Mật ong-Chữa ho em bé!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bigbonbon, 28/1/2008.

1. bigbonbon

bigbonbon Thành viên tập sự

Hi mọi người!
    Mình mới tham gia diễn đàn nên chưa có nhiều kinh nghiệm lắm!
    Nhỏ nhà mình cứ ho suốt thôi, mình cho đi khám mọi nơi rồi, uống đủ thuốc nhưng chỉ đỡ một thời gian rồi lại ho tiêp. Mình lo quá, vì bé ho là ăn nôn hết ậ
    Hôm trước đọc báo thấy nói Mật ong chữa ho cho em bé tốt lắm, Nhưng mình ko biết cách làm thế nao?
    có mẹ nào biết chỉ giúp mình với nhé!
    Mình cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bigbonbon
    Đang tải...

2. billbill07

billbill07 Thành viên tập sự

Mật ong - Chữa ho em bé!

Đúng đấy, nhỏ nhà mình toàn chữa ho bằng mật ong thôi. Mình thấy nhiều mẹ cứ ho là cho con uống kháng sinh, nên bé hay tái phát liên tục, mà mỗi lần như thế lại phải tăng liều lên. Mùa lạnh này, nhỏ cứ ho suốt, nên lúc nhỏ khoảng 3-9 tháng, mình cho mật ong, quất hấp trên nồi cơm để, chắt lấy nước cho cu Bill uống, hiệu nghiệm lắm. chỉ khoảng 3 lần là hết ho ngay . Bây giờ lớn hơn, mình cho uống thuốc ho rồi . Hôm trước thấy chị bán thuốc nói thuốc ho Bảo Thanh có Mật ong nhiều, mình mua thử 2 lọ thấy bé chịu uống và đỡ ho hơn, vì bây giờ quất mình sợ không an toàn, họ phun nhiều thuốc nên quất để mãi không héo nên không dám cho Bill ăn nữa . Mùa rét này, mình cứ mua 2, 3 chai thuốc ho Bảo Thanh về cả nhà cùng uống, thấy Bill húng hắng ho là minh cho uống 3-4 liều thấy đỡ thì thôi . Vì mùa này cảm lạnh thôi, chứ hơi ho mà cho uống kháng sinh thì hại trẻ nhỏ lắm .
    Em thử mua Bảo Thanh cho nhỏ nhà em uống xem sao, chị thấy mỗi thuốc này có mật ong nhiều thôi .
    Chúc nhỏ chóng hết ho!

3. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình được hơn 2 tháng Mình cũng dùng mật ong hấp quất cho bé uống liên tục mà không đỡ . Đến lúc mất cả tiếng đành phải uống kháng sinh hichic

4. billbill07

billbill07 Thành viên tập sự

Bleustar26 ơi! Chắc bé nhà chị bị ho nặng hay sao? Còn nhỏ nhà em được 13 tháng rồi. vòa lúc giao mùa, cách ngày bé lại ho nhưng không có đờm. Bố mình cũng đọc nhiều sách đông y nên bảo mình hấp quất (cả vỏ, vỏ xanh thì tốt)+ mật ong+ hoa hồng bạch nữa . Đem hấp lên nồi cơm, sau đó chắt nước cho bé uống, nếu bé ăn cả cái thì tốt. Mình làm nhiều thì thấy đỡ, nhưng bé nhà mình chỉ bị ho nhẹ, chứ không ho có đờm nặng đâu (mình được BS tư vấn nếu ho có đờm thì do nhiễm khuẩn đường hô hấp, nên đi khám, còn nếu ho khan, không có đờm thì không nên dùng nhiều kháng sinh). Mà mình bận, nên dạo này mình dùng thuốc ho Bảo Thanh cho bé nhà mình. Thành phần cũng có mạt ong, ô mai, nhiều vị thuốc bắc, thấy uống 1 tuần rồi, hiệu quả lắm. Bạn thử cho bé uống xem.
    Chúc bé chóng khỏi ho!

5. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mẹ Billbill à, mình đã giữ ấm cho em bé rồi nhưng không hiểu sao vẫn bị có đợm Mình cũng gọi bác sĩ và họ cho uống ksinh rồi . cảm ơn bạn nhé

6. huydung

huydung Banned

Chào các bác!
    Em lần đầu tham ra diễn đàn, em mong các bác chỉ kỹ hơn nữa về cách hấp mật ong với quất cùng hoa hồng bạch nữa để chữa ho cho em bé. Thằng nhỏ nhà em cũng hay bị ho lắm em cũng nghe nói mật ong tốt để chữa ho nhưng không biết cách làm . Em mong các bác chỉ cho em.

7. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Các mẹ ơi, bản thân mật ong (nhưng là mật ong nguyên chất nhé) không thôi đã là 1 liều thuốc chữa ho tốt rồi, nếu các bé đã được khoảng từ 6 tháng trở lên, mỗi sáng dậy cho bé uống 1 thìa nhỏ mật ong (vì mật ong còn làm sạch lưỡi và họng mà). Đều đặn các mùa luôn, đảm bảo các bé sẽ hiếm khi bị ho, vì đây là kinh nghiệm và công việc mà VC mình vẫn thực hiện cho bé nhà mình đến giờ bé đã 5 tuổi rồi. Bông nhà mình hiếm khi bị ho lắm, bây giờ lớn rồi thì mình cho uống thêm Ho Bổ Phế hoặc Bảo Thanh thì chưa đến nửa lọ là khỏi tịt rồi.

8. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Con ti nhà em thì em chưa cho thử mật ong bao giờ nhưng thằng cháu em, mối lần nó bị ho, mẹ nó mua lá hẹ rồi hấp cùng mật ong cho uống. Đảm bảo 1-2 ngày là khỏi liền.

9. huydung

huydung Banned

De em lam thu xem cu nha em the nao

10. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Bé có đờm, thì có thể dùng lá xương sông thái chỉ hấp đường phèn hoặc mật ong cũng được.
    Nhưng em nghĩ, chắc là chỉ chữa lúc nhẹ thôi, nặng là chịu

haanh_1610 thích bài này.
  11. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bạn ơi thuốc ho Bảo Thanh mấy tuổi dùng được, bé nhà mình chưa được 2 tuổi

12. tambi

tambi Thành viên mới

Thêm một bài thuốc hay cho mẹ tâm bi rồi

Các me oi, mình thì chưa bao giờ dùng mật ong hấp vói hẹ cả . Nhưng có người chỉ mình dùng "lá tầng dày lá " giã lấy nước cho be uống . CÓ đờm cũng hết luôn , Mẹ nào làm thử xem sao nha . Ở chợ của mình bán lá này nhiều lặm Mẹ nào có nhu cầu mua . Mình có giúp .

YM : lethu_dl:D

13. tminh's mum

tminh's mum Thành viên chính thức

Mình cũng hay cho con trai uống mật ong, mỗi buỏi sáng uống 1 thìa mật ong pha với 2 thìa nước lạnh hoac nước hơi ấm, tuỳ theo mùa, vì mật ong nếu pha với nước nóng quá sẽ bị mất đi nhiều chất (đấy là mình đọc báo thấy nói thế), thấy con trai cũng ít bị viêm họng hơn trước .

14. tminh's mum

Mẹ Tambi ơi, lá đó là loại lá gì vây? Trông thế nào, mẹ TM chưa nghe thấy bao giờ cả :(

15. tambi

tambi Thành viên mới

lá đo tròn, nhỏ nhỏ , có gân nhìn giống lá gai( để làm bánh ít lá gai đó) , vị của nó hơi the the,

16. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bạn ơi mật ong cho uống ko thôi có được ko hay lại phải hấp quất . còn nếu uống mật ong thì có cần phải pha thêm với nước ko hay uống nguyên chất

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mật ong uống là để phòng bệnh thôi chứ chữa bệnh thì nên hấp quất hoặc lá hẹ cho nhanh bạn ạ. Còn thường ngày vào buổi sáng bạn cho bé 1 thìa nhỏ mật ong nguyên chất ko cần pha thêm gì cả, đều đặn như vậy thì bé hiếm khi bị ho lắm.
    Hic con gái tớ cũng mới húng hắng ho từ tối hôm qua đây, hôm nghỉ học ở nhà với mẹ.

18. tminh's mum

Đúng đấy, mật ong chỉ phòng bệnh thôi, nhưng mình thấy con trai từ hồi uống mật ong thường xuyên dỡ ho hơn nhiều, nếu hôm nào khản tiếng, mình cho thêm vào đó 2-3 giọt nước chanh nguyên chất, thấy con trai nhanh khỏi lắm. Còn mật ong uống nguyên chất cũng được nhưng vì mật ong rất ngọt nên các con uống lúc sáng sớm sẽ hơi khó chịu, nếu pha thêm với nước thì dễ uống hơn nhiều. Mình cứ pha 1 thìa mật ong với 2 thìa nước. Nhưng mình nghe nói trẻ em dưới 1 tuổi dùng mật ong nhiều không tốt vì hệ tiêu hoá của bé chưa tiêu hết được

19. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Mẹ Golden ơi, con nhà tớ mới 5 tháng mà bị ho húng hắng và trong cổ họng có vẻ có đờm thì chữa bằng cái gì nhi? Sao nghe bảo bé dưới 1 tuổi không nên ăn mật ong?

20. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mình có thể pha loãng ra với 1 chút nước ấm rồi cho bé uống cũng được mà, thì các mẹ vẫn lấy mật ong đánh tưa lưỡi cho bé, bé vẫn mút tay mẹ chùn chụt đấy thôi.