Khác: Đàn bà đi biển mồ côi một mình ...

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Khả Ly, 3/4/2008.

1. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Tự dưng đọc các bài trong đây làm mình chợt nhớ đến câu hát này, các mẹ ơi, có cùng thổn thức đó không ?

Nhớ hồi lúc sắp sinh Khả Ly, bác sĩ bảo phải mổ ở tuần thứ 36 cho an toàn, mình nhất định không chịu, vừa cãi với bác sĩ, vừa khóc quá chừng ngay trong phòng khám cả tiếng đồng hồ. Thuơng con còn bé xíu trong bụng quá, vì muốn cho nó lớn hơn một tí nữa nên muốn để thêm, mình cũng khỏe, chẳng có vấn đề gì, thế mà bác sĩ Nhật theo nghề nghiệp thì cứ cứng nhắc, nhất định bắt phải mổ theo ngày chỉ định . Bác sĩ trẻ thấy mình khóc chắc sợ quá giữa chừng bảo "cô bình tỉnh lại" rồi hắn...chạy, kêu bác sĩ viện trưởng vô ...tiếp trận, còn anh chồng ngồi kế bên cứ gật ga, gật gù không nói tiếng nào, ý hắn là mình nên nghe theo các bác sĩ . Một phần mình thuơng con, một phần bị bác sĩ tra hỏi đủ thứ lý do tại sao cô không chịu mổ ngày này, làm mình tức khí không chịu nổi . Nêu ra đủ thứ lý do, cho con lớn hơn, rồi tìm ngày tốt này kia, lúc nói đến tìm ngày tốt thì bị ổng la quá sức, nào là mê tín dị đoan,...làm mình càng khóc . Cuối cùng thuơng lượng được " cho cô để thêm 2 tuần nữa, với điều kiện cứ 3 ngày phải khám 1 lần để xem em bé và tử cung có an toàn không " . Ra về, ngồi trên xe bên cạnh chồng đang lúng ta lúng túng lái xe, mình buồn quá, sao mình đơn côi giữa trận, hổng ai làm đồng mình cho mình cả ....

Rồi lại chợt nhớ đến mẹ sinh em ngày xưa, ba chưa về kịp, ngoại chưa lên kịp, một mình mẹ đón xe vào bệnh viện lúc đêm khuya ....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Khả Ly
    Đang tải...

2. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

Chị Trang ơi ! em lấy chồng là dân giao thông toàn đi làm xa,em chửa đẻ hoàn toàn 1 mình từ đi khám thai cho đến chuẩn bị đồ cho em bé sơ sinh nhiều lúc thấy tủi thân lắm . Người ta thì thời gian mang thai được chồng chăm chút em thì tự lo hoàn toàn nên rất thấm thía câu đàn bà đi biển mồ côi một mình . Cũng may hồi sinh thằng cò em về bà ngoại nên có mẹ và em gái đưa đi đẻ . Chồng em thì hôm sau nữa mới về được rồi vài ngày lại đi . Đến giờ vẫn thế, con ốm đâu đêm hôm cũng chỉ có một mình . Thấy mệt mỏi lắm chị ah. Mà em cũng có 1 chị bạn người sài gòn lấy chồng người Nhật, sếp của chồng em cũng người Nhật chỉ tội em chẳng biết tiếng nên cũng chẳng bào giờ nói chuyện được hic !

dangvinh thích bài này.
  3. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Làm phụ nữ có niềm hạnh phúc làm mẹ nhưng cũng không kém phần gian khổ mà chỉ có mình mình chịu thôi ...

dangvinh thích bài này.
  4. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Còn hơn tháng nữa là em sắp tới ngày sinh rồi, em sợ quá các chị ơi. Sức khỏe em yếu, hơn nữa lại là lần đầu sinh con nên em chưa cảm nhận được như thế nào, nhất là vào phòng sanh lại chỉ có một mình, hu hu:(...

dangvinh thích bài này.
  5. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Rất thông cảm với thanhthuong, mẹ Winni, câu nói này mình thấy không sai tí nào với chúng mình phải không, dù cho có gia đình bè bạn chung quanh. Mẹ Ti ơi, gặp lại em rồi, em đừng sợ, ráng lên, vì con chuyện gì mình cũng sẽ làm được. Các mẹ ơi, chia sẻ kinh nghiệm đi biển để động viên tinh thần của mẹ Ti và các mẹ sắp sanh khác .

dangvinh thích bài này.
  6. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Mẹ thanhhuong co chồng là dân GT à? Tớ với chồng cũng dân GT đây. Nhưng cũng may là nhà tớ k phải đi xa mấy, thi thoảng đi vài ngày thôi.
    3h30 sáng tớ đau quá, gọi chồng dậy, bảo cho em đi viện, chồng bảo : Vào Viện làm gì, ở nhà ngủ với chồng cho mát (giữa tháng 7 mà) :cool: cũng tại chồng mình được huấn luyện là có đau giả, 10 - 12 h sau cơn đau đầu tiên mới đẻ. Lát sau thấy vợ đau quá, thế là mới dậy gọi taxi đưa vợ vào Viện. Vào đến nơi thì BS kêu : Mở 8 cm rồi, sao mà vào muộn thế (lúc đó là 5h sáng). 5h40 thì đẻ, may quá :mrgreen:.
    Đêm đó, ngủ lại BV, chồng ở lại chăm sóc, thế là các giường bên cạnh cứ thắc mắc : Sao k để mẹ chồng hay mẹ đẻ ngủ lại mà lại bắt chồng chăm???
    Mẹ Ti ơi, đừng sợ, ráng giữ sức khỏe và vui vẻ lên. Mẹ vui vẻ, khỏe mạnh thì con mới khỏe mạnh.

Sửa lần cuối: 3/4/2008
    dangvinh thích bài này.
  7. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

nhớ lại hôm ở trong fong cách li chờ sinh,e thì đau quá trời ma ax chỉ bit đứng nhìn,lúc bs kéo e vào fong đẻ ma a í còn chả bít,lúc e sinh xong bs ra báo ax nói:"ơ cháu tưởng vợ cháu đi...vệ sinh cơ mà",đến khi vào gặp vợ cười nhăn răng,gãi đầu:"e đẻ lúc nào mà chả bảo anh...."chán thế đây.Nhưng đàn ông bjo cũng thế các chị ah...Những lúc hồi hộp và bối rối nhất lại chính là những lúc họ k biết fai thể hiện ra ntn làm cho chị e mình cứ ngỡ các ông í thờ ơ nên chị e mình càng tủi thân và buồn hơn.....Thôi thì cánh chị e mình Đại Lượng tha cho các ông i....chỉ cần biết rằng trong lòng luôn luôn hiện diện hình ảnh vợ con là ok

dangvinh thích bài này.
  8. thanhthuong

Yên tâm đi em tự nhiên lúc đó mình sẽ có sức khỏe phi thường ! Hồi chị sinh cũng yếu vì không ăn được nhiều rồi lại không biết lấy hơi và rặn đẻ thế nào. sinh lần đầu mà . Nhưng mà theo kinh nghiệmchị biết thì nếu sinh trên Hà Nội này mà vào phụ sản hoặc là việc C thì em vào đẻ đừng kêu nhiều nhé .Cố gắng chịu đựng kêu nhiều có khi còn ăn mắng ấy chứ . Em nên tìm hiểu sách báo dậy cách vượt cạn vì mình chưa có kinh nghiệm sẽ không biết cách lấy hơi và rặn đẻ mà như thế thì rất phí sức . chúc em mẹ tròn con vuông

dangvinh thích bài này.
  9. thanhthuong

Chồng tớ là dân giao thông xịn luôn. sinh 76 có khi lại quen cũng nên ấy chứ !:-D. ĐI từ hồi mới ra truờng cho tới tận bây giờ vẫn mải miết đi .:( Ấy còn hạnh phúc đựoc chồng đưa đi đẻ chứ tớ thì đẻ rồi chồng mới về đựoc mấy ngày lại đi .Bù lại về cũng thấy hạnh phúc hiện rõ trênmặt , suốt ngày quanh quẩn bên con đêm cũng đòi ngủ cùng con thành ra tớ đau ơi là đau mà đêm cũgn phải dậy thay tã cho con!!!!

dangvinh thích bài này.
  10. huechi_uct

Ơ, 76 à, có khi lại học cùng lớp cũng nên, hi hi, chồng thanhhuong tên gì, học ngành gì thế? Tớ học Đường bộ 35 DHGTVT, chồng học Cầu 35

Sửa lần cuối: 3/4/2008
    dangvinh thích bài này.
  11. thanhthuong

Chồng tớ tên là đạt học cầu hầm 35 ĐHGTVT. Giờ đang làm trong dự án cầu cần thơ Hic ! không cẩn thận lại là người quen thật ấy chứ

12. huechi_uct

Vậy thì chắc chắn là quen rồi. Khoá 35 chỉ có 1 lớp Cầu thôi, mà nếu như tớ nhớ k nhầm thì giai đoạn 1 chồng ấy học lớp 7, nếu đúng thì là cùng lớp với tớ :) (k thì hy vọng vẫn còn nhớ tớ vì cả Khoa Công trình K35 có 6 cô nữ thôi).

Hồi tớ đi đẻ, cả phòng sau đẻ có khoảng hơn 20 bà đẻ nhưng số ông bố thì chỉ có 3. Tớ nghĩ đó cũng là tình trạng chung thôi, nhiều khi các ông chồng ở nhà nhưng lại phó thác cho mẹ vì chả biết phải làm gì . Thậm chí như mẹ chồng tớ còn bảo : Lúc đẻ, các ông chồng chả cần ở đó làm gì, chả được tích sự gì cả, chỉ thêm sốt ruột, lúc đó có khi ông ấy đi công tác còn tốt hơn :confused:, thế nhưng lúc tớ đi đẻ thì chồng tớ lại là người lo hết mọi chuyện :p, còn lúc mẹ chồng chạy xe vào đến nơi thì xong hết rồi .

13. thanhthuong

Em hỏi chồng em rồi , đúng là chồng em có biết chị tại hồi học giai đoạn 1 học cùng lớp 7 gì đó . CHồng chị cùng lớp với chồng em . mà anh ấy nói tên chồng chị tự nhiên em lại quên mất rồi . Hôm nào họp lớp Cầu chị em mình đi nhận nhau luôn nhé :mrgreen: . Lớp đó em biết nhiều lắm . Anh Ba, Liêm , Hùng , Hoàng Anh, KHanh .......

14. huechi_uct

Ok, sang năm là kỷ niệm 10 năm ngày ra trường, chắc họ sẽ tổ chức đấy :p. Lần trước đang đi chơi với chồng thì lớp chồng gọi đi họp lớp, thế là đến luôn, mỗi mình lạc loài ở đó, :mad:, may mà lớp đó mình biết nhiều mà mọi người cũng biết mình nên cũng đỡ lạc lõng :D

15. hienhanh

hienhanh Thành viên hội Rắn

Mình cũng có chồng là dân giao thông đấy, sinh thằng cu thứ nhất chồng 3 ngày sau mới về, tủi thân ko thể tả được . Lần này không phải đi xa nữa, không biết là thế nào đây .

16. thanhthuong

Em cũng bị ăn quả lừa rồi . Mọi người bảo cứ đi đi mọi người cũng đưa vợ đi cùng thế là em lon ton đi theo. đến chỉ có mình em mà mọi người toàn rượu bia chán thế .

17. thanhthuong

Mẹ nó ơi tôi vẫn cảnh chồng đi làm xa đây
    Đang cố xem có dự án nào ngoài này thì ra đây bà ạh

18. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Mẹ Khả Ly lam e suyt khoc na,nho lai ngay di de sao e tui than qua. AX dang nam vien nen chi co me, em gai dua di thui,e bi tim nen thay co con dau thi bs cho di kiem tra lien tuc, thay binh thuong thi vui lam, tuong dc de thuong nen con hi hung di goi dau chu. Den luc ve phong thi bs bao phai mo ngay (luc do e bat dau dau n rui), tu nhien tay chan cu nhun ra roi nuoc mat chay rong rong nhin moi ng cau cuu chi mong dung bi mo, bs cu dong vien bao mo la an toan nhat k nho luc e dg dan de ma len con dau tim thi nguy hiem cho ca 2 mc, voi tay lay dthoai goi cho AX ( sao luc do thay can a ay o ben the) thi bs giat lay bao di mo thoi, k dthoai j nua, luc do nghi thuong con lam nen cu nham mat cho bs day vao phong mo thui. Luc dau cu hit tho that sau tu an ui k co j dau, m sap dc be con rui, luc don dc be ra, e nghe thay tieng khoc, biet con minh khoe manh roi thi bat dau k kiem soat dc ng minh nua, e run len ban bat vi so qua ma. Luc dua ra den phong hau phau, dau e van biet nhung k mo mieng ra dc, ng cu run, cung het ca mieng lai. Luc nay ca nha len het vien rui, ai nhin e cg so. BS cg so e lam sao nen cu ng truc canh giuong e luon. AX luc do vua truyen mau xong, len den noi dung k vung (ng yeu qua) cu cam tay e khoc thoi...........

19. ME ARGAI

ME ARGAI Bắt đầu tích cực

Còn Em thì hết nói nổi Chồng luôn .Mổ xong nằm 5 giờ ở phòng hồi sức 1 mình đau muốn chết ,khi lên được phòng nghỉ rồi mặt em thì nhăn nhó vì vết mổ mà Chồng thì cứ cười toét miệng .Chẳng thèm hỏi em ra sao ,cứ ôm Argai lên cho bú mà cười riết . Còn bây giờ thì con là nhất Mẹ thì thứ 2 " thử hỏi không có Mẹ thì ai đẻ ra con hả ...???:rolleyes::rolleyes:

20. dangvinh

dangvinh Thành viên tập sự

Những lúc như thế này ng phụ nữ cần nhất là có ng thân bên cạnh đấy