Có mẹ nào học đại học xong lấy chồng ở nhà bán hàng không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nhd2312, 24/1/2013.

1. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Em học hết 4 năm đại học, 4 năm học năm nào cũng được học bổng, tốt nghiệp đại học bằng giỏi, vậy mà ra trường xin việc long đong lận đận quá các mẹ ạ. Em ra trường 1 thời gian rồi lấy chồng và ở nhà trông con cho đến bây jo khi con đã được hơn 2 tuổi, nhiều lúc nghĩ buồn quá. Em cũng đã từng đi làm nhưng thấy bon chen và đồng lương cũng chẳng được là bao, đi làm cả ngày con cái không chăm được nên lại ở nhà. Bây jo em đang có dự định mở cửa hàng buôn bán cái j đó nho nhỏ nhưng vẫn cứ thấy thế nào ấy ạ, Em vẫn đang rất suy nghĩ về việc nên ở nhà bán hàng hay củng cố kiến thức và tìm việc đi làm, cái gì cũng có cái mặt nọ mặt kia, em đang băn khoăn quá.
    Bây jo em vẫn đang bơ vơ quá, vẫn chưa tìm được định hướng của cuộc đời mình, buồn quá ạ. Có mẹ nào như em không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhd2312
    Đang tải...

2. thamlongcuu_Australia

thamlongcuu_Australia Thành viên chính thức

Ðề: Có mẹ nào học đại học xong lấy chồng ở nhà bán hàng không?

mẹ nó đừng buồn quá, có nhiều người cũng như mẹ nó mà.

nhd2312 thích bài này.
  3. nhungocean

nhungocean Banned

Thời buổi khó khăn mà chị. Đúng là học ở trường thì giỏi nhưng xã hội mình vẫn còn nhiều tiêu cực lắm. Đẩy người tài đi hết. :) Nhưng dù sao cũng là để kiếm tiền thôi chị ạ. Chị có thể tính toán kinh doanh xem thế nào? ^^
    Chúc chị tìm được *đường lối* đúng đắn cho mình nhé.

nhd2312 thích bài này.
  4. Memuopmummim

Memuopmummim Thành viên rất tích cực

Quan trọng mẹ nó học ngành gì? Với lại đang giai đoạn khó khăn mà. Nhiều người học xong vẫn qđịnh kinh doanh, nếu mẹ nó áp dụng được cái học vào việc kinh doanh thì có gì mà buồn đâu. Cố lên nhé.

nhd2312 thích bài này.
  5. bien_man486

bien_man486 Thành viên tích cực

Quá trình học, giúp ta có kiến thức về chuyên ngành, nhưng bên cạnh đó, ta cũng được đào tạo về kỹ năng sống, kiến thức xã hội. Vì vậy tốt nghiệp đại học mà đi buôn bán chẳn sao cả. Quan trọng là hiểu biết về lĩnh vực kinh doanh: như thị trường, đầu ra, đầu vào, quản lý như thế nào? Nếu bạn xác định làm thì phải quyết tâm làm cho tới cùng. Biển và bạn gái cũng đang nghiên cứu, gôm vốn mở tạp hóa bán đây.

leduong0105nhd2312 thích.
  6. BEPANDA

BEPANDA

Em ạ .

Có rất nhiều người đang tạm thất nghiệp hoặc ở nhà nuôi con, nhưng lấy được một bằng đại học là điều không dễ .Vì vậy thứ nhất em nến tự hào với kiến thức mình đạt được, cho dù sau này em có là một bà nội trợ thì với trình độ đại học, em vẫn có thể nuôi dạy con tốt với kiến thức của mình .

Thứ hai, khi có trình độ em nhìn nhận và xử lý mọi việc trong cuộc sống theo chiều hướng khác , cách xử lý khác , thông minh hơn, khoa học hơn .Nên cũng đừng tiếc những công đèn sách của mìnih nhé :) .

Việc ở nhà trông con chỉ là một thời gian, khi rảnh, em có thể tự học thêm ngoại ngữ, hoặc trau dồi củng cố kiến thức của mình .Khi con cái cứng cáp hoặc gia đình có điều kiện trông nom bé, em đi làm lại vẫn không bị tụt hậu .

Chị rất thích những người phụ nữ không cam phận ở nhà chồng nuôi mà vẫn trau dồi kiến thức cho bản thân mình và cho con .Em cố lên nhé.

7. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Các mẹ các bố trên nói rất đúng rồi! e cũng ko có ý kiến j thêm! Mẹ nó đừng lo lắng, đừng buồn nhiều! Kinh doanh thì đã sao! Biết đâu nhờ kiến thức 4 năm đại học và công cuộc kinh doanh của chị thành công thì sao??! Làm 1 bà chủ nhỏ chẳng thích hơn là làm công ăn lương hay sao??! vừa được tự do tự tại lại kiếm đc nhiều tiền hơn ý! Chúc chị sớm tìm đc con đường đi cho mình! :)

nhd2312 thích bài này.
  8. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

mình cũng như bạn học 4 năm đại học rồi 3 năm ấo học ra trường làm ở môi trường à có quá nhiều vấn để xảy ra nên nản lắm. Mình đi làm cũng chỉ mong có chút ít đủ để mua sữa cho con thôi, chứ cũng không có triển vọng gì mà thu nhập cũng không chắc bằng mẹ nó kinh doanh online đấy chứ.

9. Peosunnyz

Peosunnyz Thành viên tích cực

Em thì chưa có gia đình như các anh chị chia sẻ như ở trên. Hiện tại em vẫn đang đi học và làm thêm để trang trải cuộc sống tự lập của mình.
    Thời buổi kinh tế và môi trường làm việc hiện nay mọi người cạnh tranh nhau từng tí một, đi làm công ăn lương cho Công ty - DN cũng mệt và nhiều cái đôi khi phức tạp.
    Chị nghĩ xem mình có khả năng kinh doanh mặt hàng gì phù hợp. Em có thể gợi ý cho chị kinh doanh buôn & bán mặt hàng này về lâu dài mà hok sợ bị ế và hỏng (buôn bán vàng mã - tiền vàng hương). Vì bà em ở nhà cũng buôn bán mặt hàng này nhiều năm nay rồi, bà còn bán kèm thêm bánh phở và bún cho các hàng ăn. Thu nhập của bà hàng tháng đồng ra đồng vào đều tg đối ổn định chị ak. Đây là gợi ý của em thôi, chị cũng nên tham khảo một số gợi ý của các ông bố, bà mẹ khác trên cùng diễn đàn LCM để sự nghiệp tự kinh doanh của mình thêm phần tự tin và vững chắc hơn. Chúc chị thành công :)

nhd2312 thích bài này.
  10. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Em thấy kinh doanh có gì sai đâu chị.Em học 5 năm năm DH- ra đi làm được 2 năm đúng ngành đúng nghê mình học.mà chán ơi là chán.Vậy là xin nghỉ ở nhà hơn 1 tháng rồi.Chưa có con chi cả,ở nhà chồng nuôi (nhưng đi làm quen ở nhà chán thật).giờ em cũng đang buôn bán nho nhỏ hàng của nhà em làm.Mà những lúc bán được vui lắm.vui hơn đi làm văn phòng bao nhiêu.

nhd2312 thích bài này.
  11. thanhdung096nd

thanhdung096nd Tôm biển xưởng nhà làm

Hi. Hok sao mà chị gái.Đâu hẳn là mh học xong là nhất thiết phải đi làm in các doanh nghiệp,cơ quan đâu ah. Mh học để "ứng nhân xử thế" tốt hơn và cũng là áp dụng những kiến thức in công cuộc " Làm chủ". AI cũng chỉ định hướng đi làm thuê một vài năm rùi hướng làm riêng mà chị. :)

nhd2312 thích bài này.
  12. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nếu có điều kiện thuận lợi và thích kinh doanh thì em thử kd xem sao! Đừng lo hay ngại vì học ĐH ra mà đi kinh doanh em nhé

nhd2312 thích bài này.
  13. phannuhue

phannuhue Phấn nụ Kiềm dầu- Trị mụn

Mình nghĩ không quan trọng là phải đi làm đâu vì đi làm cũng lương ba cọc ba đồng nên làm gì cho thuận việc gia đình và vẫn kiêm được tiền là ok rồi.

nhd2312 thích bài này.
  14. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Em cám ơn anh ạ. Chúc anh bán đắt hàng.

bien_man486 thích bài này.
  15. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Em cám ơn chị ạ, jo mở cửa hàng ra chắc cũng chả còn nghĩ đến việc đi làm nữa nhưng trong tâm trí em lúc nào cũng nghĩ là mình sẽ trau rồi thêm ngoại ngữ, bản thân em rất thích học ngoại ngữ. Sau này dù không đi làm không áp dụng được thì vẫn có thể dạy con học giỏi ngoại ngữ. Biết đâu lại có cơ hội bán hàng cho Tây chị nhỉ, hihi.

16. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

cứ thử kinh doanh xem sao, mình không thích đi làm lắm nhưng cũng kg thích ở nhà kg vì nhiều lúc buồn lắm, kd thêm cái j là hay nhất

17. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

thời buổi khó khăn bạn ah, cố gắng buôn bán qua ngày cũng được

18. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Bạn mình tốt nghiệp đại học ngoại ngữ khoa tiếng Pháp. Ra trường xong xin việc đâu cũng không đúng ngành nghề nên quyết định ở nhà đi buôn. Giờ thì giầu nhất trong lớp tớ rồi.

19. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

Nhiều mà chị học đại học xong cũng phục vụ cho chiến lược kinh doanh mà chị hihi

20. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

May là em đi làm :))
    Em cũng ko biết tương lai em thế nào . Nhưng em thấy, chỉ cần kiếm tiền trong phạm vi pháp luật, ở nhà làm hay đi làm công sở, đều ok hết. Vấn đề là mình có hai lòng với cái điều đó ko.