Cần giúp: Bé nổi mẩn ở má và gáy thì phải làm gì?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi shinthoi, 18/12/2009.

1. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Tối nay em qua nhà bà chị chơi, chị ấy sinh cháu được 4 tháng rồi. Em thấy trên má bé và gáy có rất nhiều mẩn đỏ như muỗi đốt mà chị ấy không biết bị làm sao, vết ở gáy thì có vẻ đỡ và bong 1 lớp vẩy. Chị ấy không có thời gian để online nên em nhận nhiệm vụ hỏi các mẹ trên lamchame vì các mẹ trên này rất nhiệt tình và tốt bụng. Mẹ nào biết đấy là bệnh gì chỉ cho chị em vơi nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shinthoi
    Đang tải...

2. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Bé bị nổi mẫn mà có kèm theo sốt không bạn? Nếu có sốt thì bạn phải đem bé đi khám bác sĩ ngay nhé, có thể bé bị nổi ban đỏ.
    Còn nếu bé không sốt thì có khả năng bé bị dị ứng sữa(nếu mẹ cho bú sữa ngoài), sữa mẹ dính trên má bé mà mẹ không lau sạch hết, có thể do môi trường ẩm, khô, nóng, hay gối, chăn chưa vệ sinh sạch sẽ, cũng có thể bé bị dị ứng với xà phòng tắm, hay khi tắm gội cho bé mẹ chưa dội nước kỹ nên phần đầu và cổ bị dị ứng, ...Bạn thử nói mẹ bé kiểm tra lại các nguyên nhân trên xem thế nào nhé.
    Bạn thử tắm cho bé bằng dung dịch lactacid dành cho trẻ em.
    Nếu là nguyên nhân do nóng thì bạn có thể dùng phấn rôm có kẽm để xoa cho bé sau khi tắm. Giữ cho phòng luôn khô thoáng, mát mẻ.
    Còn nếu nguyên nhân là sữa mẹ còn vướng trên mặt bé thì mẹ bé nên dùng sữa mẹ thoa lên chỗ nổi mẫn và đem bé phơi ngoài nắng buổi sáng, vết mẫn sẽ hết.
    Chúc bé mau lành.

shinthoi thích bài này.
  3. shinthoi

Cảm ơn mẹ thiên ý nhé, chị ý đang cho con ăn sữa mẹ không thôi chị ah, mà chị ấy nhiều sữa lắm lúc bé đang bú mà dứt ra thì tia sữa phun ra mạnh lắm cũng có thể là bé bị dị ứng sữa mẹ chị nhỉ để em bảo chị ý cách bôi sữa mẹ rồi phơi nắng vào buổi sáng xem sao.
    Mà chị ý cũng nuôi con vất vả lắm chỉ có hai mẹ con chăn nhau, ông bà thì bận hai bên nội ngoại chả ai trông hộ được, chồng đi làm tối ngày nuôi ba miệng ăn, lại con so nữa chả biết hỏi ai, mẹ nào biết cứ mách em với nhé.

4. Mẹ Chíp

Mẹ Chíp Bắt đầu nổi tiếng

Nốt mẩn đỏ như mụn ở hai bên quầng má và bé có vẻ ngứa hả mẹ nó, có thể là bị tràm hoặc ban đỏ. Bé nhà mình hồi 2 tháng tuổi cũng bị nốt đỏ hai bên quầng má, có bôi thuốc bột của bà lang, bong vảy một thời gian rồi lại bị lại, cuối cùng ông ngoại xin cho ít lá tràm giã nát lấy nước cốt đắp lên, hai hôm là khỏi, mẹ nó thử xem. Hoặc là lấy nước bã trầu bôi vào cũng khỏi.

shinthoi thích bài này.
  5. shinthoi

Cảm ơn mẹ chip nhé, má bé cũng đỡ rồi nhưng vân mẩn, lá tràm tìm chắc hơi khó để em bảo chị ấy lấy lá trầu xem sao.

6. My love story

My love story Thành viên đạt chuẩn

Nếu bé bị chàm, bạn dùng Hồ nước bôi cho bé, cái này rất lành và đc BS khuyên dùng. Bạn mua ở hiệu thuốc tây nhé, k 3k/lọ

7. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cứ thời tiết hanh khô là bị như vậy đấy, có thể gọi là do dị ứng thời tiết. Bạn có thể mua thuốc bôi Gelebetalogen của Hàn quốc cho bé. Bé nhà mình bôi từ trong tháng cơ. Thuốc này do bsy nhi của viện C kê cho mình.