Tranh luận: Chích ngừa thai, ai dùng rồi thì vào chia sẻ nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi megiavan, 21/11/2012.

1. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

E chích ngừa thai được 2 năm rồi, cảm nhận chung là ngoại trừ việc ko có kinh thì ngoài ra ăn ngon ngủ khỏe, ko có triệu chứng gì bất thường cả. e thấy so với thuốc thì tốt hơn ở khoản đỡ bị quên, cứ tàng tàng 3 tháng chích 1 lần, chi phí tính ra còn rẻ hơn mua thuốc uống :p. mẹ nào dùng chích ngừa thai thì vào chia sẻ cảm nhận nhé, xem thử với các mẹ thì nó có tốt ko? có hợp lí ko? có cần thay đổi sang que cấy...gì ko nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megiavan
    Đang tải...

2. mecubinbo

mecubinbo Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chích ngừa thai, ai dùng rồi thì vào chia sẻ nhé

Bạn chích ngừa thai đó là loại gì vậy? :D

3. baochau12

baochau12 Bắt đầu tích cực

Bạn chích ngừa thai ở đâu đấy. Cho mình xin địa chỉ đi, minh đang muốn đặt vòng hoặc chích đây

4. mybube

mybube Bube Shop

e chưa nghe nói chích ngừa thai bao giờ :(

5. nam_nhan1810

nam_nhan1810 Bắt đầu tích cực

các mẹ ơi có loại tiêm ngừa cho người cho con bú ko

6. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

có loại cấy que, còn loại tiêm mình chua nghe thấy

7. becuncuame

becuncuame Thành viên tập sự

Bạn ơi cho mình xin địa chỉ, có mẹ nào thử chưa cho em hóng hớt tí !

8. megiavan

e làm ở phòng khám Marie Stopes của tố chức phi chính phủ về sức khỏe sinh sản, vì e ngại vào bệnh viện, chứ mấy bệnh viện phụ sản lớn đều có hết đó các mẹ ạ. cái này e nhờ bác sĩ sản khoa tư vấn trước rồi mới quyết định làm đấy ạ, bác ấy bảo là ngừa thai tốt thì có 3 kiểu, kiểu thường thường thì có đặt vòng, uống thuốc, đặt vòng thì có nguy cơ viêm nhiễm phụ khoa cao, mức an toàn cũng ko cao, còn uống thuốc thì chị em mình hay quên, chưa kể có thể bị tác dụng phụ, kênh kế tiếp là chích thuốc, an toàn cao, nhưng tác dụng phụ có thể là tắt kinh, khó thụ thai nếu dùng lâu vì nó làm khô niêm mạc tử cung, chỉ áp dụng cho chị em nào ko muốn sinh nữa, kênh cao cấp nhất là cấy que, đắt tiền, hiệu quả tốt nhưng cấy que có thể để lại sẹo, tác dụng phụ cũng có thể là tắt kinh, hoặc sẽ bị kéo dài kì kinh (cái này con bạn e bị rồi, 1 lần bị là 2 tuần, ra máu kinh lắm, nó chịu ko nổi phải đi lấy ra, e nghe sợ quá nên thôi ko dám làm đâu ạ), thế cho nên theo nhu cầu của e là ko muốn đẻ thêm thì e chọn chích thuốc. mà mẹ e làm bên phường thì bảo là phường xã nào bên ban kế hoạch hóa gia đình cũng có tiêu chuẩn được 1 người cấy que, 1 người chích thuốc, còn lại là được đặt vòng và phát thuốc - toàn bộ đều miễn phí đấy ạ. đợt trước e cũng đăng kí bên phường nhưng chờ họ lâu quá nên e tự đi chích luôn ấy

9. bố mẹ bảo an

bố mẹ bảo an Banned

cho mình xin địa chỉ với, mình muốn chích ngừa thai mới phải đi nạo thai 1 lần đau khủng khiếp luôn

10. aisaeoh

aisaeoh Bắt đầu tích cực

Mình cũng nghe nói tới cái chích ngừa thai này bao giờ.

11. megiavan

hic e mà cho mod lại bảo e qc chị ạ, c search bác google hộ e nhé, hoặc là cứ vào thẳng BV phụ sản đi chị, nhưng nhớ là phải nhờ bác sĩ tư vấn trước hết nhé, đừng có quyết định vội, tư vấn xong rùi c hãy chọn cái nào thích hợp với mình nhất ấy

12. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Mình cũng chưa nghe cái này bao giờ, tks chủ top nhá, để mình ngâm kíu xem sao, nhưng không biết ngoài Hn có dịch vụ này không

megiavan thích bài này.
  13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

em cũng đang quan tâm đây ạ, các mẹ vào chia sẻ kn nữa nhé

megiavan thích bài này.
  14. megiavan

coi bộ các bác bên kế hoạch hóa gia đình phải coi lại công tác hoạt động đi nghen, sao mà nhìu mẹ ít biết cái này thế nhờ?

15. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

em mới nghe lần đầu, xin kinh nghiệm của các mẹ

16. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

ngta cứ nói chíc ngừa khó có bé, m thôi ko chic cái dính bầu luôn ^_^

17. loanvnxk

loanvnxk Thành viên tích cực

ùi , em đang chuẩn bị sang bé đầu tiên , muốn 3 năm nữa mới có bé thứ 2 , thì dùng biện pháp nào tốt các mẹ nhỉ , chứ bé thứ 2 có sớm thì chăm vất vả lắm >"<

18. Mẹ Bé Bảo Châu

Mẹ Bé Bảo Châu Thành viên chính thức

Cái này cứ 3 tháng phải đi tiêm 1 lần hả mẹ nó, chi phí thế nào, mẹ nó cho chị em biết với nhá. Thank mẹ nó trước...

19. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Đọc cái này mfàthấy sợ, thôi cứ động viên anh xã dùng BCS cho lành!

Giật mình - tiêm thuốc tránh thai
    Thứ bảy 09/06/2012 23:42

ANTĐ - Tiêm thuốc tránh thai gần đây đã được một bộ phận chị em phụ nữ tin dùng như biện pháp hữu hiệu và đơn giản hơn nhiều so với các biện pháp tránh thai khác. Tuy nhiên, nhiều chuyên gia y tế cảnh báo tiêm thuốc tránh thai có thể gây những tác dụng phụ ngoài ý muốn.

Tác dụng phụ

Sau khi sinh cậu con trai thứ hai được 6 tháng thì chị Hoa (Mai Dịch, Từ Liêm) dính bầu. Vì đã sinh đủ 2 con nên hai vợ chồng chị quyết định “bỏ” thai. Nỗi đau phá thai khiến chị bị ám ảnh một thời gian dài sau đó. Chị liền tìm đến bác sĩ để đặt vòng. Song do không hợp nên chị bị sụt cân, rong kinh nhiều ngày liền. Chị Hoa lại phải đến bệnh viện để tháo vòng. Nỗi lo lại tiếp tục mang thai khiến chị tìm đến phương pháp tiêm thuốc tránh thai do được một người bạn mách (2 mũi/6 tháng).

Tiêm xong mũi thứ nhất, chị Hoa thấy mất kinh. Mấy tháng sau chị tiêm tiếp mũi thứ hai nhưng vẫn chưa thấy có kinh trở lại. Chị hết sức hoang mang nhưng cũng không biết phải làm sao vì thuốc đã tiêm vào rồi, đâu lấy ra được.

Có cùng hoàn cảnh với chị Hoa là chị Vân (Mỹ Đình, Từ Liêm). Nhưng điều đáng tiếc là chị Vân do kế hoạch chưa có con nên chị tiêm thuốc tránh thai. Sau ngày tiêm thuốc hai năm, vợ chồng chị muốn có con nhưng mãi vẫn không thấy. Tìm đến bác sĩ chị mới tá hỏa khi biết rằng nang trứng bị mỏng, niêm mạc bị teo nên chưa thể có kinh và có con được. Hiện chị đang hết sức lo lắng vì sợ bị vô sinh.

Theo bác sĩ Nguyễn Thu Hà, Bệnh viện Phụ sản Hà Nội: Mỗi loại thuốc tránh thai như thuốc uống, tiêm bắp thịt, hoặc cấy dưới da, với những ưu điểm và nhược điểm riêng. Thuốc tiêm tránh thai DMPA (Dehydro Medroxy Progesterone Acetate) là loại thuốc tránh thai hiện đại có hormone progestin liều 150 mg. Nhằm mở rộng phạm vi lựa chọn biện pháp tránh thai, Bộ Y tế đã chỉ đạo triển khai sử dụng DMPA tại nước ta từ những năm đầu thập kỷ 90 của thế kỷ XX, cho đến nay nó đã được sử dụng phổ cập tại tất cả các tỉnh, thành phố trên cả nước. DMPA có thể được chỉ định cho bất cứ phụ nữ nào ở lứa tuổi sinh đẻ muốn dùng một biện pháp tránh thai tự chọn, và không có chống chỉ định.

DMPA có ưu điểm là tránh thai được lâu dài (3 tháng) và có hiệu quả tránh thai cao (99,6%). Với đặc tính liều dùng cao, hấp thu chậm nên thuốc luôn luôn có mặt trong cơ thể, phát huy hiệu lực cao, có thể coi như đình sản tạm thời. Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế rụng trứng gần như 100%. Ngoài ra, còn ức chế chất nhầy cổ tử cung cũng rất mạnh, khiến cho tinh trùng không thể thâm nhập được để lên buồng tử cung. Thuốc làm teo niêm mạc tử cung khiến trứng khó có khả năng làm tổ. Tuy nhiên với những phụ nữ chưa có con thì không nên sử dụng biện pháp tránh thai này.

Một trong những tác dụng phụ khác của thuốc, khiến không ít chị em từng dùng hoang mang là hay gây rối loạn kinh nguyệt, mất kinh. Ngoài ra cũng bởi thuốc có tác dụng kéo dài, nên nếu cảm thấy không hợp, bị tác dụng phụ không chịu đựng được thì lại không thể đưa thuốc ra nhanh khỏi cơ thể.

Tăng nguy cơ ung thư vú

Một nghiên cứu gần đây của Mỹ cho thấy những phụ nữ sử dụng thuốc progestin dạng tiêm (được bán dưới nhãn thuốc Depo-Provera) trong thời gian từ một năm trở lên sẽ có khả năng mắc bệnh ung thư vú cao gấp 2,2 lần so với bình thường. Tuy nhiên, nguy cơ này cũng giảm dần sau khi ngưng tiêm thuốc vài tháng. Bên cạnh đó, những phụ nữ sử dụng hình thức tiêm thuốc trong thời gian ít hơn một năm sẽ không bị nguy cơ ung thư đe dọa.

Trước nghiên cứu của Mỹ, khá nhiều nước khác cũng đã cho rằng nguy cơ mắc ung thư vú leo thang có liên quan đến thuốc tiêm tránh thai (cụ thể là đến hợp chất DMPA trong thuốc).

Vì vậy trước khi sử dụng một biện pháp tránh thai, mọi người cần tìm hiểu kỹ xem loại nào phù hợp với mình để lựa chọn, tránh những rắc rối sau đó. Đồng thời nên đến gặp những bác sĩ sản khoa giàu kinh nghiệm để được tư vấn.

20. đồng hồ tranh hb

đồng hồ tranh hb 090 2818 986

Mình nghe nói chích ngừa thai thì béo lắm các mẹ ah.có mẹ nào chích rồi mà béo lên ko?