Chế độ ăn cho người bị đau dạ dày ntn?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi me cua mit, 7/4/2008.

1. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Em bị đau dạ dày quá, ăn no cũng đau mà đói cũng đau, lại đang cho con bú nên ko thể dùng thuốc được, các bác có món ăn gì mách cho em đỡ đau nhi? Cảm ơn các bác nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua mit
    Đang tải...

2. gdlongngoc

gdlongngoc Thành viên chính thức

Bé nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi ? Mình cũng giống bạn, đang cho con bú thì đau k chịu nổi, mình uống đơn thuốc số 12 của viện 103 (thuốc đông y chữa dạ dày) không thấy đỡ, ra hiệu thuốc mua tạm thuốc kháng axit về uồng cũng k đỡ, đến 1 hôm đau quá nôn ra máu, cả đêm lo k ngủ được vì sợ bị K, sáng hôm sau quyết định đi khám BS bảo phải cai sữa và uông thuốc vì vết loét khá rông. mình đành phải cai sữa để uống thuốc dù rất thương bé ( vì khi đó bé nhà mình mới bị bỏng xong còn đang trong thời gian hồi phục) uống hết 1 đơn k khỏi, phải lấy tiếp 1 đơn nữa mới đỡ, bây giờ mình đang tiếp tục dùng thuốc đông y đây . Nếu bé nhà bạn được 1 tuổi rồi thì nên cai sữa và uống thuốc chứ mẹ đau quá thì cũng chẳng chăm được con

3. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Chào bạn!
    Theo mình thì bạn nên đi khám bác sĩ là tốt nhất.

Vì có một kiểu đau tương tự như đau dạ dày đó là đau đại tràng. Nếu trước đây bạn đã từng bị đau dạ dày rồi thì không nói làm gì. Hiện tượng đau đại tràng này rất hay xảy ra đối với phụ nữ sau khi sinh và đang cho con bú. Nguyên nhân do chế độ ăn, ngủ, nghỉ ngơi không điều độ hay căng thẳng thần kinh cũng dẫn đến tình trạng đau như thế.
    P/S: Vì trước đây (sau 2 lần sinh xong) mình cũng đều bị như vậy. Đi khám BS kê cho thuốc Smecta (là dạng men tiêu hóa không ảnh hưởng đến sữa cho con bú) chỉ cần uống trước bữa ăn khoảng 30' là ổn. Và khi nào mình ổn định tinh thần hay chế độ ăn ngủ thì lại bình thường hết đau.
    Chúc bạn mau sớm khỏi, mạnh khỏe và luôn vui vẻ.

4. me cua mit

Bé nhà mình gần 9 tháng rồi, mình bị viêm loét dạ dày, cũng lâu rồi, hồi mình 15 tuổi do ăn chua quá nhiều, Smecta chỉ dùng khi mình bị RLTH, mình đau quá thì uống thật nhiều nước nóng, cũng ko thuốc thang gì cả. Mà cho bé cai sữa bây giờ thì sớm, ko tốt cho sức khoẻ của bé, co kháng sinh của Ấn độ nhưng phải dùng liên tiếp 10 ngày, đành để khi bé 1 tuổi mớí cai để dùng thuốc nhỉ

5. anhbeo82

anhbeo82 Bắt đầu tích cực

Ngày trước em bị rồi lên giờ không nhớ rõ tên thuốc lắm, có nhiều loại nhưng có 1 loại là bột trong túi màu bạc uống trước khi ăn. Bị đau dạ dạy, tá tràng thì lên ăn nhiều bữa không được để đói hoặc no quá. Ngày đó em lúc nào trong phòng cũng có 1 thùng mỳ tôm để ăn bất kể lúc nào cứ thấy hiện tượng hơi đau là úp mỳ ngay. Tuyệt đối kiêng bia, rượu...nói chung là thức uống có cồn. Không ăn bún, đậu phụ, chuối, hạt tiêu, tỏi, ớt...các đồ có tính nóng, chua. Tốt nhất chị đi nội soi rồi chụp để xem cụ thể là mình bị như thế nào. Còn em kiêng tuyệt đối tầm 3 tháng thì em khỏi. Chúc chị mau lành.

Befreeme cua mit thích.
  6. me cua mit

mình đã chụp, nội soi, bs bảo bị viêm loét dạ dày, nhưng cụ thể thế nào thì ko nhớ rõ, vì đã lâu rồi, mình cũng kiêng khem cẩn thận, nhất là thời gian bầu bì và sinh con. Nhưng ko biết tại sao, cứ vào thời điểm xuân hè là bị đau lại, rất khó chịu?

Befree thích bài này.
  7. nhatlongvn

nhatlongvn Bắt đầu tích cực

Kiêng hẳn món chua , khi nào đau thì lấy bánh quy ra gặm nhấm ^^ rồi thời gian sẽ trôi qua và quên đi nỗi đau :D , nhưng tốt nhất vẫn là tới bác sĩ , cho dù không khỏi nhưng ít nhiều cũng đỡ hơn và an toàn hơn là tự chữa ở nhà (ơ thế mà em chữa = cách trên đấy :D ,tự dưng h nó khỏi rùi , hihihi may thế )

Befree thích bài này.
  8. latdat277

latdat277 Thành viên tập sự

cả nhà ơi
    Em cũng là người chung sống với bệnh dạ dày này được mấy năm rồi . Và theo em biết thì nguyên nhân của bệnh rất nhiều Thường là do sinh hoạt ăn uống ko điều độ hay có thay đổi về nội tiết cũng như suy nghĩ nhiều là bị ngay Trời rét cũng dễ bị hơn. Trước đây mỗi lần em đau quá đều phải đi bs uống thuốc kháng sinh,nhưng bây giờ em cố gắng sinh hoạt điều độ và cân bằng hơn . Khi em chuẩn bị mang thai em cũng bị đau và em được bác sĩ phụ sản kê uống Maalox các chị ah. Bác sĩ giải thích là thuốc đó lành nhất và phù hợp với các bà mẹ mang thai các mẹ ah

9. cuti

cuti Bắt đầu tích cực

Chữa đau dạ dày

Hi

Mình cũng bị đau dạ dày, mấy anh bạn cũng bị đau, có lẽ tại uống bia rượu ...:mrgreen: . Mình rút ra vài kinh nghiệm hy vong tốt cho bạn .

Nên kiêng: bia rượu, chè thuốc, chua cay, quá đói, quá no, ăn đồ ăn quá nóng, quá lạnh, lo lắng suy nghĩ nhiều, thức quá khuya ...

Thuốc tham khảo : Bình vị nam , hoặc đi khám bác sỹ rồi xin các loại khác...:mrgreen:

Ngoài ra : Tinh nghệ hoặc bột nghệ đen chộn mật ong ăn lúc đói rất tốt

Nói chung đã nặng thì nên vào viện khám ....:mrgreen:

10. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Minh moi sinh be xong, bi dau da day khung khiep, uong thuoc ko bot, uong mat ong voi nghe cung chang giam dau ti nao ma thay van dau them, vi nghe nong qua, ban minh chi cho uong mat ong voi sap ong voi nha dam nguyen chat, uong moi 1 thang ma cai thien thay ro, ko anh huong den cho con bu ti nao, vi uong mat ong sua ra nhieu lam, minh uong luon 3 thang cho no het han, bay gio an chua cay la binh thuong nhe, chang he gi ca, thi truong bay gio nhieu hang gia qua, nen minh vo cty mua hang cua my nhap ve chac an nhat, lai duoc chung nhan quoc te, ma gia ca lai re, yen tam lam cac chi ah, uong thuoc tay nhieu cung van tai di tai lai hoai, chan lam,

Befree thích bài này.
  11. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Ðề: Chế độ ăn cho người bị đau dạ dày ntn?

Bột sắn dây và bệnh đau dạ dày (clip của đài truyền hình kỹ thuật số VTC):

[video=youtube;Lf3_qH0xK2o]http://www.youtube.com/watch?v=Lf3_qH0xK2o[/video]​

12. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

hôm trc em được mách 1 loại thuốc cực rẻ để chữa dạ dày, nge bẩu công hiệu lắm vì ng đó đã qua quá nhiều loại thuốc ko khỏi và giờ khỏi hẳn rùi. để em hỏi lại rùi quay trở lại topic trả lời sau nhé

13. Thuy Lan

Thuy Lan Hương rừng Điện Biên

chị dùng mật ong rừng, bột nghệ và 3 vị gia truyền cho xã và họ hàng ở Nam Định đều khỏi hẳn dạ dày

14. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

bà mình cũng đau dạ dày tối đến đau quá không ngủ được lôi bánh quy ra ăn cho bớt đau

15. huongnn1

huongnn1 Thành viên tích cực

mẹ nó uống thuốc nam ý
    Bố e trước kia cũng bị viêm loét hành tá tràng, uống thuốc khỏi được mấy năm rùi
    có gì e sẽ hỏi địa chỉ và post lên cho các mẹ nhé

16. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Nếu thấy đau quá thì bạn nên đi khám bác sĩ đi.
    Bạn thử uống Viên Curcumin xem. Sản phẩm rất tốt cho người bị đau dạ dày, ngoài ra phụ nữ sau sinh dùng cũng không ảnh hưởng gì cả. Vì Curcumin là 1 hoạt chất có trong củ nghệ vàng, hoàn toàn từ tự nhiên!
    Bạn nghiên cứu thêm sản phẩm này nhé!

17. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

mình cũng đang bị đau nhưng vẫn chịu khó ngồi kỳ cạch trước máy để tiếp chuyện cùng các mẹ. mình nghiệm của mình để giải quyết cơn dau nhanh chóng nhất là: pha mật ong với ít nước rồi uống. chỉ vài phút sau là giảm đau rõ rệt.
    Có mẹ nào uống thuốc gì mà khỏi được thì mách gì với!!!

18. kuncb

kuncb Thành viên chính thức

Em thấy mẹ em dùng protandim, uống có 3 lọ thôi mà bụng êm êm, không đau nữa đó, mẹ nó tham khảo thử đi

19. hoinhatvn

hoinhatvn Thành viên chính thức

Không biết là em có bị đau dạ dày không. Em mà ăn xong mà đi lại ngay thì bị đau. Dù đi rất nhẹ nhàng

20. Cun Còi

Cun Còi Guest

Mình cũng bi đau dạ dày như bạn, bị gần 10 năm nay rồi. Món ăn dễ chịu nhất mỗi buổi sáng của mình là bánh mỳ sữa. Mình ăn liền mấy năm nên cũng đỡ đau rất nhiều.