Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Làm Sang Tên Sổ Đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi sieunhancoi, 5/11/2009.

1. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Tớ mua nhà đã gần 5 năm rồi nhưng ngại đi làm chuyển tên sổ đỏ, nhưng bây giờ chồng cứ giục làm cho xong. Mẹ nào có kinh nghiệm làm thời gian gần đây thì chia sẻ cho tớ với. tks (tớ sợ các thủ tục HC ở VN lắm....). Nhà tớ ở quận HBT giấy tờ đầy đủ hợp phác, đã có công chứng giấy bán nhà đàng hoàng rồi. tks các mẹ nhé.

Nhà tớ 42 m trong ngõ k hiểu bây giờ đóng thuế thì mất bao nhiêu nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sieunhancoi
    Đang tải...

2. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Tớ vừa mua đất, rồi bán đất, rồi lại mua nhà nên cũng biết chút ít. Thủ tục là thế này:Sau khi thỏa thuận xong thì 2 bên ra văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng, nhớ tra Khung giá đất năm 2009 tại khu vực của bạn là bao nhiêu để ghi giá mua vào hợp đồng công chứng, nếu ghi đúng giá thực tế thì nộp thuế ốm đòn đấy (giấy tờ bao gồm: CMT, Hộ khẩu của bên bán bên mua, sổ đỏ, tất cả là bản sao có công chứng nhé, mấy giấy tờ này bạn phải ra phường để công chứng nhé), trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày công chứng bạn phải nộp hồ sơ cho Phòng địa chính quận: hợp đồng công chứng (1 bản cho cơ quan thuế, 1 bản cho cơ quan địa chính), sổ đỏ (gốc+bản sao có công chứng, bản sao có công chứng CMT, HK của bên bán, bên mua). Chờ đến ngày có thông báo thuế thì lên lấy giấy nộp thuế và đến Kho bạc nộp, nộp xong mang biên lai cho Phòng địa chính -> chờ đến ngày lấy sổ là xong.
    Người mua nộp phí trước bạ 0.5% giá trị hợp đồng
    Người bán nộp thuế TN cá nhân 2% tổng giá trị hợp đồng, thuế này cũng có thể thỏa thuận do người mua nộp. Trường hợp người bán chỉ sở hữu 1 căn nhà duy nhất thì được miễn thuế TN cá nhân. Nếu bạn ngại đi làm thì sau khi đi nộp hồ sơ cho địa chính, đặt vấn đề luôn với cán bộ, giá trọng gói tớ làm là 3tr, sau 4 ngày lấy được sổ, còn bình thường thì phải 15 ngày.

3. Cỏ biếc

Cỏ biếc Thành viên chính thức

Mẹ tuenhi ơi cho mình hỏi một chút.
    Chị gái mình tháng trước cũng mua 1 căn hộ, đã sang tên chị ấy rồi, nay không có nhu cầu sử dụng chị mình lại bán đi, tuy nhiên khi thỏa thuận giá ghi trên hợp đồng công chứng thì bên mua yêu cầu ghi theo giá thực tế bán là 1,2 tỷ đồng mà ở hợp đồng công chứng trước của chị mình ghi giá là 800tr.
    Chị mình giờ đang băn khoăn không biết bên thuế sẽ áp thuế theo phương án nào:
    2% của 1,2 tỷ hay
    25% của khoản tiền lãi (1,2 tỷ - 800tr) tương đương là 100tr
    Bạn tư vấn giúp mình nhé, thanks

architect thích bài này.
  4. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Ui, tớ ko biết gì nhiều đâu nhé, đúng là dân Luật nhưng ra trường thì bỏ nghề cách đây đã 7 năm rồi, chẳng qua vừa rồi có mua bán nên mới tìm đọc một số văn bản liên quan thôi. Tuy nhiên,bạn hỏi thì tớ trả lời theo hiểu biết của tớ thế này:
    Trường hợp thuế suất 25% chỉ áp dụng nếu xác định được đầy đủ, chính xác doanh thu và chi phí. Ko biết sau khi chị bạn mua nhà có sửa sang gì ko, nếu có sửa chữa thì phải xác định được hết bao nhiêu tiền( phải có hóa đơn, chứng từ) thì mới áp dụng cách tính thuế đó. Tuy nhiên 1 điều quan trọng là hiện nay, việc kê khai thuế là do mình khai và tự chịu trách nhiệm về nội dung khai chứ cơ quan thuế và địa chính ko có trách nhiệm khai hộ. Chỉ khi nào có nghi ngờ gian lận thì họ mới đi xác minh thôi. Khi làm thủ tục sang tên, cơ quan địa chính sẽ đưa cho bạn một tờ khai nộp thuế TNCN, trong đó có trường hợp nộp thuế 2%/tổng giá trị hợp đồng và 25 % của DT- CP, bạn cứ tích vào ô nộp 2% ấy.Trong trường hợp này chị bạn nên chọn nộp 2% của 1,2 tỷ. Mặt khác người ta cũng chẳng quan tâm tới hợp đồng công chứng 800tr của chị bạn đâu, mà chỉ quan tâm đến hợp đồng mua bán hiện tại thôi. Giả sử họ có hỏi thì bảo sau khi mua nhà tôi có sửa chữa nhưng ko xác định được chi phí thì họ cũng chỉ còn cách áp dụng thuế 2% thôi. Lần trước mình làm sổ xong, sau 1 ngày lại sang tên cho người khác nhưng có ai hỏi han đến hợp đồng lần đầu đâu.

5. tuanmilk

tuanmilk Thành viên rất tích cực

tiếc quá nhỉ.
    chị mà ở hoàng mai thì ok rùi. bố em làm bên phòng c.a hành chính quận vụ này dễ mà

camcomiuiu thích bài này.
  6. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Tớ làm cái vụ này rồi, mất thời gian công sức lắm , cứ qua các nhân viên họ làm dv cho là nhanh nhất giá thì một cục cũng bằng mình tự chạy rải ra

chipxing_868 thích bài này.
  7. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Oái, thế thì cho phép tớ nhờ cậy bạn nhe.Nhà tớ ở Hòang Mai nè, việc chuyển tên trên sổ đỏ của nhà tớ cũng đang nan giải quá bạn a.
    Nhà chồng tớ mua nhà ở Quận Hòang Mai 4 năm rồi nhưng luc đó phải nhờ 1 người cậu đứng tên trên hợp đồng mua bán vì nhà chồng tớ lúc đó chưa nhập khẩu HN được. Hợp đồng mua bán thời điểm đó chỉ có dấu chứng thực của phường xã chứ không phải hợp đồng công chứng. Tại thời điểm mua, mảnh đất đấy đã có sổ đỏ nhưng phải tách thửa vì nhà chồng tớ chỉ mua 1 phần diện tích trên sổ mà thôi. Từ đấy đến nay, nhà chồng tớ vẫn chưa làm thủ tục sang tên, tách thửa. Hàng năm nhà tớ vẫn nộp thuế đất ( tên người nộp thuế là cậu của chồng tớ) nhưng không giữ lại biên lai nộp thuế.
    Cách đây 1 năm thì người bán đất chia hết đất cho các con nên phải tách sổ đỏ cũ ( bao gồm cả phần diện tích đất nhà tớ ) và nộp sổ đỏ trên vào Phòng ĐK đất và nhà của Quận rồi. Hiện nay, nhà tớ đã làm xong hộ khẩu và trên giấy tờ nộp thuế đất đều có tên cậu của chồng tớ. Tớ muốn hỏi thủ tục cấp giấy chứng nhận QSD đất cho cậu của chồng tớ như thế nào? Cảm ơn bạn nhiều nhé.

architect thích bài này.
  8. thaidv49

thaidv49 Thành viên chính thức

Chị làm theo chị này này ... Thế cho nhanh ... Nhg em thấy chị cứ tham khảo để thấy khâu nào tự làm dc thì làm ko thì nhờ dịch vụ ... như vậy chị sẽ chủ động và lần sau có thể chủ động làm mà ko phải chờ đi hỏi thêm nữa ... Chúc chị sớm đứng tên sổ đỏ :D

9. havyht

havyht 0982.358.946

tự mình đi làm thì tốn kém ít nhwg phải lựa được mọi người dừng ngại j cả nếu không làm dịch vụ thì mình tự đi làm tự bồi dưỡng cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ của mình,nếu a chị làm ở hà đông, thanh trì, đống đa, hoàng mai thì alo e,mấy khu đó thì e làm nhanh chi phí cũng vừa phải

10. Somihanghieu

Somihanghieu Thành viên tích cực

Mình cũng đang định chuyển đổi nhà. Thấy vụ giấy tờ này mình nhờ bên DV họ bao cho mình, vừa đỡ mất thời gian lại được sớm việc.

11. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Chà cho xin số đt và địa chỉ đi bạn ơi, sẽ có lúc mình nhờ vả đấy. CẢm ơn bạn.

12. toanymail

toanymail Thành viên chính thức

Có mẹ nào có mẫu hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất ( Mấu mới hiện hành nhất) thì cho em xin với nhé. em đang cần gấp lắm
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc tặng hoa các mẹ[​IMG][​IMG] [​IMG]

13. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Em đáng dấu theo dõi vụ này, có gì học học hỏi.

14. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Em vừa mua đất xong, em có mẫu hợp đồng mua bán hai bên thôi chứ không có mẫu HĐ công chứng nhà nước, nếu chị cần cho em địa chỉ mail em gửi cho.

15. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

đóng cọc ở đây chuẩn bị cần rồi

16. bong_giang

bong_giang Thành viên mới

Nhà bạn đã ký hợp đồng công chứng rồi thì chỉ còn thủ tục đăng ký biến động về chủ sử dụng đất và chủ sở hữu nhà với cơ quan quản lý nhà đất nữa là xong bạn ah. Việc làm thủ tục tại cơ quan nào phụ thuộc vào Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở của bạn là do cơ quan nào cấp (UBNDTP Hà Nội hay UBND quận Hai Bà Trưng).
    Nếu hợp đồng mua bán nhà của bạn đã được công chứng lâu rồi mà bây giờ bạn mới làm thủ tục đăng ký nêu trên thì có thể bạn sẽ bị phạt hành chính đấy bạn ah.
    Còn về thuế thì hơi phức tạp một chút:
    - Bởi vì từ 01/01/2009 trở về trước đối với trường hợp chuyển nhượng bất động sản sẽ áp dụng luật thuế chuyển quyền sử dụng đất (4%) và lệ phí trước bạ (1%) (Bên mua có thể đóng);
    -Từ 01/01/2009 trở đi trường hợp chuyển nhượng bất động sản sẽ áp dụng luật thuế thu nhập cá nhân (2% cho tổng giá trị áp dụng cho trường hợp không xác định được giá gốc của bất động sản; 25% trên phần thu nhập áp dụng với trường hợp xác định được giá gốc) và lẹ phsi trước bạ là 0.5%. Người nộp thuế là bên bán
    Bạn hoàn toàn được quyền lựa chọn. Nếu bạn muốn áp dụng theo luật thuế thu nhập cá nhân thì bạn phải có sự trợ giúp của người bán, tức là bạn phải tìm đến người bán (bởi bạn chỉ nộp hộ thuế cho họ mà thôi), nhưng mức thuế chỉ là 2%. Còn nếu chọn cách 1 thì bạn tự nộp thuế nhưng thuế là 4% giá trị đất.
    Nếu còn vấn đề gì bạn PM cho mình nhé,mình sẽ tư vấn miễn phí.

17. bong_giang

Nếu nhà của chị bạn mua là căn hộ (chỉ là nhà, không có đất, kiểu nhà chung cư) thì theo Nghị định 84/2008/ND-CP thì để áp dụng mức thuế 25%xthu nhập chịu thuế thỉ phải tính được thu nhập chịu thuế: Thu nhập tính thuế được xác định bằng giá bán trừ đi giá mua và các chi phí hợp lý có liên quan. Trong đó:
    - Giá bán: là giá thực tế chuyển nhượng được xác định theo giá thị trường và được ghi trên hợp đồng chuyển nhượng.Trường hợp giá bán ghi tại hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá thị trường tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng nhà ở được xác định căn cứ theo quy định của Bộ Xây dựng về việc phân loại nhà hoặc giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định.
    - Giá mua: được xác định căn cứ vào giá ghi trên hợp đồng mua.
    - Chi phí liên quan được trừ là các khoản chi phí thực tế phát sinh của hoạt động chuyển nhượng có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, bao gồm:
    + Các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến cấp quyền sử dụng nhà người chuyển nhượng đã nộp ngân sách;
    + Chi phí sửa chữa, cải tạo, nâng cấp nhà;
    + Các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng.
    Như vậy trường hợp của nhà chị bạn hoàn toàn có thể áp dụng mức thuế 25%*thu nhập chịu thuế.
    Nếu có vấn đề gì về pháp lý bạn cứ PM cho mình nhé, mình sẽ tư vấn miễn phí.

18. bong_giang

Mình tư vấn giúp bạn nhé:
    Mình được hiểu căn hộ mà bạn nói đến là dạng kiểu nhà như nhà chung cư (không gắn liền với quyền sử dụng đất).
    Theo nghị định 84/2008/ND-CP thì trường hợp của chị bạn hoàn toàn có thể áp dụng 25% với thu nhập tính thuế như sau:
    - Thu nhập tính thuế: thu nhập tính thuế được xác định bằng giá bán trừ đi giá mua và các chi phí hợp lý có liên quan.
    - Giá bán: là giá thực tế chuyển nhượng được xác định theo giá thị trường và được ghi trên hợp đồng chuyển nhượng. Trường hợp giá bán ghi tại hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá thị trường tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng nhà ở được xác định căn cứ theo quy định của Bộ Xây dựng về việc phân loại nhà hoặc giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định.
    - Giá mua: được xác định căn cứ vào giá ghi trên hợp đồng mua.Trường hợp không xác định được giá mua hoặc giá mua ghi trên hợp đồng cao hơn thực tế tại thời điểm mua thì thuế thu nhập cá nhân được tính theo thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng.
    - Chi phí liên quan được trừ là các khoản chi phí thực tế phát sinh của hoạt động chuyển nhượng có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, bao gồm:
    + Các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến cấp quyền sử dụng nhà người chuyển nhượng đã nộp ngân sách;
    + Chi phí sửa chữa, cải tạo, nâng cấp nhà;
    + Các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng.
    Nếu chị bán nhà thì hoàn toàn có thể áp dụng cách tính thuế 25%*thu nhập tính thuế.
    Nếu còn vấn đề gì bạn có thể PM cho mình, mình tư vấn miễn phí bạn nhé.

19. Mẹ Tâm Thư

Mẹ Tâm Thư Thành viên tích cực

Bạn ơi cho tớ hỏi 2 vấn đề (tớ mua 2 cái thì cả 2 cái đang bị treo ở tình trạng này).

-Nhà mua (có hợp đồng công chứng) năm 2008 tháng 1/2010 mới làm sang tên sổ đỏ thì có bị phạt hành chính ko? Và mức phạt là bao nhiêu. Nhà tớ ở quận Hoàng Mai thì phải làm thủ rục này ở quận Hoàng Mai hay lên Đặng Dung?
    -Nhà mua (cũng có hợp đồng công chứng) tháng 11/2009, sổ đỏ do Thành phố Hà Nội cấp thì bây giờ sẽ làm thủ tục sang tên sổ đỏ tại đâu (hôm trước tớ mang lên Đặng Dung thì bảo về quận làm, quận thì bảo lên Đặng Dung làm).
    Bạn giúp tớ câu trả lời nhé . Cám ơn bạn nhiều nhiều .

20. bong_giang

Việt Nam thế đấy bạn ah. Trước đây, Thành phố cấp Giấy chứng nhận quyền sử dung đất và quyền sở hữu nhà; nay lại là quận cấp, nên những sổ nào do Thành phố cấp thì do TP quản lý nên mọi đăng ký biến động đều phải lên Văn phòng đăng ký nhà đất TP tại Đặng Dung; sổ nào do quận cấp thì do quận quản lý nên mọi đăng ký với Phòng đăng ký nhà đất quận.
    Nhưng nay, TP đang bàn giao về cho các quận quản lý, như mình biết là Hoàng Mai đang được bàn giao nên sẽ không làm ở TP nữa. Điều này chỉ xảy ra với sổ do TP cấp. Nếu sổ do quận cấp thì chắc chắn thực hiện thủ tục tại Quận. Còn sổ của TP cấp thì phải xem lại.
    Còn về mức phạt thì từ 200k-2.000k ở nông thôn; 500k-5000k tại thành thị.
    Nếu còn vấn đề thắc mắc về pháp lý cứ PM cho mình nhé. Mình sẽ tư vấn miễn phí nhé.