCoShop

Tôi thường uống 1 ly nước cam sau khi ăn sáng, nhưng có người cho rằng như thế là không tốt. Xin bác sĩ tư vấn giúp. Cám ơn nhiều! <nguyenthithutrang@...)

- Trả lời:

Cam là loại quả thường dùng vắt lấy nước để uống, nó có chứa đường, a-xít hữu cơ, tinh dầu gồm isoamylic, geraniol, teryrineol… Cam có vị ngọt, chua, tính mật, có tác dụng giải khát, sinh tân dịch, mật phổi, tiêu đờm và lợi tiểu. Là nước giải khát bổ dưỡng rất tốt, nhưng không phải ai cũng nên dùng và càng không thể thích uống lúc nào cũng được. Nhiều người nghĩ rằng, nước cam tốt, nên có thể uống thoải mái, uống vào lúc nào cũng được. Thực tế thì không như vậy, nước cam có thể rất tốt với người này nhưng lại không tốt cho người khác. Nếu đang bị viêm loét dạ dày, tá tràng, hay viêm tuyến tụy thì không nên uống nước cam, vì nó chứa rất nhiều chất hữu cơ làm tăng a-xít trong dạ dày, gây ra chứng ợ nóng và làm chứng viêm loét nặng thêm; và nước cam có tác dụng nhuận tràng nên nếu bạn bị tiêu chảy thì nên pha loãng chúng với nước và uống từng chút một thôi.

Như bạn hỏi, sau khi ăn sáng uống 1 ly nước cam có nên không? Khi bạn vừa ăn sáng xong mà uống ngay một cốc nước cam đúng là không có lợi. Vì, trong nước cam có hàm lượng đường cao, nếu uống ngay sau khi ăn sáng làm cho đường lên men, gây sình hơi, tức bụng rất khó chịu. Cũng không nên uống nước cam vào buổi tối, do nước cam có tác dụng sinh tân dịch và lợi tiểu, dễ gây đi tiểu đêm làm mất ngủ. Nước cam tốt nhất nên uống vào lúc không no, không đói - tức sau khi ăn 1 - 2 giờ.

Lương y Hoài Vũ
    (Theo nguồn tin của thanh niên online)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cocoshop
    Đang tải...

2. My_Hanh

My_Hanh Thành viên sắp chính thức

không nên uống, trước hoặc sau khi sử dụng sữa, nhất là với trẻ em. Tốt nhất là sử dụng trước hoặc sau khi uống sữa tối thiểu 1,5h mẹ nó ah.

cocoshop thích bài này.
  3. cocoshop

cocoshop CoCoShop

cam ơn mẹ nó nhé. Tớ thấy bài này có thông tin hấp dẫn nên up lên cho bà con tham khảo, tớ có mấy người bạn toàn cho con uống nước cam buổi tối, giờ mới thấy ko hợp lý gì cả. vụ nước cam uống sau khi uống sữa, tớ cũng bịi dính mấy chưởng nên có kinh nghiệm lắm, ko dám cho con uống như vậy nữa.

kutin3009 thích bài này.
  4. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

hì, mình cũng đã đọc qua mấy bài báo về cách uống nước cam nên cũng áp dụng đúng cho con trai rui. Ths ban nha!

5. tinababy

tinababy

ko lâu vậy đâu mẹ nó... cả trẻ em và người lớn đều ko nên ăn hoa quả và uống những thức uống chứa axit như cam, chanh .... sau bữa ăn ... phải qua 30 phút sau khi hệ tiêu hóa đã phần nào tiêu hóa chút thì có thể dùng được....

6. traucoi

traucoi Thành viên chính thức

Bé nhà mình đã gần 11 tháng tuổi rồi mà mình vẫn chưa dám cho bé uống nước cam, ko biết như vậy có bị thiếu chất ko nhỉ??

7. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình cũng nghĩ như tinababy, 30 phút thì đủ rồi, đâu cần phải 1.5h ??? Thông thường trẻ nhỏ mỗi cữ ăn cách 2g, nếu ăn xong 1.5h sau mới uống nước cam thì 30ph sau lại đến cữ ăn kế, đầy bụng bé khó ăn.

8. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

chị ghe qua đây coi http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=82492