Chế độ và thời gian xin nghỉ thai sản

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Sumo Me, 20/12/2012.

Tags:
  1. Sumo Me

Sumo Me Banned

(u) Xin chào các mẹ! Em biết đến lamchame.com đã lâu, nhưng nay mới xin được là 1 thành viên để học hỏi và trao đổi cùng các bậc cha mẹ :)
    Em đang có thắc mắc muốn các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ:
    1. Em dự kiến sinh vào 31/01/2013, nhưng em dự định là làm gần sinh mới nghỉ. Vậy em viết đơn xin nghỉ chế độ thai sản từ 01/02/2013 có được không các mẹ nhỉ? hay là phải viết đơn xin nghỉ vào đúng ngày mình sinh con? Cái thời gian xin nghỉ thai sản và thời gian em bé ra đời để tính hưởng chế độ có liên quan đến nhau không các mẹ? (chị ở công ty em nói là, tính chỉ tiêu cho hết tháng 1, nếu nghỉ trước khi sinh 31/01 mấy hôm thì coi như tính không phép. em cứ băn khoăn là, sinh rồi mới viết đơn xin nghỉ thì có sao không?)
    2. Vì dự kiến sinh như vậy nên thời gian nghỉ thai sản của em sẽ trùng với lịch nghỉ tết âm lịch. Như thế thì mình có được thêm ngày nghỉ không các mẹ nhỉ? hình như là không phải không ạ?
    Em mới chuẩn bị sinh em bé lần đầu, lại cũng mới tham gia Diễn đàn, có gì mong các mẹ giúp đỡ. Cảm ơn các mẹ nhiều (u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sumo Me
    Đang tải...

2. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

Ðề: Chế độ và thời gian xin nghỉ thai sản

mẹ nó nếu xin nghỉ trước thì phải đi làm sớm thôi, cứ tính lúc bắt đầu nghỉ với lúc đi làm đủ 4 tháng, thời gian mình nghỉ là do mình quyết định đâu phải là viết đơn xin nghỉ vào đúng ngày sinh đâu

3. Sumo Me

Sumo Me Banned

Cảm ơn mẹ nó nhé! tại em cứ sợ là dự kiến sinh là 31/01/2013 mà đơn xin nghỉ lại là 01/02/2013 thì việc làm chế độ bảo hiểm bị ảnh hưởng do giấy chứng sinh từ tháng 1 rồi ý. hì

4. phuong1_0

phuong1_0 Thành viên rất tích cực

1. Ở cơ quan tớ thì ngày nghỉ thai sản thì sẽ tính theo giấy chứng sinh ấy ạ. Như vậy cũng dễ hơn cho mình khi thanh toán bảo hiểm. Thường thì ko nên chênh lệch ngày quá nhiều, như vậy sẽ khó khăn cho mình làm bảo hiểm. Mình vừa hỏi em kế toán ở cơ quan mình mà. Sinh rồi viết đơn xin nghỉ rồi nhờ người nhà mang đến cơ quan cũng ko sao mà. Theo mình tốt nhất là cứ đi làm, nghỉ trước một -2 ngày thôi. Mà sao lại phải tính như không phép, coi như mình nghỉ có việc bận 1-2 ngày mà sếp ko cho à? ko thì tính vào ngày nghỉ phép chứ (mỗi năm được 12 ngày phép mà). Bên mình thì dễ hơn chút, nhờ mọi người chấm công cho là xong. Rồi khi nào đẻ thì ntin cho chị e trong phòng chấm công cho mình đúng ngày đó nghỉ thai sản nhé.

2. Còn riêng việc nghỉ trùng tết âm lịch, cũng ko được tính đâu ấy ạ. Nghĩa là cứ hết 4 tháng (nếu sinh trước tháng 1/2013) hoặc hết sáu tháng (theo chế độ mới) thì sau đó đi làm ko được cộng thêm mấy ngày nghỉ tết đâu. Ở cơ quan tớ (cơ quan nhà nước) thì là như vậy đấy.

5. Hà Anh

Hà Anh Guest

từ 1/5/2013 đc nghỉ thai sản 6 tháng, nếu mẹ nó sinh trứoc tháng 5/2013 và đã nghỉ sinh ở thời điểm này thì sẽ đc nghỉ thai sản đủ 6 tháng đấy. hì hì cố gắng tính sao cho đc nghỉ 6 tháng nữa nhé.

6. ốc lê

ốc lê Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ:
    1. Nếu nghỉ ở cơ quan, thì họ sẽ tính cho bạn đủ 4 tháng xin nghỉ tính từ thời điểm bạn nghỉ. (ví dụ: từ 25/01 - 25/05/2013). Nếu bạn nghỉ thêm thì họ sẽ tính vào ngày phép hoặc trừ lương.
    2. Còn chế độ thai sản, họ tính căn cứ vào giấy khai sinh. Sinh xong, bạn làm giấy khai sinh, rồi mang bản sao mang đến văn phòng cơ quan, họ tự làm bảo hiểm cho mình.
    3. Nghỉ trùng với ngày tết sẽ không được tính. hì hì.

Tung meo tuong cuop thích bài này.
  7. aisaeoh

aisaeoh Bắt đầu tích cực

Em cũng sắp sinh nên các mẹ cho em đặt gạch hóng topic này với nhé, hihi

8. Sumo Me

Sumo Me Banned

Cảm ơn ấy nhé! thế là tớ cũng biết thêm và an tâm hơn rồi. (u)

9. Sumo Me

Sumo Me Banned

Mẹ Hà Anh à, thực ra em cũng mông lung lắm vụ được nghỉ 6 tháng, đúng là Luật đã được ban hành, nhưng với cơ quan nhà nước thì dễ, còn mình làm cho Doanh nghiệp tư nhân - Công ty cổ phần mà, nên sợ không được hưởng chế độ mới này. Mong ngóng và hy vọng lắm, được ở nhà 6 tháng thì đỡ tội cho Sumo nhà em.hi
    Thanks mẹ phuong1_0 và mẹ ốc lê nhé! rõ ràng và dễ hiểu :)
    aisaeoh cứ thoải mái nha:)

10. lethianh

lethianh

em cũng ko rành lắm việc này, chỉ đơn giản hiểu là nghỉ sớm đi làm sớm thôi, còn về giấy chứng sinh, nếu có ng quen ở bệnh viện thì cũng nhờ viết dc theo ý mình đấy, vì trước đây em đi dạy, có cô giáo sinh vào đợt hè, nhưng làm chế độ nghỉ bắt đầu khi vào năm học cơ, giấy chứng sinh là họ xin dc

11. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Gui me no!
    Minh lam nhan su, chuyen giai quyet che do nghi cua nhan vien nen thong tin nhu sau nhe:
    - Thoi gian me no nghỉ thai sản ở cơ quan thì phụ thuộc vào ngày mẹ nó đăng ký nghỉ. Không nhất thiết phải là trùng ngày sinh. Vì có thể nghỉ trước dự kiến sinh.
    Bên minh yeu cau viet truoc don 2 thang so voi ngay du kien sinh de nhan su con sap xep nguoi. Cứ tính từ ngày mẹ nó nghỉ đết hết 4 tháng hoặc 6 tháng thì phải quay trở lại làm việc tại công ty.
    - Thoi gian tinh de huong che do thai san doi voi co quan BHXH thi chi can cu vao giay khai sinh hoac giay chung sinh cua me no khi lam thanh toan che do thoi.
    Neu me no sinh sau ngay 2/1/2013 thi se duoc nghi che do 6 thang
    - Thoi gian nghi thai san se tinh ca ngay nghi le, ngay nghi thu 7, cn. Vi vay sẽ không được tính bù nghỉ.

12. ngocsonha

ngocsonha Thành viên tích cực

Bạn trinh yen ơi cho mình hỏi một chút.
    Mình dự sinh ngày 07/03/2013. Bên mình là Doanh nhiệp tư nhân nên Công ty chỉ cho nghỉ 4 tháng. Nhưng đối với bên bảo hiểm mình có được hưởng 6 tháng lương trợ cấp nghỉ đẻ và có được miễn đóng bảo hiểm trong 6 tháng đó không?
    Cám ơn Bạn nhé

13. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Me nó ơi, minh tra loi nhu sau nhe:
    - Me no sinh ngay 7/3/2013 thi chac chan theo che do moi se phai duoc nghi 6 thang (cty k tra luong nhe)
    - Neu cty chi cho nghi 4 thang thi 4 thang day me no k duoc tra luong, con di lam som 2 thang thi duoc luong cua 2 thang + che do di muon-ve som 1h/1 ngay lam viec ma k bi tru luong
    - Con doi voi thanh toan thai san tu co quan BHXH se duoc thanh toan 6 thang luong (tinh luong trung binh cua 6 thang trong vong 12 thang truoc khi nghi sinh con)
    - Trong 6 thang nghi thai san thi cty va ban than me no k fai dong BHXH nhung van duoc tinh la thoi gian tham gia BHXH (chi BHXH thoi nhe, k có BH that nghiep dau)

14. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Theo mình được biếtthif tiền trợ cấp nghỉ đẻ 6 tháng do bảo hiểm trả nên kg liên can gì Doanh nghiệp tư nhân hay nhà nước.

15. ngocsonha

ngocsonha Thành viên tích cực

Cám ơn Bạn nhiều nhé. Mình biết thêm được các thông tin để còn chuẩn bị.(u)(u)