Tham khảo thực đơn cho bé biếng ăn hay nôn ói

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi twophuong, 11/12/2009.

1. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Tình hình là bé nhà mình 23 tháng rất biếng ăn, không biết bú bình (từ nhỏ bú mẹ, 8 tháng là đút muỗng), bé rất sợ sữa nên từ nhỏ đã uống sữa tươi (trước 1,5 tuổi uống sữa Agussa dành cho trẻ dưới 12 tháng, sau đó là uống sữa tươi Pura của Úc ), bé rất sợ ăn và thường không chấp nhận thức ăn lạ, nếu đút 1 món lạ vào miệng là nôn ói tất tần tật những gì trong có trong bụng, đặc biệt cổ họng bé rất nhạy cảm nên rất dễ nôn ói (cởi áo tròng cổ cũng ói).
    Hôm rồi mới đi BS dinh dưỡng Đào thị Yến Phi, bác bảo con mình thiéu chiều cao lẫn cân nặng (nặng 12kg cao 82 cm), sau khi nghâm cứu bác cho thực đơn như sau (các mẹ tham khảo và cho ý kiến nhé):

7g sáng : 1/2 chén cháo, hủ tiếu, 1/2 muỗng dầu
    9g : 1 cái bánh bông lan hoặc 1/2 chén nui
    12g : 1/4 chén cơm nát + 1/4 chén cháo + sữa
    15g : bánh, chè đậu, sinh tố, sữa
    18g : ăn giống buổi trưa
    21g : 1 chén mì gói hoặc 1 chén nui

Đặc biệt : bé khg được uống nước hoàn toàn, nếu khát phải uống sữa tươi nguyên kem, số lượng sữa tươi nguyên kem uống trong ngày là 1.200 ml

Không biết các bé khác có thể ăn và uống số lượng theo thực đơn như trên không, chứ bé nhà minh sau 1 tuần áp dụng thì .....pó tay.com, 1 ngày bé chỉ ăn giống bác sĩ đề nghị nhưng sữa thì chỉ đút khoảng 500 đến 600ml là cùng nếu cố gắng đút nhiều hơn là ói hết cơm hết cháo. Vả lại khg cho uống nước bé khóc lóc inh ỏi....tội nghiệp quá...

Các mẹ nào có con cùng tháng với bé nhà mình cho mình chút ý kiếm tham khảo, mình stress quá rối....ngày nào cũng cặm cụi đút đút, rồi hốt dọn ói....mệt mỏi ghê gớm....:confused::confused::confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi twophuong
    Đang tải...

2. twophuong

À, mình quên nói thêm là bác sĩ còn cho con mình 7 viên thuốc Periton ngày uống 1 viên chia làm 2 lần, mình seach trên google thì biết đây là thuóc kích thích gây thèm ăn nhưng thuốc này có tác dụng phụ là ảnh hưởng đến não bộ và gây tình trạng ứ nước (tăng cân giả), đặc biệt là thuốc khg sử dụng cho trẻ dười 2 tuổi....mình băn khoăn khg biết có nên cho con uống loại thuốc này hay khg ???

3. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

em không biết bs đưa thực đơn tốt hay không nhưng mà 1 đều là không cho bé uống nước thì tội quá... mình mà khát thì cũng đâu uống sữa thay nước được :( em nghỉ khi bé khát thì cho 1 cốc nhỏ thôi chắc không sao.... bé nhà em 10thang rưởi 1ngay phải 500ml nhưng em cố hết sức 300 là kiệt sức rồi... bs dặn là khoản 700ml lượng nước 1 ngày... có nghỉa là uống là ăn cộng sữa luôn...
    Chúc bé vui khỏe...

twophuong thích bài này.
  4. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

em cho con đi khám mấy nơi rồi thấy nơi nào cũng kêu con uống ngần ấy sữa là chưa đủ.cứ phải 1000ml sữa 1 ngày.thử đặt bản thân mình vào các con xem có uống nổi ko.nhồi nhét thế nào nổi.lại còn thêm 3 bữa cháo nữa.thực sự em thấy chịu thôi.
    thực đơn hiện tại của cún nhà em đây này chị xem áp dụng thử xem thế nào.
    7h 120ml sữa
    9h hoa quả hipp
    10h30 cháo
    12h30 120ml sữa
    14h váng sữa
    15h30 cháo
    17h30 120ml sữa
    19h30 cháo
    22h 120ml sữa
    tổng cộng 1 ngày là 480ml sữa với 3 bữa cháo
    thêm 2 bữa phụ là hoa quả và váng sữa.
    hôm nào ép thêm đựơc lúc nửa đêm thì được khoảng 60-120ml sữa còn ko thì thôi.
    chứ cố ép con ăn rồi con ói hết ra thì cũng quá tội

5. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em thấy bác sĩ bảo uống càng nhiều sữa càng tốt nhưng mà bọn trẻ con đứa nào rồi cũng có thời kỳ chán sữa, con nhà em lắm khi ép 50cc sữa còn gào khóc đau hết cả đầu

6. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

trước cứ pha 1 bình 120ml là ăn hết bay giờ mình chỉ dám pha có 60ml 1 lần thôi nhưng nửa tiếng sau là bé có thể ăn tiếp được 60ml nữa.nhưng mà vẫn bị còi.chán thế

7. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mình không có chuyên nghề về y, nhưng mình không hiểu sao bác sỹ lại khuyên là bé không được uống nước hoàn toàn. Rõ ràng từ trước đến nay, tất cả các bác sỹ y khoa và bác sỹ dinh dưỡng đều khuyên phải uống đủ nước mỗi ngày, ngoại trừ trẻ sơ sinh đang bú mẹ hoàn toàn. Sữa, cháo có nước, nhưng nước đó đã bị pha trộn, đâu còn để giúp bé chuyển hóa, hòa tan các chất mà bé ăn vào.

Thêm nữa, thực đơn của bác sỹ đưa cho con bạn tớ nghĩ cũng là do bạn chưa khai bệnh của bé cụ thể nên bác sỹ chỉ dựa trên việc thiếu chiều cao và cân nặng để đưa ra thực đơn cho bé. Vì bé rất dễ nôn ói nên mỗi lần mình nên chia nhỏ bữa ăn, và cũng đừng để bữa ăn dày đặc quá. Bạn nên nâng dần dần bữa ăn lên từng tí 1 chứ đừng ngay lập tức ép con sang chế độ của bác sĩ, vì con ko quen nên ko thể chấp nhận ngay. 23 tháng mà sữa vẫn được 500-600ml là nhiều đấy chứ, có ít đâu. Nếu bé ko muốn ăn nữa thì dừng thôi chứ cố làm gì cho đủ để rồi con lại nôn hết ra, tội nghiệp con lắm. Với món lạ thì cũng phải cho bé có thời gian làm quen bạn ạ.

Nói chung, mình vẫn nghĩ quan trọng của bé bây giờ là làm sao để giảm thiểu được số lần nôn ói, làm quen với thức ăn , tạo hứng thú với việc ăn uống chứ chưa quan trọng ép bé ăn đúng khẩu phần.

Cún nhà mình từ 23 tháng đến nay mỗi ngày cũng chỉ được 300-500ml sữa thôi, và thêm một hũ sữa chua, hoặc váng sữa, phômai. Thế mà tớ thấy trong 3 tháng qua con tớ vẫn phát triển đều cả chiều cao lẫn cân nặng và cả trí tuệ nữa.

Cố gắng lên bạn nhé. Đúng là nếu cứ chăm chăm vào chuyện ăn uống của con cái thì sẽ stress lắm đấy. Mẹ phải cố gắng lên để giúp con nha.

Sửa lần cuối: 15/12/2009
    twophuong thích bài này.
  8. twophuong

Mình khai báo bệnh con rất cụ thể đấy bạn ạ, con mình hay ói và Bv nhi đồng có cho siêu âm bụng, kết quả là bé khg bị trào ngược thực quản. BS Yến Phi cho rằng con mình bị như thế hoàn toàn là do lỗi của người chăm sóc (là mình), bs khẳng định 1em bé khi sinh có cân nặng 3,5kg như con mình thì khg bao giờ có vấn đề về tiêu hóa :confused:??? mình cũng khg biết có mẹ nào rơi vào tình trạng tương tự như mình khg ???
    Mình đang cố gắng rất nhiều...
    cám ơn các bạn đã chia xẻ...

9. twophuong

Mình cũng thấy vậy đó bạn... khg uống nước thì làm sao chịu nổi....mấy hôm nay mình vẫn cho con uống nước, mỗi lần 1 ngụm nhỏ thôi........tuy bé con mình nhỏ con nhưng sức đề kháng của bé khá tốt nên ít bệnh vặt lắm....thôi chắc mình mặc kệ thực đơn của BS vậy...o ép con qúa tội nghiệp lắm....

10. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Thông cảm mẹ bé... con mình mà nôn ói là mình bị thần kinh lên 180 độ ,,, thực đơn cho bé 8 tháng trở lên mình thấy những hủ bán sẵn là 220gr... nhưng con mình cố hết sức 180 thôi ... thấy vậy mình chĩ cân cho ăn 1 lần 150gr thôi no hay không chút ăn tiếp...
    Nhưng khoản 1 tháng sau bé ăn toàn là 200gr... và mình vẩn giử mức độ này ... bụng sẹp thì cho ăn sờ thấy tròn tròn thì thôi... hihi.. nhờ vậy lân rồi không đi dọn dẹp chiến trường nữa:) ... tăng cân ít nhưng đều đặng ... ai chê thì buồn nhưng vẩn không ép con ... ép thì con mình mệt chứ có phải người ta đâu...
    Chúc bé ăn ngoan cho mẹ bé đở cực nha,,,

twophuong thích bài này.
  11. me tom&jerry

me tom&jerry Thành viên đạt chuẩn

Mẹ twophuong ơi,mình cũng mới cho con đi khám bác Phi hôm qua nè! Bác cũng tư vấn cho con mình không uống nước,không nước trái cây,không yaourt,và cả không sữa mẹ nữa(bé nhà mình mới 9 tháng).Mình cũng thấy phân vân sao ấy!

12. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Bác sỹ này cứ như là đang quảng cáo sữa ý nhỉ, đến người lớn mà bắt uống mỗi ngày 1200ml sữa thì cũng chịu thôi, đến nước còn chả uống hết nữa là sữa. Nói chung tớ thấy ko tin tưởng bà bs này, tớ chẳng thấy bs nào khuyên ko uống nước, ko trái cây, ko yaourt và đặc biệt là ko sữa mẹ cả. Theo mình, các mẹ cứ chăm con mình theo bản năng của người mẹ, tốt nhất có thể, chứ ko thể cái gì cũng nghe theo bác sỹ được.

13. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

bác sĩ này khuyên gì mà lạ thế, cái gì em còn cố chấp nhận đc chứ sữa mẹ mà cũng không thì bó tay rồi

14. twophuong

Mình cũng vậy....ngày nào con khg ói thấy nhẹ cả người....hum nào nó ói là ngày hum đó buồn nặng nề luônnnnn......chán khg thể tả....

15. twophuong

Khg biết tư vấn cho bạn thì sao chứ mình thì bs khg cho mình nói, mình vừa mở miệng là bà ấy bảo "giờ không nói dài dòng nữa, chỉ cần nghe tui nói rồi làm y chang vậy là được rồi "....nhưng con mình khg bú bình mà bắt uống 1.200 ml sữa/ngày, bắt ăn cơm trong khi nó chưa biết ăn cơm....??? mình chán quá nên đến ngày tái khám mình khg tới luôn....

16. twophuong

Bs khg cho uống sữa công thức mà bắt uống hoàn toàn là sữa tươi như CGHL, VNM....nhưng sữa tươi của VN thì mình thấy toàn từ sữa bột đấy thôi....???

17. kienchua777

kienchua777 Banned

Ðề: Tham khảo thực đơn cho bé biếng ăn hay nôn ói

Mình thấy ở trang này có chuyên đề về biếng ăn ở trẻ hay lằm các mẹ ơi, tham khảo thêm để có những thông tin bổ ích cho bé nhà mình http://kenhsuckhoe.vn/tre-em/bieng-an/

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Tham khảo thực đơn cho bé biếng ăn hay nôn ói

Bé nhà em 8 tháng rồi mà ăn xong không vẫn đề gì nhưng nằm ngủ là bé hay ói lắm.Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ạ.