Thông tin: Những dấu hiệu sắp sinh

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mevabesausinh, 21/12/2012.

1. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Ở giai đoạn cuối của thai kỳ, các sản phụ thường lo lắng không biết lúc nào thì mình chuyển dạ, với những người mới sinh con lần đầu thì những lo lắng này còn nhân lên gấp bội. Sau đây là những dấu hiệu cho thấy bạn sắp sinh.

Xuống bụng: Lúc này em bé tụt xuống sâu hơn vùng khung xương chậu của mẹ. Trẻ xuống càng sâu tức là càng gần thời điểm sinh. Phụ nữ mang thai có thể cảm thấy tăng áp lực lên bàng quang dẫn đến đi tiểu thường xuyên. Tại thời điểm này, em bé không còn đè vào cơ hoành trong người mẹ nên mẹ có thể dễ thở hơn.

Đau co tử cung: Khi tới gần ngày sinh, bạn sẽ thấy tử cung xuất hiện các cơn co. Điều cần thiết là bạn phải phân biệt cơn co thật và cơn co giả. Không nhẹ nhàng như các cơn co tử cung của chuyển dạ giả, chuyển dạ thật đau hơn nhiều. Chúng tạo nên cường độ mạnh đến mức bạn không thể đi lại hay nói chuyện khi đó. Các cơn co chuyển dạ thường mạnh và liên tục, cách nhau từ 5 - 7 phút ít nhất trong một giờ, tức là bạn đang chuyển dạ.

Ra dịch nhớt: Dấu hiệu này của cơ thể còn được gọi là "máu báo", tức là các mẹ có thể thấy một chút máu màu hồng đỏ xuất hiện ở quần lót. Dịch nhớt này có thể ra nhiều hoặc một ít. Bình thường, chất nhầy bám ở cổ tử cung để ngăn ngừa vi khuẩn có hại xâm nhập và gây nguy hiểm cho cả mẹ và thai nhi.

Thấy máu chảy: Triệu chứng sắp sinh là cổ tử cung mở rộng, âm đạo tiết chảy ra lượng chất nhiều hơn, màu trắng hoặc màu máu chính là triệu chứng sắp sinh con.
    Vỡ ối: Chất dịch lỏng chảy mạnh hay từ từ là một dấu hiệu chính cho thấy màng ối đã bị vỡ và quá trình chuyển dạ bắt đầu. Điều gây bối rối ở đây là những phụ nữ trong giai đoạn cuối thai kỳ có thể xảy ra tình trạng tiểu không thể kiểm soát được, như đầu đứa bé thúc vào bàng quang gây rỉ nước tiểu.

Làm thế nào bạn biết đó là nước tiểu hay nước ối? Với trường hợp bất thường thì miếng băng vệ sinh không thể thấm đẫm ngay được vì chất lỏng không chảy liên tục. Bạn cần luôn nhớ rằng, không phải cứ có cơn co thì nước ối mới chảy ra. Lúc này bạn nên sớm vào viện vì vỡ nước ối cần nằm nghỉ và vệ sinh không gian thật tốt.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mevabesausinh
    Đang tải...

2. lethianh

lethianh

Ðề: Những dấu hiệu sắp sinh

thanks chủ top chia sẻ thông tin,nhưng e thì ko có những triệu trứng đó mặc dù quá ngày thế là phải mổ khi bé bị suy thai

3. hh_family

hh_family K+ Hà Nội 0917.404.986

mình đến qua ngày dự kiến mà ko có dấu hiệu gì lo quá nằng nặc đòi mổ, nhưng bác sỹ ko cho mổ bảo đẻ đc(lúc đó giận và lo lắm vì mới sinh lần đầu). thế mà õng ẹo 1 tuần lên viện xuống viện đòi dẻ ko đc, cuối cùng cũng đến lúc sinh, lần lượt các hiện tượng đến: ra huyết, đau nhẹ, đau dồn, rồi ko đứng nổi, nghiến răng(giờ thì nứt mất cái răng hàm dưới ](*,) ) Rồi lên bàn đẻ. Ào! nhẹ hết cả ngừoi, sinh con xong thấy nhẹ nhõm, nhìn con yêu quên hết cả cơn đau vừa rồi nhưng lúc nằm chờ khâu và bị các thím ý khâu thì ôi thôi, giờ em vẫn nhớ vvaf kinh hãi:rolleyes: . hí! các mẹ cứ bình tĩnh đừng nóng vội nhé.
    . Các cụ bảo nó như bông hoa đến giờ nở mới nở. hic! giờ mới thấy đúng. tại đọc báo nhìu quá, có nhìu trường jopwj bất thường quá đâm lo thái quá, hi! chúc các mẹ mẹ tròn con vuông

4. me_meu_mup

me_meu_mup Bắt đầu tích cực

em còn tuần nữa là đẻ mà bụng vẫn cao quá các mẹ ạ,ai cũng kêu ko thấy tụt j hết, hichci

5. hh_family

hh_family K+ Hà Nội 0917.404.986

mình hồi sắp sinh cũng thế ý, quá ngày dự sinh 1 tuần mà ụng cứ chot vót ở trên, đi siêu âm ai cũng cười và bảo bụng như quả dưa up vào ý, hic hic! Bụng này thì đẻ gì! hự!
    đến tận ngày có dấu hiệu sinh mới thấy xuống bụng ý. nói chung mỗi ng 1 khác, nhưng mình thấy bgio siêu âm chả thấy đúng ngày gì á

6. me_meu_mup

me_meu_mup Bắt đầu tích cực

em cuối tháng này mổ nên chỉ suốt ngày nhìn xem bụng có tụt ko, sợ bụng tụt trước ngày dự định mổ thì lại lung tung hết kế hoạch, hichic. Thấy vẫn cao chót vót nên yên tâm. Nghe chị kể đến ngày sinh mới xuống bụng đâm lại lo lo.

7. mevabesausinh

Mẹ này đau đẻ nghiến đến nứt cả răng công lực ác thật đấy aaaaa.
    hic! giờ mới thấy đúng. tại đọc báo nhìu quá, có nhìu trường jopwj bất thường quá đâm lo thái quá, hi! chúc các mẹ mẹ tròn con vuông
    Đúng rồi đấy các bạn ah.Đọc mạng hay sách vở nhiều quá thành ra cứ sợ cái nọ cái kia nhưng thực ra mấy trường hợp như thế đâu.Nhưng nói chung cũng nên cảnh giác thui chứ không nên sợ quá.

8. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

những dấu hiệu rất rõ rệt mà cũng ít người biết lắm, mình tập 1 cũng chẳng có tý kinh nghiệm nào giờ nghĩ lại thấy mình thật ngốc khi không chịu tìm hiểu trước hix

9. mevabesausinh

Có phải ai cũng có kinh nghiệm đâu hả bạn ,trải qua thì mới rút được kinh nghiệm thui chứ sách vở quá cũng mệt mà lại hay quên.