Khác: Các nội dung khi đi SIÊU ÂM THAI

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Golden, 18/3/2008.

1. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Lần có bầu trước, tớ chỉ cần nghe BS nói tốt là tốt, nói uống sữa là uống sữa, nói uống bổ sung sắt là uống, ... nhưng lần này thấy nhiều người hỏi nhau về các thông số khác trên tờ PHIẾU SIÊU ÂM mà bây giờ tớ mới để ý (nói thật chứ họ ghi mình cũng chẳng hỏi có ý nghĩa gì?) mà rất quan trọng, mình sơ suất thật.
    Gồm những thông số sau:
    - Độ mờ sau gáy: lúc 12 tuần thì của tớ có ghi là 1.2mm, và có tham khảo 1 số topic thì thấy của ai 2,5mm hoặc 3mm là khóc lóc quá trời (vì sợ con bị down): vậy cho tớ hỏi chỉ số thế nào là bình thường? đo trong thời điểm tháng thứ mấy thì xác định chính xác.
    - Vị trí nhau thai: có lần thì ghi là nhau bám thấp, có lần thì ghi là bánh nhau bám diện rộng, ... vậy hiện tượng đáng quan tâm nhất là cái nào? tại sao?
    - Đường kính lưỡng đỉnh: nhưng hiện tại của tớ đang ở tuần thứ 13 thấy ghi là 18.9mm (và BS SA thấy nói nhỏ là hơi to), vậy bình thường ở tuần này là bao nhiêu? hơi to thì có ảnh hưởng gì kô?

Trên đây là các thắc mắc của tớ, mong các mẹ đã có kinh nghiệm giải thích rõ hộ tớ với nhé, nhiều khi đi SA nhìn thấy hình con quên cả hỏi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Golden
    Đang tải...

2. hoangnhi

hoangnhi Thành viên rất tích cực

3. baby_loves

baby_loves Thành viên mới

Vị trí nhau thai : - Nhau bám thấp tức là bám không đúng vị trí - nhau bám thấp thì sợ là Rau tiền đao.
    - Nhau bám diện rộng : Thai con nhỏ thì nhau bám diện rộng, nếu đủ tháng thì nhau bám ở đáy. (thai nhỏ từ tháng 1-6)

Đường kính lưỡng đỉnh : Tuần thứ 13 - 18,9mm (hơi to), sợ là não úng thủy. (Trường hợp nhớ nhầm ngày kinh thì theo dõi).
    Theo em để chính xác chị nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa để hỏi cụ thể hơn

Golden thích bài này.
  4. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hai trường hợp này đều đáng lo ngại cả, trong đó tớ sợ nhất là não úng thuỷ vì đã từng chứng kiến 1 bé bị rồi và phải giải phẫu. Chắc lại ngồi nhà thêm 1 time nữa.

5. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Sao tớ chưa nghe thấy khái niệm "độ mờ sau gáy" bao giờ? Mà lần trước tớ cũng rất chủ quan, đi khám cũng chỉ nghe bs phán thôi, chẳng tìm hiểu từng thông số gì cả. Cũng may, trộm vía, em bé không làm sao.

"Đường kính lưỡng đỉnh" của bé 1 nhà tớ cũng cũng hơi to làm tớ cũng lo lắng suốt, cũng sợ bị não úng thủy. Nhưng thật may, bé không sao cả. Sau này cả nhà mới nhận ra là bé có cái đầu hơi to giống hệt bố (vòng đầu nó hiện tại chỉ kém vòng đầu tớ 5cm, vì đầu tớ lại quá nhỏ).

Nhà Golden đã biết con trai hay gái chưa? Sao lại ngồi nhà thêm 1 time nữa?

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhà Bri này lâu rồi kô gặp nhé, cái vụ "khoảng sáng sau gáy" gần đây mới thấy nói nhiều, mình tìm lại các giấy SA từ khi sinh Bông đều kô có. Theo như đã đọc được thì cái này theo dõi về não trẻ, nếu khoảng sáng sau gáy hay còn gọi là độ dày da gáy mà lớn đến bao nhiêu mm (tớ chưa đọc được số chính xác ở đâu cả) thì khả năng phát hiện bệnh down sớm ở trẻ.
    Còn vụ ngồi nhà thêm 1 time của tớ là tớ còn đang bị nhau bám thấp nên BS SA dặn nên hạn chế đi lại chờ ổn định đã vì sẽ có nguy cơ nhau tiền đạo.
    Cũng phức tạp ghê, hồi bầu Bông có bao giờ để ý mấy cái này đâu, BS bảo thai phát triển tốt thế là yên tâm, bây giờ thấy mọi người quan tâm nhiều đến các thông số trong giấy SA là mình lo lắng thêm. Cái vụ đường kính lưỡng đỉnh cũng thế, mình kể với chồng và anh trai chồng (anh này là BS) cả 2 đều bảo (hoặc an ủi): "Lo gì nhà mình nếu nòi bên nội ai chả đầu to, còn nếu có triệu chứng thì BS SA sẽ yêu cầu mình kiểm tra kỹ hơn tại BV"

7. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Phức tạp thật, nhưng đúng là càng hiểu rõ về quá trình tiến triển của em bé càng tốt. Nhưng đừng lo lắng quá kẻo lại ảnh hưởng đến bé.

Tự nhiên hôm nay tớ thấy hơi tức ở bụng dưới, lại thấy ra một chút màu nâu nâu nhạt. Chẳng biết có sao không nhỉ?

8. meBo

meBo Thành viên đạt chuẩn

Golden ơi, mình đọc sách thấy nói muốn phát hiện bệnh down thì phải SA lúc 12-14 tuần. Bạn SA lúc 12 tuần là chuẩn rồi, nếu có dấu hiệu da gáy bị dày nghi ngờ down thi BS sẽ cho thông báo ngay và cho chọc ối để kiểm tra. BS ko nói gì có nghĩa là bé của bạn ko sao rồi, đừng lo lắng nhé. Mình cũng SA lúc 12 tuần nhưng BS chẳng nói gì về da gáy cả chỉ bảo tốt thôi nên mình cứ yên tâm vậy đã. Chúc bạn và bé khỏe

9. hoangnhi

hoangnhi Thành viên rất tích cực

Bạn bị tuần thứ bao nhiêu, tớ khoảng 9-10 tuần cũng bị ra dịch nâu, mỗi lần k nhiều nhưng cũng bị lây rây nhiều ngày. Trộm vía cũng k sao cả, mà cả 2 lần bầu tớ cũng bị thế nên bạn yên tâm đi chắc k sao đâu. Cẩn thận thì nên đi khám bsỹ uống thuốc thôi. Tớ cũng có uống thuốc mà

10. meBo

các mẹ ơi cho mình hỏi với. Tính theo ngày kinh cuối thì thai của mình được 18 tuần nhưng SA bác sỹ ghi là 19 tuần, vậy là sao. Lúc 19tuần SA các chỉ số:
    ĐKLĐ:45mm
    ĐK ngang bụng: 44mm
    Chiều dài XĐ: 24mm
    Ước lượng cân nặng: 250g
    BS ở đấy bảo bình thường. Nhưng SA cùng ngày BS khác lại bảo thai hơi nhỏ hơn so với bình thường. Mình nhỏ con,cao 1,55m nặng 42kg thôi, ăn uống lại kém nên nghe vậy rất lo lắng. Có mẹ nào cùgn tuổi thai như mình ko, cho mình tham khảo các chỉ số với. Tại sao 2 BS lại nói khác nhau vậy nên nghe ai đây các mẹ. Giúp mình với, mình không yên tâm từ khi SA đến nay đấy

11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Các bà đừng quá lo lắng nhé, tinh thần phải lạc quan thì bé và mẹ đều khoẻ.
    Nếu thấy bs yêu cầu làm xét nghiệm hoặc SA gì thì cứ làm, nhưng theo tôi nên làm vài nơi cho có nhiều đối chứng, bạn tôi cũng từng bị 1 bs phán này phán nọ khóc lóc hết nước mắt, đến lúc đi sa và khám ở 2-3 nơi khác thì chả bị sao hết.
    Nhà Golden ko cần phải ngồi một chỗ đâu nhé, cứ lượn thoải mái đi.

12. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Tuổi của thai nhi khi siêu âm so với tính theo tuần tai đôi khi không giống nhau. Mình đợt trước khi SA bao giờ cũng bị tăng lên 2 tuần, với lại SA ở các chỗ khác nhau không phải lúc nào cũng giống nhau đâu bạn, bởi nó phụ thuộc vào tay nghề của Bsĩ SA. Bạn cứ yên tâm ăn uống bồi dưỡng đầy đủ vào. Thai nhi thường phát triển mạnh nhất trong tháng thứ 6, 7 cũng tùy vào thể trạng của từng người. Chỉ số như vậy không nhỏ đâu.

13. BeanShopBaby

BeanShopBaby Thành viên rất tích cực

Chắc là mình cùng tuần thai như bạn rùi, hiện tại tớ được 19 tuần, đấy là tính theo SA đấy nhé vì tớ ko nhớ KCC là ngày nào, ko đều mà. Tớ SA từ hồi 18 tuần thì chỉ số cũng gần tương đương như của bạn đó, mỗi tội bác sĩ ko ghi ước lượng cân nặng thôi. Có gì chúng ta lại trao đổi tiếp với nhau được rùi :-D

14. meBo

rất vui vì có người có cùng tuổi thai với mình rồi. Vậy nếu tính theo SA thì bây giờ thai của bạn và mình được 21 tuần rồi nhỉ. bé của bạn trai hay gái vậy. mình có bé gái đấy. Lúc nào bạn đi SA lại. Mình thì 10 ngày nữa SA theo lịch hẹn của BS. Nếu có SA vào khoảng ngày 9,10thnág 4 thì cho mình tham khảo chỉ số với nhé. Ui, sao hôm nay bé của mình không máy nhiều như hôm qua nữa nhỉ. Chẳng biết nó đang chơi trò gì trong bụng mà quên quấy mẹ thế không biết. Chúc bạn và bé khỏe mạnh.

15. BeanShopBaby

Thế thì tớ kém bạn khoảng 1 tuần rùi, vì bi giờ tớ chỉ khoản 19-20 tuần thôi, tớ định sang tuần 22-23 thì đi SA tiếp, lần này tớ sẽ SA 4D, mấy lần trước tớ chỉ SA 2D thôi. Chắc bé nhà tớ kém tuần một chút so với bé nhà ấy nên tớ chưa thấy máy, mừ đây là bé thứ nhất hay bé thứ hai của bạn vậy, tớ là bé thứ 2

16. meBo

Hom 5/04 minh SA thi BS ghi la 22 tuan thuc te theo KCC thi 21tuan 3 ngay. Minh co con dau. Lan truoc minh bi thai luu nen lan nay rat lo. Minh SA nhieu ghe lam. Tinh den nay cung duoc muoi may lan roi. Ban da SA 4d chua. Luc nao thi duoc 22 tuan. Minh SA 4D luc 20 tuan thay thich lam. BS con chup cho minh khuon mat be nua nhung chi nhi nghieng thoi. Xem trong may thay be co duoi tay, uon eo nguoi rat dep. Bua nay chac be cua ban may roi nhung ko nhan ra day. Be cua minh thi luc buc ca ngay trong bung cung co luc no im hoi lan tieng roi may tieng sau lai luc cuc vay do. Chuc ban va be khoe manh.

17. BeanShopBaby

Tớ thì chỉ tính tuần thai theo SA thôi vì tớ không nhớ KCC là ngày nào, vậy theo đúng SA thì tớ kém bạn 1 tuần đó, hiện tại tớ mới có >20 tuần một chút, vì là đứa thứ 2 nên tớ cũng SA ít hơn, từ hồi có bầu đến giờ tớ mới SA có 3 lần thôi và SA 2D. Tớ định sang tuần 21-22 cũng đi SA 4D để xem bé như thế nào, lần vừa rùi SA 2D mà tớ cũng nhìn thấy cả bàn chân bé, xương sườn bé ... chắc vì máy SA mới nên nét thế. Tớ cũng sốt ruột muốn SA 4D để nhìn mặt bé xem giống bố hay mẹ, hi hi.

18. meBo

Chi co con thu hai chac la lon tuoi hon em roi, chi da thay be may chua. A ma em SA 4D thay mat cua be nhung cha biet giong ai ca, va be con thay doi nhieu nua chi nhi. luc 21 tuan em SA be duoc 500g, nhung ko biet dai bao nhieu ca vi BS ko ghi.
    Em ghi cac chi so cua con em luc 21 tuan, cac me xem giup nhu vay co binh thuong ko, sao ai cung keu bung nho qua, BS thi bao phoi thai nho, em chang hieu sao ca, lai kong yen tam nua.
    ĐKLĐ: 51
    ĐKNB: 49
    CDXĐ: 36
    ULcân nặng: 500g
    Rất mong được tiếp tuc liên lạc với các chị ở đây.

19. BeanShopBaby

Chị dự định sang tuần sẽ đi siêu âm 4D, à bé nhà chị một tuần nay máy tương đối nhiều rồi. Em ơi như bụng chị ai cũng bảo nhỏ kể cả hồi có bầu đứa thứ nhất chỉ đến tháng thứ 8 là bụng bắt đầu mới to lên nhiều, vậy mà cả 40 tuần mang bầu mà chị chỉ tăng có 8,5kg vậy mà con chị sinh ra được 3,8kg đấy. Em cứ yên tâm ăn uống thoải mái đê, không phải nghĩ gì cả, chị bây giờ lại bắt đầu nghén trở lại rồi, lại ăn xong là buồn nôn :(

20. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

Mình cũng mới siêu âm, mình sẽ sinh đôi 1 trai 1 gái, hôm siêu âm 27 tuần bé nhà mình đuợc 971 g, mai đi siêu âm tiếp thông báo với các mẹ để xem bé nhà mình có nhỏ quá ko nhé.
    Hic, có ai thanh lý xe đẩy đôi ko nhỉ, hoặc vài đồ dùng cho các bé sinh đôi nữa, nhắn cho mình với nhé.