Nhờ MOD ạ: Em muốn hỏi về vấn đề PHÁP LUẬT, có mẹ nào biết thì trả lời giúp em nhé! TKS

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tuma, 20/1/2013.

1. tuma

tuma Thành viên tích cực

Dear các mẹ,

Hôm nay, em lại có 1 vấn đề rất quan trọng với gia đình em, mang lên đây, mong có mẹ nào biết hoặc làm trong ngành Luật thì có thể tư vấn giúp em ạ.
    Anh trai em mới mất tháng 9 âm năm 2012 ( trùng tang với bố em cùng ngày cùng tháng) do bị tai nạn bị đánh hội đồng ạ. Nếu các mẹ hay đọc báo thì vào tháng 10 dương hầu như các báo đêu đăng tin " Vụ án mạng xáy ra ở quán r*** ốc vỉa hè ở Sơn Tây" vâng, chính anh ruột em là nạn nhân trong vụ án đó.
    Mâu thuẫn xảy ra do hội thanh niên mới lớn ( SN từ 93-89, trong người đã có ngấm men say) nghĩ rằng anh em và 1 người bạn của anh em ngồi bàn kế bên cạnh nhìn đểu hội kia. Hai bên có xảy ra cãi nhau, bên chủ quán đã ngăn và khuyên anh em về nhà. Nhưng đúng là só anh em là số chết, chẳng hiểu sao đã về nhà, nhưng sau đó nhận 1 cuộc điện thoại ko biết của ai lại quay lại chỗ đó, thực chất em là người nhà nhưng ko được chứng kiến từ đầu nên cũng ko rõ là anh em lúc đi ra có mang hung khí trong người ko? nhưng trong quá trình thu thập tang chứng thì ko thấy dao mà anh em mang từ nhà đi. Thực chất, buổi chiều hôm đó, nhà em đã làm mấy mâm cơm để tiếp họ hàng từ quê lên cúng giỗ 1 năm của bố em, thì anh em buổi chiều đó có uống 1 chút r***. Nhưng lúc ra chỗ quán ốc đó thì chưa uống đc cốc nào. Pháp y khám nghiệm tử thi thì trong người anh em thì độ cồn là 0% ( nghĩa là ko có hơi men, tinh thần hoàn toàn bình thường).Và theo như lời người làm chứng thì anh em chưa nói đc câu nào, còn chưa dựng xe xuống đã bị bọn kia đánh 1 cú nặng là hôn mê sâu luôn ( hung khí toàn là chai vodka men, dao chawntj mía, bà ghế...) Hiện tại, từ lúc xảy ra vụ án, nhà em đã làm đơn lên Công An thị xã Sơn Tây và Viện Kiểm Soát, bên công an có đến nhà em 1 lần để hỏi về tình tiết liên quan, họ cũng cho biết giờ mới bắt đc khoảng chục người và còn 1 đứa thì đang bỏ trốn. Đến nay, đã quá 3 tháng trôi qua, mà bên Công An cũng như Viện Kiểm Soát vẫn chưa có đề nghị khởi tố vụ án. Nên em sợ là bên người nhà của bọn kia đã chạy tiền để vụ án chìm đi. ( Trong số chục tên bị bắt thì chỉ khoảng 4 đứa bị tạm giam, còn những tên khác thì đc tại ngoại).
    Hoàn cảnh nhà em thì hiện tại rất neo người, bố em mới mất năm 2011 và năm nay anh em lại mất để lại 1 bé gái mới 3 tháng tuổi và chị dâu em còn rất rất trẻ, sinh năm 1992. Vậy nên gia đình em cực kỳ đau xót.
    Nay, em mong các mẹ, các chị các anh, có ai làm trong ngành liên quan đến pháp luật hoặc hiểu biết về vấn đề này thì tư vấn giúp em, để gia đình em đòi lại công bằng cho anh em, để anh em có thể thanh thản và siêu thoát.
    Em muốn biết, trong thời gian bao lâu thì bên Công an và Viện Kiểm Soát sẽ đề nghị khởi tố vụ án. ( Cũng theo như công an thì họ nói vụ án này ko xử ở tỉnh mà xử trực tiếp ở Thành phố vì là trọng án, họ nói như vậy ko biết có đúng ko ạ???)
    Ngoài ra, mức xử phạt nặng nhất với tội danh này là bao nhiêu năm tù??? ( Toàn độ tuổi đã có thể chịu trách nhiệm hình sự trước pháp luật)
    Bên gia đình được đề nghị yêu cầu bồi thường như thế nào ạ?
    ngoài ra các mẹ có thể có thêm hướng dẫn nào thì chỉ bảo giúp em với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuma
    Đang tải...

2. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

Ðề: Nhờ MOD ạ: Em muốn hỏi về vấn đề PHÁP LUẬT, có mẹ nào biết thì trả lời giúp em nhé! TK

Khoảng hơn chục người tham gia hành hung và giết hại anh bạn có quen biết nhau không, tự phát tụ tập hay như thế nao?

3. ngayhanhphuctal

ngayhanhphuctal Thành viên tập sự

Ðề: Nhờ MOD ạ: Em muốn hỏi về vấn đề PHÁP LUẬT, có mẹ nào biết thì trả lời giúp em nhé! TK

Bạn ơi! Nếu chưa thấy khởi tố vụ án bạn có thể đến trược tiếp cơ quan điều tra hỏi xem có quyết định khởi tố vụ án chưa nhé! (người đi hỏi là đại diện cho bị hại- có thể là người trong gia đình đi hỏi"
    Việc tại ngoại không có nghĩa là họ không khởi tố bị can đâu bạn ạ! Chẳng qua là chưa đến mức tạm giam thôi.
    Bây giờ bạn và gia đình nên viết một đơn đề nghị khởi tố vụ án hoặc đơn trình bày vụ việc gửi đến cơ quan điều tra nhé! Họ sẽ hướng dẫn bạn thêm.

4. tuma

tuma Thành viên tích cực

2 ben k bt nhau chi a. mau thuan la tu phat. Hoi kia toan la ban be choi voi nhau chi a

5. tuma

tuma Thành viên tích cực

nha em da lam don roi a.

nhung do k thay ben vks khoi to nen em dang dat cau hoi chi a

6. Girlnb

Có gì mai mình hướng dẫn cho. oki

7. tuma

tuma Thành viên tích cực

Em cảm ơn chị nhiều ạ, có gì em sẽ ko quên ơn chị đâu ạ!

8. Girlnb

Mình làm sơ qua bạn tham khảo nhé.

9. tuma

tuma Thành viên tích cực

Vâng em cảm ơn chị. Nhưng Chị ơi,em ko thấy gì hết ạ,

10. tuma

tuma Thành viên tích cực

có mẹ nào ghé qua thì up giùm em nhé! Em cảm ơn

11. Cường_Sói

Cường_Sói Bắt đầu tích cực

mình nghĩ là trình tự là bao gồm quá trình tạm giữ để phục vụ điều tra, lọc bỏ những đối tượng ko phải là chính đc tại ngoại nhưng cấm rời khỏi địa phương cư trú
    sau đó tiến hành thu thập chứng cứ điều tra. sau khi điều tra hoàn chỉnh hồ sơ rồi chuyển viện kiểm soát ra quyết định khởi tố vụ án.
    với nhưng vụ án phức tạp với nhiều đối tượng tham gia. việc xác minh lời khai thu thập bằng chứng khá là phức tạp vì lời khai đôi khi mâu thuẫn khiến cho phải xác minh lại....
    với vụ này đã để lại hậu quả nghiêm trọng tức là có người chết, nhiều đối tượng tham gia, lại ko biết là anh của bạn có mâu thuẫn gì trc với nhóm này hay không? có cầm theo vũ khí hay không? thì thật là khó vì mỗi yếu tố này cũng đã làm thay đổi hồ sơ rất nhiều.
    việc anh bạn không uống r*** tức là hành vi trong trạng thái không bị tác động bởi chất kích thích, nhưng nếu nhóm đối tượng kia có uống r*** vào mà quá chén dẫn đến hành vi kia cũng khác nhau
    anh bạn cầm theo dao, côn đến với việc tay không đến cũng khác nhau. cấm dao đến thì bên kia có thể vin vào lý do là thấy đối tượng có hung khí nên tấn công trcs theo kiểu phòng vệ quá đà.
    nhóm đó có cả người sn 98 tức là chưa đủ 16 tuổi với đối tượng này sẽ bị sử lý theo quy định riêng
    Bạn nên có đủ thông tin thì mới có thể tư vấn đc.
    bản thân là trong luật hình sự ko quy định cứng mà chỉ quy định khung hình thôi, bạn xem trong đó, tuy nhiên với những tình tiết tăng nặng hoăc giảm nhẹ hoặc việc áp khung phạt nào là do chủ quan của người xử.
    người mất thì đã mất rồi. chia buồn cùng gia đình bạn.
    pháp luật chỉ mang tính răn đe nên cùng lắm là 16 năm tù cộng với việc bọn nó con trẻ tuổi và chạy chọt thì xuống 10 năm tù, bóc độ 6 cuốn là ra thôi bạn ahf

tuma thích bài này.
  12. thuydung2050

thuydung2050 Thành viên tích cực

mẹ nó lên hỏi trực tiếp xem thế nào ?
    hic

tuma thích bài này.
  13. haiconca

haiconca Thành viên rất tích cực

ko giúp đc gì cho em (u) đành ủn giúp em vậy, chỉ mong sao Pháp luật công bằng, mong cho gia đình em mau vượt qua giai đoạn này nhé.

tuma thích bài này.
  14. tuma

tuma Thành viên tích cực

Em cảm ơn bác, em cũng đang tính đến phương án là bên bị can sẽ vin vào cớ là phòng vệ nên em đang đau đầu quá. Em nói thật là người thì cũng mất rồi nhưng mà công bằng thì phải đc đòi lại cho người đã mất. mà pháp luật việt nam mình chưa hẳn đã nghiêm. Cộng thêm quan tham nhiều quá/ Em chỉ mong muốn là anh em đc nhắm mắt xuôi tay, bọn tội phạm thì phải bị trừng trị theo đúng khung hình luật pháp.

15. thang_v2

thang_v2 Thành viên tích cực

giờ mình mới đọc được bài của bạn nhưng lại có việc phải ra ngoài tối về nói chuyện cùng bạn nhé! nếu có thể bạn inbox toàn bộ vụ việc gửi cho mình nhé đế xem mình có giúp gì được không.

16. tuma

tuma Thành viên tích cực

tks chị ạ, em đã inbox có gì chị bớt chút thời gian xem qua cho em với ạ

17. tcamtrang

tcamtrang Thành viên rất tích cực

Em ko biết về pháp luật nên chúc mẹ nó mau được nhiều người giúp đỡ.

tuma thích bài này.
  18. minhhuong8684

minhhuong8684 Thành viên rất tích cực

Chúc bạn gặp được nhiều người giúp đỡ. Chia buồn cùng gia đình.

tuma thích bài này.
  19. Bò Già

Bò Già Guest

Em ko biết gì về pháp luật nên chỉ ủn đi giúp mẹ nó xem có cha mẹ nào trên diễn đàn giúp được ko thôi ạ. Em nghe mà cũng buồn. Chúc chị và gia đình sớm tìm được công bằng

tuma thích bài này.
  20. mergi_rose

mergi_rose how come!

chia buồn cùng gia đình bạn.

tuma thích bài này.