Kinh nghiệm: Bữa cơm nhà bạn - thời kỳ bão giá leo thang. ^^

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hoàng Mai118, 30/9/2012.

1. bibichi

bibichi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bữa cơm nhà bạn - thời kỳ bão giá leo thang. ^^

Hi hi, em ý chưa chồng đâu các mẹ à, the mà đảm đang và khéo tay thế đấy.
    Sau này ai lấy được em Mai là sướng nhất rùi, cơm ngon canh ngọt, lại khéo chi tiêu nữa ^ ^.
    Các chị chồng con rồi mà không được như em đâu

Đang tải...

2. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Hi, nhân Gimbap thì tùy thích chị ạ. Nhà em thường cho
    - Trứng rán
    - Xúc xích
    - Kim chi
    - Thịt bò ( nếu thích)
    - Rau cải xanh
    - Cà rốt
    - Dưa chuột
    - Củ cải muối ( cái này em tự làm, cách làm em ghi luôn ở trang 1 rồi đấy ạ)

Hi, vào đây để mọi người cũng share những món ăn " ngon, bổ , rẻ"...hi hi

3. Hoàng Mai118

Vâng ạ, geo căm bà chị ạ

Hí hí, úi úi úi....bà chị khen làm em nổ hết cái mũi rồi đây ạ
    Hị hị...dùng 1 từ khác chuẩn hơn là " ế ẩm" chị ạ

4. frankychip

frankychip cao chè vằng,lạc rim vừng

ai bẩu em khéo quá...........................

5. Dai_lam_moc

Dai_lam_moc Thành viên nổi tiếng

e bit e ý chưa chồng mà chị, cơ mà cứ quen gọi mẹ hết roài...hihi. nàng ý khéo léo chị e mình còn phải chạy dài mới theo kịp.hihi
    sau gần 1 tháng để xã nấu cơm, hnay nhân dịp sinh nhật xã nhà e e sẽ về sớm chút, quà chắc e chả mua vì chả bit mua gì, từ hồi lấy chả bit quà là gì. về sớm nấu cho lão bưa cơm cho lão bất ngờ thui.hihi
    Học hỏi e hoangmai tý xem nấu món giề đây

6. Dai_lam_moc

Hí hí, úi úi úi....bà chị khen làm em nổ hết cái mũi rồi đây ạ
    Hị hị...dùng 1 từ khác chuẩn hơn là " ế ẩm" chị ạ[/QUOTE]

nàng mà ế á? đừng khiêm tốn thía chứ, c bit nàng có ng iu rùi mừ, người xịn xe xịn nữa nhá...nhiều ng xèm ý...hihi

7. Hoàng Mai118

Hụ hu..,.em đâu có kén chứ ạ. Giờ mờ có anh nào hỏi, em gật cái rụ,,,
    Hì, đúng rooài, hôm nay bà chị...làm món gì ngon ngon đãi " anh iêu". Nhưng cơ mờ em ứ biết nhà chị có bao nhiêu người, và kiểu ăn như nào để tư vấn ah. Mí lại ông xã nhà chị thích món gì nữa ạ

Hu hu, người đó bây giờ đã thành " dĩ vãng đẹp tươi" rồi chị ạ. Nhắc lại vẫn thấy" bổi hồi bồi hồi" lắm í ạ.
    Chứ mờ còn thì giờ..có khi em " sang sông" roài í chứ lại

8. Dai_lam_moc

ui nàng ơi tiếc thế, để con cá tuột khỏi tay rùi à???
    thui tìm con cá khác tốt hơn cho nó hoành tráng

Hoàng Mai118 thích bài này.
  9. Hoàng Mai118

Hị hị, ai cũng tiếc, bố mẹ anh ấy, anh ấy, em, bạn bè em......
    Chẳng ai chia tay gì mà...giai khóc như mưa, còn em thì...........khóc trên đường về.
    Thôi, âu cũng là " ko thắng được số trời", đành phải chấp nhận
    Hi vọng, sẽ gặp một người nào đó thật sự hiểu và thương yêu em giống như người đó.
    cảm ơn chị nhiều ạ

Ơ, thế bà chị đã nghĩ ra món giề mum mum để chiêu đãi " sinh nhựt" tềnh yêu chưa ạ

Hay có khi làm nồi giả cầy ăn với bún....ngon phết đấy chị ạ

10. nganhim1

nganhim1 Thành viên nổi tiếng

nhà mình hôm nay: ăn phở xốt vang và bánh mỳ nữa, nhưng hôm nay phá sản các mẹ a: thịt bò 70k, bánh mỳ 20k, phở 9k kèm rau thơm nữa là hơn 100k mất rùi
    Các mẹ ăn món gì vậy?

11. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

tớ cảm thấy nhẹ nhàng thoải mái, hơn 2 tháng nay, về nhà ngoại, ông bà ngoại lo ăn uống cho 3 mẹ con

12. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Nhất chị rùi. Em mà về quê ko có tí tiền thì cũng ngại nhờ ông bà lắm. Thành ra ở đâu cũng tốn kém như nhau.

13. Dai_lam_moc

đúng rùi e ạ, đến với nhau đc hay k là do cái duyên cái số nữa.có duyên mà k có phận thì cũng chịu. Qua rồi thì thôi k hối tiêc e ạ, như c đây này, yêu 3 năm k lấy đc, đùng cái gặp chồng c bây giờ, yêu nhau 3 tháng là rục rịch cbi cưới, cưới xong tròn 6 tháng, a chị e, bạn bè ai cũng sốc. ngay bản thân mình còn sốc nữa là.hị hị.
    C đang làm món cá chép nấu dưa, nãy đi làm về mua con cá tận 1,3kg. 2vc hnay no chết vì cá rồi, tại k có con bé hơn, bit thế lên hỏi e sớm cách chế biến cho thật ngon, giờ c lại đang nấu mất rùi
    Chúc e và cả nhà buổi tối vui vẻ nhé

14. Hoàng Mai118

Hôm nay nhà em...vét tủ ạ...mỗi thứ 1 tẹo
    - Mấy miếng giò xào ( giò này làm từ lợn Mường...hịn đấy ạ...ăn ngon ơi là ngon), hôm qua em được cho 1 khoanh, trưa nay mang đi làm 1 ít, giờ còn 1 ít ạ
    - Miếng cá kho
    - Mấy con cá 1 nắng....hình như rán lâu lâu rồi...bỏ trên ngăn đá...mà sao lại có nhõn 3 con í chứ
    - Canh nấm : còn 1 ít nước hầm xương...thế là em cho vào mấy cái nấm hương, thêm gói nấm kim châm===> thơm ngon đến giọt cuối cùng
    - Còn tẹo thịt lợn ( thấy túi bé bé trên ngăn đá)...bỏ ra xào với susu, cà rốt, ngô ngọt

Đây là lúc chiều em đi chợ ngõ 53 Quan Nhân đây ạ
    - Súp lơ xanh, trắng : 10k/ 1 cây ( mua xong ra đầu chợ toàn thấy bảo 14, 15k
    - Cải bắp : 13k/ kg
    - Cải Thảo: 14k/kg
    - Đỗ : 17k/ kg
    - Khoai môn: gần 7 lạng : 15k ( hức, dạo này sao mà đắt thế chứ lại)
    - Nấm kim châm : 13k
    - ngô: 10k/ 2 bắp
    Còn mớ hành lá, rau răm, rau ngổ : 2k

Tổng thể chỗ này là 90k.. mua thấy nhiều xiền...nhưng mờ...so giá chung thì....vẫn thấy rẻ. Hic, sao dạo này rau đắt lên dã man thế cơ chứ. Mấy hôm mà ko đi chợ là i rằng...ra chợ là ngơ ngơ vì giá cao quá

Vâng ạ, em cảm ơn chị nhiều. Em cũng biết thế...biết là cái gì đã qua hãy để nó qua, nhưng chắc là phải cần thêm thời gian chị ạ. Mối tình đầu, quá đẹp, quá hoàn hảo ( thật sự là ko phải là tự khen, nhưng chắc là rất khó để có 1 người cực kì yêu và chiều mình, bố mẹ người ấy cũng cực kì tốt với em). Ông trời ạ....sao lại nỡ lòng nào như thế. Giá như ........
    Hí hí, chứng tỏ là 2 anh chị ăn hơi bị...ít đấy nhé. Chứ em với con em em thì...đã từng hết con cá 1.15kg hấp bia đấy ạ. Ăn xong no lặc lè ạ.
    Thoai, để lần sau bà chị mua gì mà...ko ăn hết cứ...ới em.....em giải quyết hộ ạ

Sửa lần cuối: 19/1/2013
  15. Dai_lam_moc

hí hí...thía mà hwa con cá 1.3kg của c còn thừa cái đầu và khúc đuôi, vẫn để cùng với nồi dưa, chả bit còn ăn lại đc k vì còn khá nhiều, tại hwa ngoài món này còn có cả giá trần thịt bò,giò bê ăn vã nữa. 2vc chả ăn đc cơm cứ tẩn thức ăn.no lặc lè.hị hị. nhà c ăn uống tẹt tèn ten lắm, chả tiết kiệm đc đâu, ngày nào cũng nhiều món,cơm thì ăn ít thức ăn thì ăn nhiều, ăn thì có hết đc đâu ,nhưng bị cái bệnh no bụng đói con mắt cả 2vc.Ăn kiểu này dễ chết lắm nhỉ???hự hự...cơ mà c phải học cách vét tủ mà vẫn nấu đc những món ngon của e thôi, nhà c mỗi lần ăn xong còn thừa cứ tiếc ném vào tủ lạnh, xong rồi những ngày sau bảo ăn lại thì cha ai muốn ăn nên lại bỏ...hix

Công nhận dạo này rau đắt kinh hồn e nhỉ? c mua súp lơ toàn 13,14k đấy, cải thảo mua 1 cây nhỏ nhỏ đã 20k rồi ý.

Cái chuyện tình củm, thui cố gắng k nghĩ đến để nó qua đi e ạ, bjo e tìm đc ng thực sự hợp thì e sẽ quên chuyện cũ nhanh lắm. Như chị đây này, k yêu thì thôi, yêu thì yêu hết mình luôn, rồi chia tay thì đau khổ đủ thứ tưởng chừng k bjo có thể quên đc. Nhưng lấy chồng vào phải lo nhiều thứ nên tc với ng cũ cứ phai dần, giờ a ý thi thoảng vẫn nt hỏi thăm nhưng m chả buồn trả lời.Hồi mới lấy chồng thì nói thật c k yêu chồng như bây giờ đâu do hồi ý còn tc với ng cu, nhưng giờ thì chồng là số 1, sống với nhau càng thấy yêu chồng hơn. chả bit lão có thế k nữa, nhưng chị e pn lấy chồng rồi suốt ngày chỉ lo cho chồng thôi.

Giờ còn tự do, e cố gắng hưởng thụ hết đi, c giờ nhiều lúc muốn chơi lắm mà k đc

16. Hoàng Mai118

Hi hi, cái nồi cá đó...chị đun nóng lại, bỏ thêm 1 ít hành lá + 1 ít rau răm + 1 ít lá ngổ....mua thêm tí bún về.....nóng hôi hổi...vừa thổi vừa mum mum ah, bỏ đi nó hoài của giời. Hoặc...nếu chị thấy có đám thợ xây, đồng nát....nào thì gọi cho người ta chị ạ( Cứ 1 tuần em dọn tủ, nhiều thứ linh tinh ko ăn nữa...thì em gọi cho người ta...chứ bỏ đi thì tội chết ah)
    Hai ac...ăn như thế thì bẩu sao con cá nó lại ứ hết, Hí, đấy, lần sau em phải xin địa chỉ bà chị, ăn ko hết thì..,ới em ah
    Với em, có sk là có tất cả...nên là.....có thể nhịn mặc, có thể...nhịn chơi....nhưng ăn là cứ phải " sướng cái mồm" đã ạ. Bạn em bảo, đến nữa chồng em chắc là " béo như con Heo" mất nếu như ngày nào cũng ăn uống ...như thế này. Mà sao, em ăn như thế...chả thấy tăng kg tẹo nào cả
    Em ra chợ mua rau mà giật mình, lúc sáng định đi chợ Ngã 4 Sở, nhưng mà lại lười....mới lại tối qua cũng mua kha khá rau rồi...nên lại bảo " sáng mai sẽ đi ":). Mùa đông ngại lắm cơ í ạ

Cảm ơn chị nhiều. Em cũng biết là sẽ như thế, và kiểu gì thì cũng nên quên, có điều là nhiều lúc em quyết tâm lắm...quyết tâm cao độ...nhưng rồi có những khi dở hơi cám hấp....nước mắt lại rơi. Hic, có khi.....chờ một cái duyên mới, để phai mờ đi cái duyên cũ chị ạ. Vì quá tốt, nên chắc là sẽ khó hơn những người khác một chút. Hi, chưa bao h cãi nhau, chưa bao h nặng lời với em, và đến bây giờ, sau thời gian chia tay...vẫn luôn dõi theo từng bước đi của em. Em biết, rất nhiều lần đi qua ngõ nhà em......khổ thế đấy ạ

Hi, mà thôi, cuối tuần thì phải relax tí chứ. Chúc chị cuối tuần vui vẻ nhé

Chúc cả nhà cuối tuần thật ấm áp ạ
    Hôm nay em sẽ ra ngoài relax 1 chút

17. Dai_lam_moc

hí hí... nàng là giống c, nhịn mặc để ăn đấy.keke. đời sống đc mấy tý, phải hưởng thụ chứ, cái thú ăn uống là sướng nhứt đời mà. tối về thử làm cái món kia như e chỉ xem, có điều xã nhà c ghét bún, mua về toàn mình chén.hix.Nhà c tại k có tg ở nhà, đi làm suốt, nên muốn cho ai đồ còn thừa cũng chả có tg mà cho, có lúc thừa nhiều cơm lại mang ra khu vực để rác treo lên xem có ai lấy về cho chó cho mèo k, thế mà 1 lúc ra chả thấy còn nữa, thấy mấy ng còn bới rác tìm đồ thừa về ý, đúng là nhiều ng còn khổ lắm.

C bắt đầu thắc mắc cái mối tình đẹp của e, sao mọi chuyện đang tốt đẹp thế mà lại chia tay? nếu cái gì có thể bỏ qua cho nhau đc thì bỏ qua e ạ, con ng k có ai hoàn hảo đâu mà, chấp nhận đc thì chấp nhận, sửa đổi đc phần nào thì sửa e ạ.

C hnay vẫn làm cả ngày, có mỗi ngày chủ nhật để lượn nhưng mệt chỉ muốn ở nhà, nhà c đc cả 2vc đều lười.hị hị

18. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

rau h đắt quá em mua củ xu hào 7k, đợt này em ăn bên ông bà ngoại nên k phải lo nấu nướng. Trước hai vợ chồng ăn thì ăn cũng đơn giản, toàn rình bà ngoại mua cá rồi xin đầu và đuôi nấu canh cà chua, đúng là con gái cái bòn hihi

19. Dai_lam_moc

2 hum trc e mua củ su hào cũng 7k đấy. sợ thật. mẹ nó gần nhà ngoại đúng là sướng thật đấy.

20. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

hi,sướng thì cũng sướng mẹ nó ạ nhưng mà cũng ngại nhiều, h khó khăn thì bám đc thì cứ bám thôi ,hihi