Nhờ Mod 1-2 hôm thôi, ở đây nhiều mẹ vào: con em gần 16 tháng mà chưa tự đi được???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Lo_Hipp, 27/12/2012.

1. Lo_Hipp

Lo_Hipp Thành viên tích cực

Thực sự là em hơi bối rối, con em đến giờ là được 15 tháng rưỡi, mọi thứ (có vẻ) bình thường, linh hoạt, hay cười, mỗi ngày biết thêm 1 thứ mới, cũng hiếu động thích chui nhủi sục sạo mọi ngóc ngách và nghịch ngợm, bây giờ mẹ bảo nhặt mang cho mẹ cái gì cũng biết cầm rồi bò mang lại cho mẹ, thích được bế lên để tự tay bật công tắc điện và điện bật sáng rồi thì tỏ ra rất thích chí hãnh diện, mà người khác khen giỏi cái gì đó cũng biết cười hỉ hả và vỗ tay tự hoan hô mình, đòi cái gì cũng biết chỉ để người lớn lấy cho ví dụ đòi uống nước thì chỉ bình nước... Mẹ hát hoặc tivi bật nhạc sôi động thì cũng biết vỗ tay hưởng ứng hoặc nhún nhún theo, và rất thích chơi ú òa trốn tìm, thậm chí còn tự mình che mặt lại rồi từ từ mở ra để ú òa người khác... Dạ xin lỗi em dông dài để em muốn nói rằng con em về cơ bản như em thấy là có vẻ phát triển bình thường về trí tuệ, nhận thức, kể cả thể lực, bé 15 tháng rưỡi mà được khoảng hơn 11kg. Mỗi tội em hơi hoang mang lo lắng là đến giờ con vẫn chưa biết đi, nghĩa là chưa tự buông tay ra đi được ạ.
    Tất nhiên người lớn dắt tay thì bé cũng rất hớn hở đi, hồi đầu thì phải dắt 2 tay, bây giờ chỉ cần dắt 1 tay thôi con cũng đi được (trước thì sợ lắm, mẹ buông 1 tay ra là cậu ko chịu đâu, ngồi xuống luôn). Em cũng mua xe tập đi 3 con chim cho con, cũng chịu khó đẩy lắm, đẩy đi ầm ầm trong nhà, mỗi tội là vẫn ko chịu buông ra để tự mình đứng và đi. Ai mới gặp cũng mắt tròn mắt dẹt "hở? sao tầm này mà chưa đi được?" làm em càng sốt ruột. Ai quen thì động viên "ko sao, tùy mỗi bé, nó chưa thích, thế thôi, đến lúc nó muốn đi sẽ tự đi". Nhưng em vẫn hiểu đó là động viên...

Em cũng biết ko nên sốt ruột, nhưng đúng là ko thể ko được các mẹ ạ. Có một số người bảo con em hơi thiếu canxi, cái này cũng hơi lạ vì em cực kỳ chú trọng vấn đề tăng cường canxi cho con từ lúc mới sinh ra, cho uống bổ sung vitamin D mỗi ngày, rồi bất kỳ khi nào có thể là đi tắm nắng... Nhưng cũng có thể chẳng biết đc, có khi con em nhu cầu canxi cao, nhưng gì thì gì, nếu thiếu cũng chỉ là "hơi thiếu" thôi như một số người có kinh nghiệm (kể cả bác sỹ) nhận xét, em ko nghĩ nó có thể ảnh hưởng tới sự đi lại của con em được. Con em đến giờ mọc được 8 răng, mà hik, cũng lâu rồi ko mọc thêm ạ. Nhưng con bò thì nhanh, nghịch ngợm và nhún nhảy cũng ác. Mà thế nào các mẹ? sao con em vẫn chưa biết đi? có mẹ nào từng có con như con em ko? nghĩa là đến tầm tuổi này vẫn chưa biết đi ý? có vấn đề gì ko nhỉ? chia sẻ cho em tí kinh nghiệm với?

P/s là con em thuộc dạng cẩn thận, con đang đứng mà ngồi xuống thì con phải nhẹ nhàng từ từ quỳ gối rồi rất từ từ khuỵu xuống chậm chạp. Cho nên con hầu như suốt thời gian qua đến giờ hầu như con chả bị va cộc gì, mẹ cũng bớt đc 1 khoản lo, nhưng mà giờ... thế đấy.

Ôi em dài dòng lủng củng mong các mẹ thông cảm cho em với. Xin cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lo_Hipp
    Đang tải...

2. mattroivang

mattroivang Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nhờ Mod 1-2 hôm thôi, ở đây nhiều mẹ vào: con em gần 16 tháng mà chưa tự đi được???

Em ơi vấn đề của em là em giữ con quá bây giờ em phải cho bé tập bò em nhé. Có bò nhiều lăn lê bò toài thì cơ chân mới cứng được mới đi được chứ. Em mua thảm về trải cho con tập bò nếu có nhà trẻ nào gần nhà thì chiều cho con ra chơi vận động nhé. Con chị từ lúc bò kém đến khi đi thạo mất có 1 tháng thôi em nhé (12,5 tháng đã đi nhoáy nhoáy rồi.)

hahien139Lo_Hipp thích.
  3. thuhuong214

thuhuong214 Thành viên rất tích cực

Ðề: Nhờ Mod 1-2 hôm thôi, ở đây nhiều mẹ vào: con em gần 16 tháng mà chưa tự đi được???

chuẩn đấy giữ quá thì sao bit đi nổi với cả cứ tối đến bố mẹ chịu khó dắt 2 tay con ,tập đi đất cho nó thuần

Lo_Hipp thích bài này.
  4. BeCuaquay

BeCuaquay Thành viên tích cực

thiếu canxi thì nhiều biểu hiện lắm. Chậm mọc răng này, tóc hay rụng này, đêm ngủ hay trằn trọc nữa... Mọc 8 răng thì có vẻ cũng hơi ít đấy. bé nhà mình 13t cũng 12 răng rùi. Nhưng cũng k đến mức phải lo quá đâu, mỗi đứa trẻ có một sự phát triển khác nhau, cái mốc 3 tháng biết lẫy 7 tháng biết bò....chỉ là chung thôi, có cá biệt chứ. Con ăn ngoan, ngủ ngoan , k quấy khóc gì, vui chơi bt thì cứ yên tâm bạn ạ. Chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh nhé.

Lo_Hipp thích bài này.
  5. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Híc, vẫn bình thường mà mẹ nó,gì mà phải lo lắng ? Mà mẹ nó sao lại post trong mục TL vậy.

Lo_Hipp thích bài này.
  6. onyx271

onyx271 Thành viên rất tích cực

hehe, con bình thường thôi mà. với cả theo tớ thấy thì bé nào biết nói sớm thì sẽ biết đi chậm và ngược lại, biết đi sớm thì sẽ biết nói chậm. nhóc nhà tớ hồi trước cũng thế đấy. biết đi rùi, nhưng nhát, ko dám tự đi 1 mình, bước lên xuống bậc còn suy tính chán chê mới dám bước. được cái là nhát và cẩn thận quá nên ít ngã (trộm vía) . về sau mua cho nàng quả bóng bay, nàng cầm cái dây buộc quả bóng, coi như có người dắt, đi ầm ầm. 1 thời gian là quen

nghesun0410Lo_Hipp thích.
  7. hondat321

hondat321 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cũng 16 tháng mới biết đi , nhưng khi biết đi rồi thì đi nhanh và vững , ko hay bị ngã vặt như các bé khác . có thể bé nhát ko dám tự đi , bạn chịu khó dắt bé tập đi , mua xe có bánh đẩy cho bé vịn vảo rồi đẩy đi ....chắc bé giống bé nhà mình , ko sao đâu. với lại h đang rét , bé mặc nhiều quần áo nặng nề khó đi hơn là mùa hè mà...

Lo_Hipp thích bài này.
  8. Lo_Hipp

Ôi mẹ nó hiểu nhầm ý em. Con em bò ầm ầm ý, nhoay nhoáy, nhất là khi mình giả vờ bò đuổi theo thì nó phi thục mạng, vừa bò vừa cười hắc hắc. Con cũng vịn đứng lên và đi men, còn đứng đẩy xe gỗ nữa kia mà.

9. tranthu

tranthu Thành viên rất tích cực

Thuong thoi ma. Con minh hon 15thang roi co hon 9kg,chi di dc may met thoi roi toan bo cho nhanh. Ma an uong cung bt,sua dot truoc uong ca lit,dao nay thi khoang 7-800ml thoi. Chau m 18thang moi biet di kia,gio 4tuoi thong minh nhanh nhen. Ko lo gi dau,nhieu tre luoi di hoac no qua can than, so nga thoi

Lo_Hipp thích bài này.
  10. manriko_87

manriko_87 Thành viên tích cực

Em nghĩ chị đừng nên lo quá, chị dắt 1 tay mà cháu tự đi được thì chắc vài ba hôm nữa là nó tự đi thôi, con em hồi tập đi sợ chẳng dám đi, thế mà tự nhiên 1hom cả nhà đang ăn cơm hắn bỏ tay ra đi được 3 bước rồi ngã, hôm trước hôm sau đi được luôn ah

Lo_Hipp thích bài này.
  11. Lo_Hipp

Thêm nữa là em chả giữ con quá đâu, con em hầu như ít khi được bế, con cũng có tính tự lập, toàn tự chơi đồ chơi chứ chả mè nheo cần ai bao giờ. Thế mới lạ chứ, mà bố mẹ cho ra sân chơi dắt tay đi suốt, rồi đẩy xe tập đi đủ kiểu, mà kết quả thì vẫn là thế...

12. nguyenninh128

nguyenninh128 Thành viên chính thức

ko lo đâu mẹ nó ơi, đầy trẻ 18 tháng mới đi vững mà, mẹ nó đừng lo quá, nhiều bé nhát nên sợ ko dám tự đi đấy thôi.

Lo_Hipp thích bài này.
  13. MeMup2010

MeMup2010 Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ mỗi trẻ một khác mà. Như bạn kể thì con bạn phát triển bình thường chứ k có gì đáng lo cả. Như con mình thì 2 tuổi mới tập nói đấy. Mọi người cứ bảo nó làm sao mà chậm nói thế, còn có những người nói rất khó nghe nữa cơ nhưng mình thấy biểu hiện của con bình thường nên không lo gì cả. Giờ thì cứ như chim hót suốt ngày thôi. Mình nghĩ bạn kiên nhẫn dạy con đi, chắc chỉ 1, 2 tháng nữa là bé đi được thôi mà.

Lo_Hipp thích bài này.
  14. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Các chị cho em hỏi tý,bé nhà em bé gái đầu lòng, đến giờ 4 tháng rưỡi rồi mà chưa biết lẫy,bé nhà em đc có hơn 6 kg thôi nhưng trộm vía bé ăn được,ngủ được và rất ngoan,đầu bé đã ngóc lên được nhưng mà mãi ko biết lẫy em lo quá cơ,hồi 3 tháng bé có nghiêng người tập tập tý xong đến giờ chả làm gì nữa,em lo quá cơ trong khi nhiều bé lẫy từ 2 tháng hơn.Các mẹ giúp em với!

15. Beo' U'

Beo' U' Thành viên rất tích cực

HJc, con nhà em gần 12 tháng mà cũng chả bò, chả đứng, chả đi ; chỉ lê mông thì nhanh thôi rồi (chắc nặng mông quá). :)). Đọc bài báo thấy nói mua cá chuối cho cắn vào bắp chân làm phép, nhà em cũng làm thử, cũng ko ăn thua, nàng ấy thấy con cá "cắn cắn" vào chân lại còn cười như nắc nẻ.

Lo_Hipp thích bài này.
  16. Lo_Hipp

bé nhà tớ cũng 4.5 tháng mới lẫy, con nhà bạn tớ 5.5 tháng mới lẫy, cái này thì tớ trải qua rồi nên tự tin nói với mẹ nó như thế. COn tớ thì tớ biết tại sao, bé nhà tớ đầu hơi to, theo gen nhà nội đấy, to và nặng nên người lật được rồi mà đầu thì cứ ở lại hik. Tớ toàn phải tập cho bé, tự tay mình lật úp bé xuống để bé tập ngóc đầu lên cho xương cổ nó cứng lại còn đỡ được quả đầu ý, tớ làm theo sách của tây đấy. Rồi đùng cái 4.5 tháng con tự lật.

thuythien thích bài này.
  17. quynhgiaohong

quynhgiaohong Bắt đầu tích cực

Không lo đâu bạn ạ! Cháu tớ cũng mãi đến 17tháng mới tự đi được đấy. Nó đimen từ lâu, đứng lên ngồi xuống nhanh lắm, dắt tay ngườilớn đi, nhưng nhát nên ko dám tự đi. Đến một hôm, tớ động viên bảo "con tự đi được đấy,tự đi cho bác xem nào" thế là nàng ta vênh vênh mặt lên, tự đi mấy bước rồi lạiđứng im sợ ngã, tớlại động viên tiếp. Thế là từ đấy toàn tự đi ko cần bám. Trộm vía, chắc tại bạn ý nặng mông, 17 tháng mà 13,6kg, mỗi lần ngã rơi bịch đít xuống, rồi loay hoạy chổng mãi mới đứng đc nên sợ. Bạn chịu khó độngviên, cứmỗi lần thả tay con ralại động viên, đừng để conngãthì con ko sợ. Rồi đến 1 lúc mà conchạy phăng phăng gọi ko dừng lại, lúc đấy lại lo thứ khác. Cứ yên tâm bạn nhé!

Lo_Hipp thích bài này.
  18. phuonglan83

phuonglan83 Thành viên rất tích cực

Liệu có thiếu canxi không chị ?

Lo_Hipp thích bài này.
  19. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Đúng là mỗi bé có 1 sự phát triển khác nhau, mẹ nó không phải lo đâu, khi nào bé biết thì cái giai đoạn ấy nó nhanh không tưởng ý . Bé nhà tớ giờ cũng 16 tháng mấy ngày. Bé biết đi từ hơn 11 tháng, 12 tháng đã đi vững rồi. Nhưng mà tớ chờ mãi chả thấy con nói gì, chỉ cười tít mắt và nói toàn tiếng Tây Ban Nha, Thổ Nhĩ Kỳ gì đó thôi. Ai gặp cũng hỏi con biết nói chưa, nhất là nhà ngoại vì ở nhà có đứa em con dì biết nói từ trước 1t cơ. Mà tớ kệ, cứ AQ, khi nào nói được con sẽ nói, vậy thôi.

Lo_Hipp thích bài này.
  20. vitcon2011

vitcon2011 Standing up

mình nghĩ mẹ nó ko cần lo lắng đâu, chắc bé nhà bạn đc chăm bẵm quá nên tự đi thì nhát và sợ thôi. dắt 1 tay mà đi đc thì chả mấy bé tự đi đâu. Bạn có thể cho bé tự lần tường, lần thành giường, để cho bé cảm nhận đc là ko có ng lớn bên cạnh bé vẫn đi đc thì chắc nhanh tự đi 1 mình hơn, chúc bé mau ăn chóng lớn nhé

Lo_Hipp thích bài này.