Khác: Phụ nữ mang thai nên sử dụng bột sắn dây

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nickan87, 1/12/2012.

1. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Bột sắn dây là một thức uống ngon, bổ, mát... rất có lợi cho sức khỏe của mọi người, đặc biệt là với phụ nữ mang thai.

Tuy nhiên, việc dùng thức uống này thế nào là tốt cho thai kỳ là vấn đề mà chúng tôi muốn đem đến cho bạn trong bài viết này.
    Thành phần dinh dưỡng của bột sắn dây

Sắn dây thuộc họ đậu, từ 2000 năm trước đã có một vị trí quan trọng trong y học dưỡng sinh Trung Quốc, Nhật Bản. Sự đông đặc của bột sắn dây làm cho các phân tử bột sắn dây đi vào thành ruột và trung hòa axit ở đây, chống lại vi trùng, ngăn cản các bệnh tiêu chảy. Nó làm thuyên giảm ngay các chứng đau họng và đầy hơi trong ruột.

Bột sắn dây chứa hàm lượng cao plavonodit, là một loại hoạt chất tăng cường sự hoạt động hệ tiêu hóa và tuần hoàn. Plavonodit là một chất nổi tiếng chống lại ôxi hóa cơ thể. Sắn dây có tác dụng ngăn chặn sự co rút của các tế bào ruột, do đó làm máu chảy tốt hơn và giảm chứng co ruột, xoắn ruột. Nước uống sắn dây là một thức uống bổ, mát và dễ uống.

Nước uống sắn dây với phụ nữ mang thai

Theo Đông y, khi mang thai, cơ thể người phụ nữ phải tập trung vào việc nuôi thai. Khi đó âm huyết rất dễ bị hao tổn và dẫn tới trạng thái mất cân bằng, mà Đông y gọi là "âm suy dương cang". Vì vậy, trong ăn uống cần kiêng kỵ những thức ăn cay nóng táo nhiệt, như ớt, hạt tiêu, đinh hương, hành, tỏi, gừng,... dễ khiến cho âm huyết bị thương tổn nặng, âm dương mất cân bằng, dẫn tới động thai, thai lậu hạ huyết, thai nhiệt, thai độc... Ngoài ra, còn cần giảm bớt những thức ăn quá béo, quá ngọt - khó tiêu… Do đó phụ nữ có thai hoàn toàn có thể uống được nước bột sắn dây. Uống nước sắn dây mát, rất tốt cho cơ thể nhất là khi đi ngoài trời nắng về.

Những lưu ý khi uống nước sắn dây với phụ nữ mang thai

Khi uống bột sắn dây cũng như những thức uống mát khác trong thai kỳ, phụ nữ mang thai cũng cần phải lưu ý: nếu cơ thể bạn đang nóng thì uống nước sắn dây là rất tốt nhưng nếu bạn thấy người mình đang lạnh, cơ thể mệt mỏi có biểu hiện tụt huyết áp thì bạn không nên uống vì sắn dây sẽ làm tăng tính lạnh của cơ thể bạn làm bạn mệt mỏi hơn, cũng có một vài lưu ý với những thai phụ bị động thai mà do dạ con co bóp nhiều thì đặc biệt không được uống nước bột sắn và các loại nước có tính hàn cao.

Theo Mang thai​
    Ngoài ra, bột sắn dây còn có tác dụng tốt với bệnh dạ dày (hì, mình có chèn thêm chút thông tin vì video được thực hiện trực tiếp tại gia đình mình):

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nickan87
    Đang tải...

2. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nước bột sắn dây bổ dưỡng cho thai kỳ

Thông tin rất bổ ích.Up lên để nhiều ng đọc nhá.

3. medoanhvy

medoanhvy Thành viên rất tích cực

mẹ nso ơi, bột săn nên uống sống hay uống chín thì tốt nhỉ?

4. nickan87

Theo mình tìm hiểu thì được biết nếu cho trẻ quá nhỏ, thì bạn nên nấu chín, còn khi trẻ đã lớn hơn và người lớn tuổi thì uống bột sắn dây sống sẽ tốt hơn. Nhiều người đồn bột sắn dây gây sỏi thận, gây dạ dày, hay uống bột sắn dây với mật ong gây đột tử. Mình khẳng định đều là thông tin sai lệch nhé! Thậm chí các bác sĩ khuyên bệnh nhân thận nên sử dụng bột sắn dây (bà ngoại mình cũng được bác sĩ khuyên như vậy, không mua được ở đâu đảm bảo nguyên chất, mẹ mình mới phải làm, nhiều người đặt hàng và thành nghề như bây giờ đấy!). Bột sắn dây khi quấy chín, cũng là một cách chữa bệnh dạ dày nhé. Các bé bị táo, dùng bột sắn dây rất hiệu quả. Bạn có thể tham khảo ở đây:
    - Đối với người lớn tuổi hoặc trẻ đủ lớn, uống bột sắn dây sống sẽ tốt hơn
    - Bệnh nhân thận nên dùng bột sắn dây
    - Bột sắn dây không gây sỏi thận
    - Nên sử dụng bột sắn dây để chữa viêm loét dạ dày, tá tràng
    - Uống bột sắn dây với mật ong có gây đột tử?

ngocanhtieu thích bài này.
  5. tieuho2010

tieuho2010 Bắt đầu tích cực

Ðề: Phụ nữ mang thai nên sử dụng bột sắn dây

tớ thấy mọi ng nói k nên uống sống, tốt nhất pha với nước nóng ạ. hình như uống sống k tốt cho dạ danyf hay sao ý

6. nickan87

Mẹ mình đi khám thì bác sĩ khuyên nên uống sống, tốt cho tiêu hóa đấy. Còn với các bé còn quá nhỏ thì nên quấy chín cho các bé. Mình thấy nhiều bé bị táo, dùng bột sắn dây thấy hiệu quả lắm

7. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Cảm ơn chủ top nhé, mình cứ sợ uống sống nên toàn nấu chín... hi hi...

8. nickan87

hihi, nhiều người sợ giống bạn mà, nhiều người sợ sỏi thận, đau dạ dày nọ kia, nhưng thông tin chuẩn là bột sắn dây rất tốt cho hệ tiêu hóa, được các bác sĩ khuyên bệnh nhân thận hay đau dạ dày dùng bột sắn dây. Hihi, thực sự nhiều khi thấy việt nam mình nhiều tin đồn quá. Chắc có mẹ nào đó thấy để nguyên cốc bột sắn khi pha với nước 1 chỗ (không được quấy), thấy nó lắng xuống đáy, ít ai nghĩ đến dạ dày mình lúc nào chả co bóp ;)) Ngược lại, Bột sắn dây là một trong các bài thuốc cổ truyền để chữa loét dạ dày tá tràng nhé: bột sắn dây chữa loét dạ dày tá tràng

9. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Về phải chăm uống BSD vậy .
    Nhà thì nhiều la liệt mà lừoi quá /
    Mấy hôm nay nóng tinh .
    Thanks chủ top nhá

10. kidslove

kidslove Thành viên tích cực

Em đi khám hỏi bs thì bs bảo bột săn dây uống sống sẽ tốt hơn. Còn nến mẹ nó mùa này thấy lạnh thì mẹ nó pha thêm ít nc sôi vào cho ấm thôi.

nickan87 thích bài này.
  11. Chu Nhật Hà

Chu Nhật Hà UY TÍN-THÂN THIỆN

nhưng uống sắn dây sống thì hay bị đau bụng và dễ bị đau dạ dày, quấy lên thì lại mất nhìu chất. vậy nên ăn kiểu nào cho bà bầu hả mẹ nó?

12. kidslove

kidslove Thành viên tích cực

Mẹ nó lấy iys nước sôi đổ vào rồi pha thêm nước lạnh vào cho nó ấm thôi. Em uống suốt mà có bị đau bụng bjo đâu. Em cũng bị dạ dày nhưng uống bột sắn sống vào k thấy bị ảnh hưởng gì cả.

bột sắn dây ngon thích bài này.
  13. Chu Nhật Hà

Chu Nhật Hà UY TÍN-THÂN THIỆN

mình uống sống toàn bị đau bụng mới khổ. hic, mà quấy lên thì ăn cảm thấy mất chất quá

14. nickan87

Lạ nhỉ, bình thường bột sắn dây không gây đau bụng đâu mẹ nó, nó rất tốt cho hệ tiêu hóa là đằng khác, và chắc chắn không gây ảnh hưởng đến dạ dày đâu mẹ nó àh, như bài link mình post phía trước đó, nó còn là một trong các vị thuốc chữa dạ dày, được các bác sĩ khuyên dùng. Mẹ nó thử xem lại xem. Chạy theo lợi nhuận, và đánh vào tâm lý ham đồ rẻ của nhiều người mà đã xuất hiện nhiều nơi làm bột sắn dây giả mẹ nó nhé. Thật sự đáng buồn :(
    Bột sắn dây nguyên chất có tác dụng rất tốt, nhìn bề ngoài rất khó phát hiện với bột giả, khi dùng thì thấy sự khác biệt rõ rệt. Quấy tốn rất ít bột để đủ độ quánh nhé, bột giả tốn nhiều bột, bột nguyên chất khá trong và ít tăm, khi bị nhiệt hay sốt nhẹ chỉ cần 1 cốc là khỏi. Bột có màu trắng, thơm, khô, hạt không được quá nhỏ, sắc cạnh, tan hết khi pha với nước

15. tuncon123

tuncon123 Bắt đầu tích cực

Cho mình hỏi xíu là bột sắn dây làm từ củ sắn dây hả các mẹ? Cũng nghe nhiều người nói nhưng chưa an tâm nên mình chưa mua dùng thử bao giờ hết.

16. nickan87

Đúng rồi đấy bạn, bột sắn dây làm từ củ sắn dây. Củ sắn dây thì cũng có nhiều loại, có loại củ sắn dây tàu, thân to, ngắn, cho nhiều bột nhưng không ngon, ít người sử dụng để làm bột sắn dây lắm, vì chất lượng bột rất kém, không có nhiều loại này trên thị trường đâu. Còn sắn dây ta thì được nhiều người làm thành bột nhất, sắn dây ta tùy thuộc trồng từng khu vực và thời điểm thu hoạch sẽ cho chất lượng khác nhau. Củ sắn dây sẽ được cạo vỏ sạch, xay rồi lọc với nước sạch, tách bột ra khỏi lớp xơ, sau quá trình này sắn sẽ được đem đi lọc nhiều lần, công đoạn này đòi hỏi sự khéo léo và cẩn thận của người làm, sau nhiều lần lọc đảm bảo không còn xơ, nhựa, bột sẽ được gạn nước và đem đi phơi. Ướp hoa bưởi là công đoạn cuối cùng trước khi đưa sản phẩm ra thị trường. Để có được bột sắn dây ngon cần quan tâm xuyên suốt từ khâu chọn lựa nguyên liệu đến trong quá trình làm, tuyệt đối cẩn thận, kiên trì, thì sẽ cho ra sản phẩm ngon thôi. Gần nhà mình cũng có mấy chị bầu bí, tích cực sử dụng bột sắn dây lắm, nhất là mùa hè, bột sắn dây là đồ uống giải nhiệt tuyệt vời đấy.

Từng có người mang bột họ đang dùng đến so sánh với bột nhà mình, thì mình thấy khi quấy lên là rõ phân biệt nhất, bột nguyên chất khá trong, ít tăm, khi sử dụng thấy hiệu quả rõ rệt. Còn bột sắn dây giả nhìn bề ngoài hơi khó nhận ra, nhưng ai đã từng dùng bột nguyên chất và ngon rồi thì sẽ thấy sự khác biệt.

Không phải tự dưng mà các nhà khoa học còn gọi bột sắn dây với cái tên "nhân sâm trắng" (u)

Sửa lần cuối: 3/1/2013
  17. nickan87

Nếu mẹ nó lấy nước sôi đổ vào ngay từ đầu thì dễ làm bột sắn bị chín lắm, dùng nước ấm thôi mẹ nó ah

18. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

ngày trước m bầu bí thấy đứa bạn bảo đừng uống bột sắn dây, con sẽ bị đen, ko biết có đúng ko, hi. nhưng thỉng thoảng e vẫn ăn, quấy chín vì m nóng trong mà

19. nickan87

Mình chưa nghe thông tin này bao giờ :D Chỉ thấy có thông tin ăn bột sắn dây làm đẹp da thôi: http://gianhangvn.com/botsanday/mua-he-an-gi-de-dep-da-2ttct6651.html

20. gaotamthaihn

gaotamthaihn

hihi mẹ nó chỉ cho em cách chế biến với, hum e chẳng biết nấu nước sôi lên cho bột vào cứ quấy mãi ko tan và giống bạn từng làm cho mình ăn hihi