Tranh luận: Ở Chung Với Bố Mẹ Chồng, Các Mẹ Biếu Mẹ Chồng Bao Nhiêu Tiền Sắm Tết?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ngoc.nth, 9/1/2013.

1. ngoc.nth

ngoc.nth Dauphins

Em chào các mẹ trên diễn đàn!
    Em mới lấy chồng được 1 năm và chưa có baby. Vợ chồng em vẫn đang sống chung với bố mẹ chồng. Hàng tháng vẫn đóng tiền ăn và tiền điện nước gần 4tr cho mẹ chồng( Vợ chồng em chỉ ăn buổi tối ở nhà). Năm nay kinh tế khó khăn nên em chưa biết biếu mẹ chồng bao nhiêu tiền sắm tết. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngoc.nth
    Đang tải...

2. hophudat

hophudat Thành viên rất tích cực

Ðề: Ở chung với bố mẹ chồng, các mẹ biếu mẹ chồng bao nhiêu tiền sắm tết?

Cái này thì tùy vào điều kiện kinh tế của bạn thôi .

3. bibichi

bibichi Bắt đầu nổi tiếng

Tùy vào thu nhập của 2 vc em thôi, thưởng Tết có nhiều không?. Và khả năng tài chính của bố mẹ thế nào nữa.
    Nếu ông bà cũng có lương, thu nhập đều hàng tháng thì khác với việc không có lương.
    Hàng tháng em góp tiền sinh hoạt 4tr, thì biếu mẹ thêm 5tr sắm tết là hợp lý.

4. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình cũng nghĩ là tùy kinh tế, có nhiều biếu nhiều ít biếu ít thôi mẹ nó a

5. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Lưu ý nhé, đây là năm đầu tiên, lại chưa có em bé, nếu vung tay đưa nhiều để lấy lòng thì năm sau có em bé, kinh tế lại không biết thế nào sẽ méo mặt hơn nếu đưa bằng hoặc ít hơn năm nay.
    Theo mình hàng tháng đã đưa thế rồi thì tết chỉ đưa thêm 1-2 triệu nữa thôi ngoài khoản vẫn đưa. Vì tết nhà họ thì cũng phải tết nhà bố mẹ mình nữa chứ ? Kiểu gì tết nhất cả nhà đi đâu hay đi chợ ngày ông Công, ông Táo hay giao thừa mình lại chẳng phải mua sắm. Chẳng nhẽ khoán trắng cho bà mẹ chồng ? Xong đi đến nhà họ hàng chồng cũng lại tiền mừng tuổi nữa. Nói chung là có mạnh thì cũng chỉ nên vung tay đến tầm mắt thôi, vung quá chán là không nên

Ms.Anh thích bài này.
  6. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của mẹ nguyenthuyhoa , tết năm nay e ko có thưởng tết nhưng chắc vẫn nên biếu mẹ chồng 1,2tr, huhu

sukem_85 thích bài này.
  7. bibichi

Bạn có ở chung với bố mẹ không?
    Và bạn là người sắm Tết hay mẹ? Bạn nên nhớ đây là sắm Tết chứ không phải là biếu để mẹ tiêu như ngày thường
    Mình năm ngoái biếu mẹ 5tr sắm Tết, còn mình chiụ trách nhiệm mua bánh kẹo, bia r*** và một số thứ linh tinh, thế mà cũng mất thêm mấy triệu đó.
    Như em chủ topic thì chắc là khoán trắng cho mẹ khoản sinh hoạt gia đình và sắm sửa Tết nhất. Bây giờ sắm Tết mà 1-2tr thì mua được cái gì? Còn chẳng đủ tiền để bà mừng tuổi nữa kìa.

QUan trọng nhất, là hoàn cảnh gia đình em ấy như thế nào nữa, bài post trước mình đã nói rõ rồi. Mình thấy 2vc chưa có con, ăn mỗi bữa tối mà đưa mẹ mỗi tháng 4tr tiền sinh hoạt thì chắc là thu nhập cũng khá.
    trước đây, Nhà mình 2vc + con nhỏ; ăn bữa tối mà cũng chỉ đưa mẹ 4tr/tháng
    Còn bây giờ mình là người chịu trách nhiệm chi phí ăn uống nên không khoán cho mẹ nữa

melinh1803 thích bài này.
  8. ngoc.nth

ngoc.nth Dauphins

Em muốn cảm ơn các chị nhiều mà không biết cái nút " cam ơn" ở chỗ nào.
    Vợ chồng em thì tổng thu nhập cũng đc hơn 10tr thôi. Đóng tiền ăn 3tr, tiền điện nước cho cả nhà gần 1 tr nữa nên mỗi tháng đưa mẹ gần 4tr. Còn lại hai vợ chồng cũng phải chi tiêu tính toán lắm. Còn cố gắng để dành khi có con nữa. Em đóng 3tr tiền ăn từ hồi mới cưới tính ra cũng hơi nhiều so với thu nhập nhưng nghĩ bà phải cơm nước cho, em đi làm về chỉ phải rửa bát thôi nên đóng nhiều nhiều chút cho bà thoải mái.
    Năm nay kinh tế khó khăn nên cũng phải suy nghĩ nhiều.

9. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

Có nhiều biếu nhiều, có ít biếu ít thôi bạn ạ, bố mẹ nào cũng thông cảm cho con cái mà

10. Thai Anh

Thai Anh

mang tiếng là biế sắm Tết nhưng mình vẫn phải mua đủ cả mang về, cái đó chỉ là biếu các cụ thôi
    năm nào dư dả thì biếu nhiều, năm nào khó khăn thì biếu ít
    Nhà bạn ăn mỗi bữa tối mà đóng góp 4tr/tháng thfi khá nhiều rồi đó, lại chưa có con nữa nên cân nhắc lại nhé

11. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình nghĩ tùy vào khả năng của mỗi gia đình, nhưng mẹ nó đưa tiền ăn của 2 vc như vậy là cũng tương đối rùi thế nên tết mình nghĩ mẹ nó chỉ đưa thêm một ít nữa thôi, sau này con cái vào mẹ nó cũng phải đưa thêm cho ông bà nữa lên giờ bạn không nên đưa nhiều quá

12. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

tớ thì chẳng biếu bmc nhiều đâu, cơ bản là biếu thì mc tớ cũng ko nhận, còn bc biếu nhiều thì mc sẽ ko ưa vì bố có tiền lại đi chơi biền biệt luôn. hiiiiiiiiiii

Nhà tớ tết dc ôb cho nhiều thứ lắm, vì ôb là đại lý lớn nên các cty biếu quà nhiều, từ lịch tới bia, nước ngọt, bánh kẹo... nói chung sắm tết nhà tớ ko nhiều.

Năm nay tớ biếu các cụ 1 triệu, làm thêm quả giò + con gà, chấm hết, dự định thế đã.

Khà khà, còn biếu bm mình ntn nhỉ, tớ bao nhiêu năm rùi chẳng biếu bố mẹ tớ, vì biếu ít quá thì khó coi, hiiiiiiiiiiii, trong khi nhà tớ các anh chị em biếu nhiều nhiều. Toàn là vác con gà đi biếu, nói chung nhận lại thì vẫn lãi to vì có tới 3 đứa con. Năm nay tớ cũng có xiền nên sẽ cải thiện biếu các cụ 1 triệu, hô khẩu hiệu thế để cố gắng để dành.

13. bibichi

Nếu thu nhập 2 vc chừng đó thì phải xem xét lại em ạ. Còn xem tết nhất lương thưởng thế nào nữa chứ
    Bởi vì ở cùng, thu nhập con cái thế nào ông bà biết cả nên có nhiều biếu nhiều, có ít biếu ít, phù hợp với mình là được, và bố mẹ cũng hiểu mà.
    Chị đưa thì mẹ chị cứ đùn đẩy, xong rồi 2 mẹ con lại cười xòa "lọt sàng xuống nia, tiền của nhà mình cả mà"
    P/s: bố mẹ em có lương hưu không? Chị thấy em đưa tiền sinh hoạt như thế hơi nhiều, sau này còn con cái nữa - mà cái khoản này chỉ tăng chứ không có giảm đâu em- mỗi năm tăng 1 lần ý ^ ^

14. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Nhà tớ năm nào cũng đều như vắt chanh: 1 tr biếu bà mua sắm, 1tr mùng tuổi
    vì nói thật là tết nhà em ko ăn cùng ông bà, đi từ đầu tết đến cuối tết mới về

15. Me Hà Linh

Me Hà Linh Guest

Nhà tớ ở riêng nhưng ở cạnh nhà ông bà nội nên tính là sẽ vào ăn tết cùng ôb. Mọi năm cũng thế, tớ đưa bà 4 tr bao gồm cả mua sắm và mừng tuổi. Năm nay khó khăn quá, tớ đang lăn tăn không biết nên đưa thế nào (hàng tháng nhà tớ đã đưa bà 6 tr - tiền này là trả nợ bà hàng tháng vì vc vay tiền của bà để làm ăn nhưng bị thua lỗ, giờ trả dần háng tháng).

16. me An Nguyen

me An Nguyen Thành viên tích cực

Nhà mình thì chỉ biếu bà ít gọi là để bà sắm cái áo cái quần thôi chứ ko biếu nhiều vì toàn bộ trong nhà mình phải sắm sửa rùi.

17. ngoc.nth

ngoc.nth Dauphins

Nghe các chị chia sẻ em mới thấy là hàng tháng mình đưa MC tiền ăn hơi nhiều. Hồi cưới xong vợ chồng em thu nhập cũng khá nên đưa mẹ tiền ăn thoải mái một chút rồi đóng tiền điện nước cho cả nhà nữa. Chồng em là con trưởng mà ku em chưa vợ :D. Với cả em quen với mẹ đẻ em rồi, có hiếu với mẹ 1 thì mẹ lại cho 10 í, mẹ đẻ em thì chỉ mong có để cho con cái thôi. Nhưng mà đúng là mẹ chồng thì vẫn khác chút. Chắc mẹ chồng em nghĩ thu nhập của bọn em vẫn khá nên đóng bao nhiêu mẹ cũng cầm thôi, đồ dùng trong nhà bọn em sắm cũng nhiều lắm. Em làm tư vấn thiết kế mà năm nay ngành xây dựng điêu đứng, mỗi tháng em chỉ được nhận nửa tháng lương so với trước thôi. Chồng em thì cũng làm thêm được chút nhưng phải để dành khi có baby nữa (Đang phấn đấu ạ ^^!). Cảm ơn chia sẻ của các chị nhìu!!!!!

18. mebenabenin

mebenabenin

cHỊ THÌ KHÔNG Ở CHUNG VỚI BỐ MẸ CHỒNG NHƯNG CHUNG HAY RIÊNG THÌ VẪN CÓ TRÁCH NHIỆM VÌ TẾT MÌNH ĂN CÙNG ÔNG BÀ MÀ, cHỊ ĐƯA CHO MẸ CHỒNG TẤT CẢ TIỀN CHỒNG ĐƯA CHO MÌNH TIÊU TẾT, CÒN NHÀ MÌNH THÌ MÌNH LO.

19. lyspink84

lyspink84 Thành viên chính thức

Em mới lấy chồng được 3 tháng. Tháng đầu tiên em đưa bà 6 triệu dùng chi tiêu trong nhà, mọi thứ là khoán cho bà cả (chồng em đưa 4tr, em 2tr). Đến tháng thứ 2, em biết mình có bầu nên xin bà rút xuống còn 5tr/tháng. Tiền chồng là 4tr, tiền vợ 1tr/tháng. Thu nhập của em thì trung bình khoảng 5tr/tháng, chồng em thì thu nhập cũng không đều đặn, ổn định. Bọn em đang phải trả 1 khoản nợ ngân hàng 10tr/tháng (Tiền này chồng em gánh một mình). Chồng em mở công ty riêng, tuy nhiên năm nay kinh tế khó khăn quá, áp lực cơm áo gạo tiền đè nặng nên cũng không biết phải chia sẻ thế nào với chồng cho thỏa. Tuy nhiên chính vì gánh nặng tiền lên chồng cao quá, thành ra bọn em chẳng để được ra thêm đồng nào, trừ tiền em tiết kiệm ra. Chồng em thì ăn cơm bữa trưa, bữa tối với bà, còn em thì chỉ ăn tối. Nhà có 4 người, tuy nhiên theo chi phí sinh hoạt của bà thì 1 tháng bà tiêu không dưới 10tr cho 4 người lớn. Tết này là tết đầu tiên ở nhà chồng, cũng ko biết phải chi tiêu và biếu mẹ chồng bao nhiêu thì thỏa đáng. Em trước khi cưới thì chẳng để dành được nhiều nhặn gì, bao nhiêu tiền góp cùng với chồng lo việc sắm sửa chuẩn bị đám cưới. Cưới xong lại có bầu ngay, cũng lo ngay ngáy vì phải để dành cho con nữa. Các chị tư vấn giúp em xem nên đóng góp thế nào là phù hợp với nhé!

Sửa lần cuối: 10/1/2013
  20. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

mình mà biết 4tr 1 tháng thì coi như nhịn cả tháng................hết veo lương rồi