3 thang 10 ngay

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bluestar26, 3/3/2008.

1. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Em muốn hỏi chút là vào ngày bé được 3 tháng 10 ngày, muốn dùng rau ngót để lau lợi cho bé thì luộc rau lên lấy nước hay là dùng luôn rau ngót sống, giã lấy nước ạ vì sợ nếu dùng rau sống có hại cho bé ko? Giúp em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluestar26
    Đang tải...

2. mebon

mebon Thành viên mới

Mình không biết cách dùng rau ngót nhưng mình biết có một cách khác là dùng rau hẹ giã nát thoa vào nướu răng của bé sẽ giúp bé không bị đau khi mọc răng

3. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mebon ah, rau hẹ rửa sạch rồi giã nát luôn ah? Bé nuốt phải nước hẹ sẽ ko sao chứ ? Thanks bạn nhé

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình biết cách này chỉ là mẹo thôi, vì nhiều bé không làm thế mà khi mọc răng vẫn không sưng, không sốt. Nếu cho vào miệng bé một chút nước hẹ thì chắc không sao, vì hẹ cũng là một loại rau chứa kháng sinh phòng viêm họng cho các bé đấy.

5. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Mình cũng chưa nghe nói vụ rau ngót nhưng bé nhà mình khi được 3 tháng 10 ngày mình cũng dùng lá hẹ giã nát rồi lau lợi cho bé, chả biết có phải tại hẹ hay không nhưng bé nhà mình, trộm vía, mọc 2 cái răng rồi, mọc 1 cái 1, mỗi tháng 1 cái mà chả ốm đau, sưng lợi hay đi tướt gì cả, trộm vía .

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bông nhà mình dùng lá ngót đây, 3 tháng 10 ngày: lấy lá ngót rửa thật sạch rồi giã nát, cho 1 ít nước ấm rồi chắt lấy nước xanh đặc. Mẹ dùng tay (sạch nhé) nhúng nước lá bôi đều lên lợi trên và dưới, vào tận vùng răng hàm nhé.
    Bông nhà mình mọc từ răng cửa đến răng hàm chẳng bị ốm hay tướt lần nào cả, chỉ mọc hơi chậm thôi.

7. SuSu_ThuThuy

SuSu_ThuThuy Thành viên Hội Rắn

Ku lớn nhà mình hồi 3 tháng 10 ngày cũng làm như thế . Trộm vía, khi mọc răng ko ốm đau, sốt hay đi tướt gì cả. Không biết có phải do thể trạng sức khoẻ tốt hay do nhờ mẹo này :confused:
    Đến lượt SuSu nhà mình hôm vừa rồi mình cũng làm như vậy nhưng chưa đến thời kỳ mọc răng . Mình sẽ theo dõi kỹ nếu SuSu mà cũng ko bị giống anh thì đúng là mẹo này linh nghiệm thật .

8. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Mình cũng nghe dùng lá hẹ giã nát lọc lấy nước bôi vào lợi cho bé vào đúng ngày bé tròn 3 tháng 10 ngày để sau này bé mọc răng không bị sốt, bị đ tướt. Mình đã dùng cho Sushi nhà mình nhưng bé chưa đến tuổi mọc răng nên chưa biết thế nào. Chỉ mỗi tội mùi của lá hẹ hơi bị hắc.

9. tamao-1501

tamao-1501 Thành viên tập sự

Em cứ thắc mắc về 3 tháng 10 ngày hoài mà chưa có câu trả lời : tính đúng 3 tháng + 10 ngày nữa hay tính đúng 100 ngày vậy các Mẹ?
    Ex: 25/12/2007 --> 24/3/2008 : 3 tháng
    và 25/3/2008 --> 3/4/2008 : 10 ngày
    hay tính đủ 100 ngày : 25/12/2007 --> 2/4/2008.
    Cảm ơn các Mẹ nhiều lắm.

10. MebeQuangBi

MebeQuangBi Thành viên đạt chuẩn

Con mình cũng vừa được 3 tháng 20 ngày .Hôm đc 3 tháng 10 ngày,mình cho đánh lợi cho con bằng lá hẹ .Con trai 7 lá , con gái 9 lá .Mẹ nó cho vào cái khăn mặt của con ý,không cần giã đâu vì nó cũng bé lắm .Cho lá vào khăn,rửa tay sạch,lấy tay vò nát ra rồi đánh lợi cho con.Lá hẹ này cũng hăng như là hành tây vậy .Hic,thế mà Quang Bi nhà mình không khoc mới vui chứ .Mà con trai đánh trên mỗi bên 7 cái,dưới mỗi bên 7 cái luôn .gái cũng thế mà 9 cái nhé

11. ME TI-BUM

ME TI-BUM Thành viên chính thức

Không biết các mẹ thế nào chứ mình cứ " thủ công" đếm đủ 100 ngày. Mà kinh nghiệm của mẹ bé Quangbi cũng hay lắm đó. Bé nhà mình cũng đánh lợi bằng lá hẹ nhưng hấp với mật ong, trôm vía bé mọc răng mà chẳng sốt, chẳng quấy gì cả! Mà nhiều răng lắm nhé, bgiờ dc 19 tháng mà đã có 18 răng rồi ( thêm 2 cái đang mọc nữa nhé). À quên, có uống thêm zymaflour từ lúc sơ sinh nữa nhé! Ơ hơ! thế này thì ko biết là do thuốc hay do lá hẹ nhỉ?:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

12. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Nhà tớ đếm thủ công từng ngày đấy, vì đằng nào cũng phải ghi nhật ký cho con, he he, tiện một công đôi đường, giờ tớ vẫn còn lưu 3 quyển NK ghi từng ngày của con từ lúc sinh tới lúc tròn 3 tuổi, đọc lại thấy nhớ ra nhiều bài học cho đứa thứ 2 lắm .
    Con tớ cũng dùng zymaluor từ sơ sinh, nhưng bà nội cũng cho nó xài tí nước lá hẹ, nhưng tớ nghĩ có khi tác dụng tại thuốc cũng nên.
    Để lần này tớ thử lại lần nữa với đứa cháu gái mới sinh chỉ dùng zymafluor mà ko dùng lá hẹ rồi báo cáo cả nhà nhé .

13. heo may

heo may Thành viên tập sự

Em cũng dùng lá hẹ

Nghe bạn bè mách, đúng 3 tháng 10 ngày tuổi, Bống nhà em cũng được mẹ lấy 9 lá hẹ dầm ra lấy nước bôi vào lợi, chỉ có điều em ko biết là phải bôi mỗi bên 9 cái, cứ chà chà vài vòng là thôi, hichic... Cũng may, nước hẹ ngai ngái, kó ngửi thế mà khi chà vào lợi, bé con nhà em nằm im "chịu trận", ko khóc hay phản kháng gì cả. Bây giờ cháu mới đc hơn 4 tháng, chưa mọc răng nên em chưa biết hiệu quả của mẹo này thế nào . Nhưng con của đứa bạn thân của em thì áp dụng bài này rất ok, mọc răng ko đau hay sốt gì hết

14. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Cái vụ lá rau ngót này thì nghiệm thật, bé nhà mình lúc đầu cũng dùng lá hẹ, sau đó được 1 người bạn của ông Nội bảo là dùng rau ngót, mình làm thử luôn, bà Nội trồng được mấy cây chỉ dành riêng "làm sạch miệng" cho cháu "Nhôm". Các Mẹ yên tâm, cứ rửa sạch bằng nước lã, sau đó rửa lại bằng nước đun sôi để nguội 2 hoặc 3 lần, vẩy sạch đi và nghiền lấy nước, lấy khăn xô hoặc bông tăm (đã sát trùng) rồi đánh lưỡi và lợi cho Con. Bé nhà mình mọc 4 răng 1 lần, 1.5 tuổi là kín hết, trộm vía chẳng tướt, chẳng sốt sít gì cả .

15. MeGau

MeGau Thành viên chính thức

Cu Gấu nhà mình 100 ngày cũng được mọi người mách là lấy 7 lá hẹ giã lấy nước rồi bôi vòng quanh lợi 7 lần, trộm vía con bây giờ được hơn 5 tháng đã mọc 3 cái răng nhưng chẳng sốt và đi tướt gì cả, không biết có phải do lá hẹ không. Thôi ai mách gì thì làm đó, tất cả đều là tốt cho con mà.:rolleyes: