buồn và chán quá các mẹ ơi ..........

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mecuncon90, 3/1/2013.

Tags:
  1. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

các mẹ ơi em đang buồn lắm, chẳng là thế này, em mới đi làm được 2 tháng nay, em làm bên đơn vị đào tạo ngành xây dựng, tháng trước co 1 chị gọi điên cho em , bảo là muốn làm chứng nhận và chứng chỉ hành nghề ( chị ấy ko học mà làm dvu luôn) , chị ko nói rõ là muốn làm của sở xd hà nội , em cũng ko ko nói rõ là ko nhận làm sở hn, đây là sơ suất của em , vì trước giờ bên em chưa từng làm của sở hn bao giờ, hôm vừa rồi em làm xong cho chị ấy, em nhờ người mang đến thi chị ấy bảo lam sai yêu cầu, ko thanh toán tiền, chị ấy bảo để chứng chỉ lại cho chị ấy về hỏi sếp rồi có j báo lại em ,. Nhưng quy định bên em ko được phép như thế, em nói với chị cho em cầm chứng chỉ về, hôm nào có sếp ,em sẽ trực tiếp mang đến và nói chuyện cho rõ ràng,. Chị ấy đồng ý và hẹn em hôm nay sẽ gọi lại cho em . Nhưng các mẹ ạ, chiều qua em đã gọi 1 lần, chị ấy bảo vẫn nhớ lời hẹn với em. Hôm nay em gọi, dt di động thì chị ấy ko nghe máy, gọi điện đến cty 1 lần đồng nghiệp của chị bảo chị ra ngoài, em gọi lần 2, rõ ràng chị ấy nghe máy ( em biết giọng) nhưng lại bảo ko phải, bảo rằng chị ấy hnay ko đi làm. Rõ ràng là chị ấy đang tránh mặt ko muốn nghe máy của em . Có thể chị ko muốn lấy chứng chỉ em đã làm nữa. Em đã nt nói chi ấy rất nhiều, nhưng chị ko trả lời. Giờ em rất buồn, chị ấy bỏ bom em rồi , giờ em phải đền cho cty 6 triệu , là tiền làm 3 chứng chỉ ấy. Số tiền với em lớn quá, em làm 2 tháng mới có được , em giờ chỉ muốn khóc. Chị kia đã tưng nói với em , chị làm ăn tử tế đàng hoàng , chị hứa sẽ thanh toán cho em , em ko cần phải lo, thế mà bây giờ trở mặt thế này . Chán vô cùng chán các mẹ ơi...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuncon90
    Đang tải...

2. picasa

picasa Thành viên đạt chuẩn

Ðề: buồn và chán quá các mẹ ơi ..........

Tốt nhất là em đến gặp trực tiếp rồi chị em trao đổi. Sơ xuất lúc mới đi làm thì ai cũng mắc phải, may mắn là cái giá cũng không phải là đắt quá. Nhưng anh nghĩ khi em đến gặp trực tiếp có thể giảm thiểu thiệt hại, cũng đừng quá suy nghĩ, chỉ là tiền thì đều có thể vượt qua được hết. Để giải quyết được việc này, có thể em sẽ phải chịu thiệt thòi một chút, nhưng em chỉ cần biết rằng có rất nhiều người mất vài chục triệu chỉ để xin một chân làm hợp đồng với mức lương 1.7 tr/tháng, không có bất cứ một cơ hội thăng tiến nào...thì em sẽ đỡ dằn vặt hơn. Em hãy cứ kiên nhẫn và nhẹ nhàng, gặp chị ấy, gặp vài lần, hãy coi như mình đang tìm một cơ hội để đứng vững được trong nghề của mình - và cũng nói với chị ấy điều đó. Anh tin là sẽ giải quyết được, chí ít cũng là giảm đến mức thấp nhất thiệt hại của mình, và biết đâu em sẽ có thêm một mối quan hệ tốt nào đó.

lyly84mecuncon90 thích.
  3. ntphuong83

ntphuong83 Bắt đầu nổi tiếng

E nhắn tin cho chị ấy biết những thiệt hại với em nếu như chị ấy ko lấy chứng chỉ. Hai bên phải thỏa thuận thôi, chị ko nghĩ em sẽ đc thanh toán hết 6 triệu nhưng đc bao nhiêu hay bấy nhiêu. Cố thu xếp gặp chị ấy.
    Em cũng nên rút kinh nghiệm:
    1. Làm là phải có đặt cọc (vì chi phí bên mình có bỏ ra)
    2. Làm rõ yêu cầu với khách hàng, cần thiế thì ký hợp đồng, tránh tranh chấp sau này

Monxinhxinhmecuncon90 thích.
  4. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

em cảm ơn anh rất nhiều vì đã chia sẻ ạ, em thật sự cảm thấy rất suy sụp, ko hiểu sao nữa, có thể là vấp ngã đầu tiên trong đời nên em thấy vậy. Hôm nay em goi điện đến cty, chị ấy nghe máy, em biết là chị ấy nên đã hỏi luôn, rằng em muốn gặp chị để nc, nhưng chị ấy bảo phải có mặt sếp mới giải quyết được. Em hỏi bao giờ thì có sếp ở cty, chị ấy nói ko biết, bảo em cứ chờ đợi đi, chi ko biết là đến khi nào. Ôi buồn, rõ ràng chị ấy ko muốn và ko cho em cơ hội gặp mà. Em rất muốn gặp chị , gặp sếp chị để nc, em tin là mình có thể thuyết phục được. Nhưng chị ấy ko cho em cơ hội đó anh ạ. Em nghĩ chắc người ta ko muốn thanh toán nên cứ nói vòng vo thế thôi. Em cũng chuẩn bị tinh thần rồi, số tiền khá lớn với em , nhưng nếu như mất nó mà đổi lại 1 kinh nghiệm xương máu trong cv thi cũng đáng. hì, em cứ tự an ủi mình thế .

5. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

Em cảm ơn chị ạ. Hôm qua em đã nt cho chị ấy , nói rất tình cảm, em cũng nói rõ thiệt hại của em ,chị ấy ko trả lời. Em rất muốn gặp nhưng chị ấy lại ko muốn, chị ấy từ chối ,em ko biết làm thế nào cả. Còn về tiền đặt cọc, đúng là mọi khi em làm việc , em vẫn yêu cầu khách đặt trước 50% tiền, nhưng vì chị ấy làm của em 3 cái chứng nhận trước, và đã thanh toán 3 cái ấy, (cái này ko có vấn đề j ) nên em tin tưởng ko bắt đặt cọc 3 cái chứng chỉ này. Em đâu nghĩ sự việc xảy ra ntnay chị ạ, em nuồn và nản lắm .

6. meoluoi1107

meoluoi1107

hic, có lẽ bạn phải trực tiếp qua gặp chị ấy thui, nếu chị ấy bảo là không đúng yêu cầu thì chứng tỏ ban đầu phải có thỏa thuận gì đó chứ ạ, gặp trực tiếp chị ấy nói cho dễ ạ

mecuncon90 thích bài này.
  7. nganle127

nganle127

tốt nhất là mẹ cháu đến gặp trực tiếp đi ạ, theo em người ta đang lấy lí do để tránh mặt thôi chứ sếp và người ta đều ở công ty cả, cứ đến hẹn gặp trực tiếp sếp với nhân viên lễ tân, như thế dù là ko muốn chị ta cũng phải sắp xếp thời gian để mà gặp chứ chắc cũng ko muốn mọi việc rùm beng lên đâu, nhiều khi phải rắn lên họ mới sợ

8. ntphuong83

Đó, cái vấn đề là ko bắt đặt cọc lần làm lại này nè. Lần sau chỉ với người quen thực sự quen thôi; còn với khách hàng mình ko biết nhà biết cửa mà đã vội tin thì đúng là rủi ro rất lớn.
    Em cố gắng tìm tung tích của chị ấy xem (ví dụ như hỏi người nào biết, google số điện thoại...) để tìm ra địa chỉ của người ta rồi đến canh và đòi thôi. Tiền mồ hôi nước mắt và lại ko phải là ít nên em cần năng động mà tìm hiểu thông tin để lấy tiền về. Ngày nào cũng gọi điện bom tin nhắn xem sao. Người ta cũng phải biết xấu hổ chứ.

9. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Bạn đến thẳng công ty mà làm cho ra nhẽ thôi, sơ suất khi mới đi làm ai cũng mắc, đừng buồn nản quá bạn ạ :(

10. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

em cám ơn các mẹ đã chia sẻ ạ, em có sdt công ty, sdt cầm tay, địa chỉ công ty , đúng là em đang nghĩ chị này muốn tránh mặt em , chứ ko phải sếp ko có mặt ở công ty. Em đang phân vân ko biết có nên đến tận công ty để gặp ko , cty thì hình như chỉ là 1 văn phòng nhỏ thôi, chắc chắn là gặp được . Nhưng mà chị này bảo em cứ chờ đợi đi, rồi chị sẽ thu xếp. Nên em cũng muốn chờ thêm chút xem như thế nào , nếu ko thấy j em sẽ đến thẳng công ty . Các mẹ thấy em làm thế có được ko ?

11. ntphuong83

Thế thì em hỏi chị ấy đợi đến bao giờ? Chả lẽ chờ cả đời. Làm cái gì cũng phải có thời hạn em ạ.

12. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

3 cái trước bạn làm cho chị ấy là ở Hà Nội hay ở Đâu

13. phuong112

phuong112 Thành viên rất tích cực

chị ơi, cố gắng lên. cái này đúng là lỗi của mình thật, nhưng mình phải đến gặp khách hàng trực tiếp giải quyết mọi vấn đề, chứ không thể mất tiền vớ vẩn thế được,
    Mình cứ cứng lên chị à, không phải sợ nj hết

14. nhung12

nhung12 Thành viên rất tích cực

Trời ơi, em có cái sai là không thu tiền cọc của chị ấy
    Bây giờ em tới gặp, nếu chị ấy kô đồng ý gặp, em nhắn cho cái tin qua di động, qua cả email nữa: rằng em sẽ tới công ty chị nói chuyện về việc mua bằng cấp
    Trường hợp chị ấy gặp em thì giờ do lỗi cả 2 bên nên nếu chị ấy nhận chứng chỉ (ko phải của HN) thì em cũng xem xét việc bớt tiền cho chị ấy. (Bản thân em cũng phải chịu thiệt đi vì em kô nói rõ với ngta)
    Chúc em giải quyết tốt vấn đề trong êm đẹp cả 2 bên nhé!

15. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

3cai trước là chứng nhận thôi chị ạ, ko phải là chứng chỉ hành nghề. Chứng nhận trước là bên đơn vị em cấp nên ko có vấn đề j. Muốn làm được chứng chỉ hành nghề( 3 cái sau này ), thì phải có 3 cái trước đã, đó là điều kiện bắt buộc. Em đã thu phí rất rẻ, còn xuất hóa đơn 2 lần cho chị ấy, thế mà chị ấy lỡ làm thế với em.

16. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

17. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

Đúng là em cũng có lỗi trong chuyện này, em đã ko nói rõ với chị ấy, nhưng em đã lấy giá đã thấp hơn rất nhiều so với những người khác( vì chị ấy làm số lượng tương đối nhiều nên em bớt), . Em còn xuất hóa đơn 2 lần cho chị ấy nữa( đáng lẽ 3 cái lần sau ko xuất hóa đơn) . Giá đã rẻ, lại tiền hóa đơn, em nào có được nhiều nhặn j đâu. Vậy mà xảy ra thế này... Đúng là bài học xương máu cho em.

18. phuong112

phuong112 Thành viên rất tích cực

19. haiyen91

haiyen91 Thành viên rất tích cực

em nghĩ chị nên đến thằng công ty để giải quyết, khéo léo một tí thì sẽ có kết quả thôi chị

20. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

mình cũng đã nghĩ đến phương án đó mẹ haiyen91 ạ. Nhưng mình muốn chờ thêm chút thời gian xem chị này thế nào đã .