Chồng liệu có thành đồng minh của vợ trong cuộc sống này hay không

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi methao86, 30/1/2013.

1. methao86

methao86 Thành viên mới

anh ơi e mệt lắm, e chả biết phải làm sao nữa, sáng sớm bao giờ e ngủ dậy e cũng thấy stress cực luôn, cả ngày hôm đó đầu óc luôn căng thẳng, nghĩ ngợi mệt mỏi lắm anh ah. Sao chẳng ai thương e vậy anh, e cũng là con người mà, tính tình ăn sâu vào máu, muốn thay đổi cũng phải từ từ, nhẹ nhàng may ra mới thay đổi được chứ đùng một cái thành con dâu hoan hảo sao đc. Em biết em có những mặt trái nhưng e đã cố gắng mà
    - tối cả nhà ngủ con, cũng chỉ e thức dậy với con cho con ăn, ôm con có ai biết đâu, dậy không sớm thì bị la bị mắng, mẹ gọi dậy đi ngủ mãi, chồng giật mình chân khua, chân đạp như muốn hất tung e ra khỏi giường với ý ngủ nướng mãi, dậy đi đừng làm mẹ giận mẹ mệt
    - sáng sớm phi từ trên giường xuống chưa kịp tỉnh ngủ chỉ kịp khoác cái áo mỏng chạy ra đường mua bữa sáng, lương lự xem hôm nay mua gì cho bố mẹ, mua phải chọn miếng tươi ngon nhiều thịt, đi đầu chợ xuống cuối chợ mãi mới mua đc, lâu bố mẹ k ăn cá mua cá rán ăn, lâu bố mẹ k ăn thịt bò, nhưng đứng trước quán thịt bò đắt đỏ k dám mua, chờ hôm nào bớt sốt đi mới mua, e cũng đắn đo lắm chứ
    - hì hục túi xách nách mang bao nhiêu thứ đi về ( nghĩ lại câu nói của mẹ "bố và mẹ đi chợ xách nặng con đi chợ đi, nghỉ muốn rơi nước mắt) về đến cầu thang mỏi tay nhưng không dám nghỉ chỉ sợ về đến nhà bỗ dỗi không chịu ăn sáng vì chờ quá muốn sẽ ra ăn quán.
    - bước vào đến nhà đã thấy mẹ ngồi chờ trên bàn rồi, lại hùng hục dọn bữa sáng ra mâm, trong lúc đó mẹ sẽ ra xem lục từng túi bóng xem e mua cái gì rồi nhận xét và buông tiếng than thờ lâu rồi không ăn món này, lâu rồi không ăn món kia. e nghe mãi cũng thành quen nên chỉ tập trung vào làm bữa sáng chỉ làm cho nhanh rồi vào hôn hít con tí rồi đi làm. Nhưng bao giờ không chỉ dừng ở đó giật mình khi nghe này sao con k cất cái này sao con ko nép cái kia vào cho gọn, cái gối sao để cuối giường thế kia, sao thấy mà không đắp chăn cho chồng, sao bình sữa con uống xong không rửa luôn và chốt một câu lần sau dậy sớm đi. e làm răm rắp theo lời mẹ nói như một con robot không thì mẹ sẽ giận, mẹ sẽ mệt, mẹ đau ngực huuuuuu thế là tội đâu e chịu hết, anh và bố cả chú nữa chứ sẽ nhìn e với con mắt đấy tại em đấy, tại chị đấy mà mẹ mệt thế này
    - trưa hay tối phi về đến nhà chỉ muốn hùng hục chạy thẳng lên phòng với con thì từ tầng 1 đã phải rón rén rồi không mẹ lại bảo con giái gì mà đi đứng ầm ầm mới về đến tầng một mà mẹ ở trên tầng 3 nghe rõ mồn một. nên từ bãi đỗ xe mẹ lại chiếm trọn tâm trí em, e sẽ rón rén sợ hãi, nhiều lúc e thấy thương mình thế
    - vào nhà lúc thấy bố mẹ vui vẻ trả lời khi em chào hỏi lòng e như vui trở lại thấy nhẹ nhõm hẳn, chứ bố mẹ ầm uh không thèm nhìn hoặc gọi lại bảo lúc sáng đi làm không làm cái này cái kia bố cáu đấy là không khí xung quanh em lại tối sầm lại, lại chán lại buồn có lúc e nghĩ hixxx tinh thần em, niềm vui của e hoàn toàn bị bố mẹ chi phối, bố mẹ vui em vui, bố mẹ ghét e buồn
    - về nhà chỉ muốn ôm con cho con ti, nhưng lúc con ti lại nơm nớp lo sợ, thỉnh thoảng mẹ vào mẹ nhìn xem con có ti không, thỉnh thoảng mẹ nói bóng gió " phụ nữ ah chỉ cần giả vờ cho con ti là trốn hết việc ấy mà" e nghe thế chỉ rút ti ra không cho con ti nưa trong khi con bé cứ ưỡn ẹo đến là thương
    - tối đến e phải dọn dẹp rửa ráy, thay đồ cho con, cho con ăn bữa đêm, giặt đồ, làm bữa ăn ngày hôm sau cho con, nhiều việc không tên lắm, với anh chắc anh nghĩ toàn việc nhẹ nhàng mà chả có gì vất vả, e thế là sướng hơn ối người rồi, thế mà e thấy xoay vòng tí đã 9 hoặc 10h rồi, bé con lại khóc lại vỗ đến khi con ngủ mẹ mới có chút thời gian của mình, e cũng muốn xem phim, lướt web nhưng nhỡ mà để mẹ thấy là xong em rồi ngày mai thế nào mẹ cũng nói bóng gió em cho mà xem, mà giờ e có xem được lâu đâu, cả ngày đi làm, tối về làm những việc không tên nên cũng đã mệt nhoài rồi nên lăn ra ngủ lúc nào không hay
    - lúc ngủ thức dậy lại nghĩ đến ngày mai phải làm gì cố gắng ra sao để không bị nói nữa, cảm giác càng cố gắng càng thấy mình ẩu đoảng làm hỏng mọi thứ, nhiều lúc e không chịu được e bảo mẹ là lúc con làm mẹ đừng đứng đó nhìn con, con rung con làm hỏng hết nhưng mẹ luôn thích kiểm soát mẹ đứng chỉ đạo e từng tí, e đang làm là mẹ lại dọn bảo làm xong sao không dọn luôn, e bảo con làm chưa xong mẹ bảo hay cãi, nói chung e sợ mẹ lắm chả bao giờ cãi được mẹ, lại cúi gầm mặt lũi cũi làm theo
    - ngày hôm nay e tự dưng tuyên bố làm gì cũng để ý trước sau, cấm có sai sót để mẹ bắt lỗi, nhưng càng tuyên thề càng lún sâu, khi để ý dọn dẹp nhưng chỗ em đi qua cho ngăn nắp sạch sẽ thì em lại quên mất không ý tứ lại đâm ra vô duyên, e quên mất đi qua trước mặt bố mà không xin phép, xới cơm không biết xới cho bố đầu tiên, e bị mắng tơi tả đúng là em ngu dốt mà để cơm không cần chan canh mà chan nước mắt vẫn ăn tốt
    - anh giận em vì chuyện gì vợ chồng mình thống nhất mà em vẫn cứ toang toác cái miệng ra, em xin lỗi là em sai nhưng e không kiềm chế được, cảm xúc em không thể giữ mãi trong lòng e sẽ bị stress mà nổ tung trước khi anh còn nhìn thấy em, em chỉ muốn nói cho ai đó biết để được cảm thông, chia sẽ, được yêu thương
    - đồng ý cháu là cháu của ông bà nhưng cũng là con em, em cũng muốn nuôi nấng theo cách của em, muốn cho con ăn theo phương pháp ăn dặm kiểu nhật, hay dạy con cách con tự chơi, tự ngủ. nhưng mọi nỗ lực của em luôn bị mẹ phủ đầu, mẹ bảo em lúc nào cũng mạng mạng, ngày xưa mẹ nuôi mấy đứa con khôn lớn đấy thôi, em tí tuổi mà học đòi nhiều kinh nghiệm hơn mẹ uh, em không cam tâm, có thể mẹ hắt hủi em, nhưng pp này rất hay em vẫn muốn áp dụng cho con, nhưng e bất lực em luôn run sợ trước mẹ em chẳng còn tiếng nói gì hết. e nói bố mẹ lại bắt ở nhà mà trông con, hoặc thuê osin để bố mẹ về quê. sợ lắm chứ anh.
    >> cuộc sống của em ngày nào cũng như ngày nào nó cứ quay như vậy, anh bảo muốn thấy em cười, nhưng em chẳng cười nổi anh ah, e cũng muốn nói chuyện với anh thật nhiều để tìm kiếm đồng minh của em, nhưng mỗi lần em nói là anh bảo em ích kỷ hẹp hỏi, anh giận em và cả ngày hôm đó đúng là như địa ngục, nhiều lúc đi làm e đi lang thang dọc xung quanh nhà mà không rẽ e cứ nán lại em sợ về nhà lại điệp khúc cũ ấy, em sợ lắm nhưng vì về cho con ti nên em không được phép làm như thế. hôm nay cuối giờ làm việc e không tập trung được nữa e viết mấy dòng tâm sự với anh, nhưng e lại đắn đo có nên gửi cho anh không, em sợ tối nay về lại gặp bộ mặt tối sầm của anh, e lại chẳng biết làm gì cho qua nhanh thời gian đó. Anh em không mong muốn anh là đồng minh của em, nhưng e muốn a hiểu cho em một phần nào đó, để anh thấy rằng vợ mình cũng đáng thương lắm chứ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methao86
    Đang tải...

2. Giấc mơ màu xanh

Giấc mơ màu xanh Thành viên rất tích cực

Ðề: Chồng liệu có thành đồng minh của vợ trong cuộc sống này hay không

Đọc mà thương bạn quá! Thấy giận chồng bạn, là chồng mà ko hiểu, ko biết san sẻ và bao bọc vợ. Chắc tại bạn quá hiền nên bị cả gd nhà chồng chèn ép. Thời đại này ng phụ nữ vừa phải đi làm kiếm tiền, vừa sinh con đẻ cái, chăm con, lại làm trăm công nghìn việc ko tên ở nhà, như thế thì bất công lắm. Bạn hãy tìm cách cải thiện lại chứ nếu ko họ sẽ biến bạn thành osin chính gốc và chẳng có tiếng nói trong gd.
    Trước hết phải thật bình tĩnh để nói chuyện với chồng. Bạn phải nghĩ kỹ trước khi nói để chồng bạn ko bắt bẻ, trách móc bạn, mà phải đồng tình ủng hộ bạn. Cái này phụ thuộc vào bạn, nên hãy chuẩn bị thật kỹ nhé.

3. hongzin

hongzin Banned

Chia sẻ với mẹ nó nhé,trước đây mình cũng bị mc và cả gdc ức hiếp,lúc đầu mình cũng nghĩ là nhịn cho yên cửa yên nhà,nhưng càng nhịn họ lại càng lấn tới.Đến mức đả động cả đến chuyện li dị nữa,chồng mình thì cứ như không phải chồng mình,cũng hùa theo cả gd nói mình...chả lẽ mình lại gật đầu đồng ý li dị cho cả nhà họ vui lòng mặc dù mình chả làm gì sai cả.Có mỗi chuyện bắt bớ mình năng phải về quê tham gia mấy cái thủ tục đám giỗ,đám hỏi,mình thì chả có thời gian,về có việc gì thật quan trọng mình mới về,1 tháng 3,4 cái đám giỗ mà bọn mình cách đấy những 200 cây.Ở làng quê cũng chỉ vì những cái thủ tục đó mà nghèo suốt thôi,có nhiều thằng đàn ông ăn không ngồi rồi,lê la hết đám này đến đám khác ra vẻ dạy đời,phụ nữ thì hay soi mói và lại "củ hành" chính nhau ,nên mình càng ghét về.

Cách xứ lý của mình : Đầu tiên mình đi đường vòng,mình biết các cụ hay soi mói bắt nạt con dâu nhưng lại rất sợ con rể(bmc mình có 2 chàng rể quý),mình cứ đánh đúng tâm lý,nói chuyện thắng thắn với những chàng rể này,rồi cũng nhờ chàng rể này xử lý luôn vợ tức là cc,ec mình đấy ạ :axe::axe::axe:..rồi họ hàng của bmc có việc gì mình vẫn giúp nhiệt tình,nên giờ bmc thì có vẻ dễ tính hơn vs mình rất nhiều,không bắt ne bắt nẹt nữa.Giờ mình thích về là về,miễn hợp lý.Mấy bà giặc ngô thì giờ dám có ý kiến,c mình bảo sẽ chửi thẳng mặt.Còn chồng mình thì giờ thấy có lỗi vs mình,biết lắng nghe vợ và nể mình hơn trước.

Đây là kinh nghiệm của mình,còn mỗi tình huống,mỗi gd lại có hành xử khác nhau,mong mẹ nó tìm ra cho 1 mình 1 lối thoát thông minh nhất,hi hi

4. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Em hi vọng em bé ngoan hay ăn chóng lớn sau này bé là niềm an ủi với chị, Hihi

5. me_bin_bon

me_bin_bon

Thời này sao mẹ nó vẫn phải khổ thế. Toàn hạch sách bắt bẻ, trả khuyên bà bật lại bmc nhưng mong bạn hãy sống là chính mình. Có thể ngay từ đầu mới về bạn đã khép nép cố làm theo ý bmc. mình thì quan điểm khác, phải sống chính là mình mới thoải mái và hp dc. mình cảm thấy bạn như gv nhà chồng, chả có quyền gì cả. Cho con ti mà cũng bị khép tội. Thương bạn quá

hongzin thích bài này.
  6. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Em thì chưa lấy chồng, nên chưa hiểu hết được. Nhưng em thấy là chị đã nín nhịn quá
    - Ví dụ việc mua đồ ăn sáng: Mỗi người sẽ có một gu khác nhau, chi hãy thắng thắn trao đổi với bố mẹ chồng, đại loại như hỏi xem sở thích của bố mẹ như nào........rồi cũng trình bày là " con phải đi làm sớm...blabla....... Mà bmc còn " cùn" nữa thì chị..." Từ tháng x này cty con quyết định giờ vào làm sớm hơn 30 phút.....blabla....
    - Việc chị đi làm về...muốn phi lên phòng : chị cứ đi mạnh......chả việc gì cả, mc có nhắc thì chị bảo " dạ, tính con nó thế......con sẽ cố gắng sửa ạ......
    - việc chị cho con ti: Cái này thì quyền của chị, và nhu cầu của em bé, có em bé thì ti theo bữa, và ti nhanh, có em bé thì......nó cứ ti rải rác.... Mẹ chồng chị có bảo thì chị cũng nói luôn......cháu nó đang đói, chả việc gì........phải sợ như thế cả ạ

Ôi, em lv tí đã ạ.....

7. methao86

methao86 Thành viên mới

nhiều lúc bản thân mình cảm thấy đó là áp lực, nhưng trong mặt mọi ng ai cũng bảo mình sướng, đến mẹ chồng cũng bảo mình sướng là được chông yêu, được bố mẹ ra giúp đỡ, còn đỡ hơn bao nhiêu người phải thuê osin trông con, nhưng mình chẳng thấy cái sướng ở đâu cả. mình thấy áp lực khi mỗi lần về nhà. chồng mình thương mẹ lắm, mẹ chồng mình lại yếu nữa nên càng thương hơn, cứ mỗi khi bà ho, bà khó thở là anh lại mềm nhũn không thể bênh vợ được một câu. tối sau hôm nhận được mail của mình anh bảo nếu e vất vả quá a phải bảo anh giúp, chỉ cần e nói là anh sẽ làm giúp em, nhưng đến ngày hôm sau mẹ anh mệt, trong khi anh về sớm anh có thể nấu cơm giúp mình, thức ăn có sẵn chỉ cần hâm thôi thế mà mẹ không đồng ý bắt mình phải về sớm bằng được để nấu. mình về với vẻ mặt miễn cưỡng, anh thì cố gắng tạo không khí vui vẻ với mình là e nấu ngon hơn mà nên mẹ không cho anh nấu. anh muốn giúp e thật không? hay chỉ cần mẹ lấn át cái là anh có thể mặc xác em. h mình đang áp lực đang k biết có nên thuê osin không, hay vẫn nhờ ông bà trông cháu, suốt ngày bị dọa nạt nào là con cần phải chăm chỉ hơn đi, bố là muốn mắng nhiều lần rồi nhưng may mà mẹ can đây, bây giờ mẹ không khuyên can bố đâu, con cố mà để ý mọi thứ hơn đi. ngày nào sáng sớm ăn sáng với bố mẹ là điệp khúc đấy. mình mệt lắm

8. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Haizz. Làm phụ nữ nhiều cái thiệt thòi, vất vả mà ko dám kêu! Đáng ra ông trời phải nặn ra phụ nữ có 3 đầu 6 tay mới đúng!

9. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Sống thế thì chết mất. Thuê osin đi em.

10. MEBAOCONG

MEBAOCONG

mẹ chồng mình thì ko đến nỗi thế, nhưng chồng mình thì chả giúp vợ mấy trong việc nhà và trông con cả...hix
    mỗi ng 1 hoàn cảnh mẹ nó ah

11. luongdinh5678

luongdinh5678 Thành viên tích cực

đọc tâm sự của em mà thấy thương em quá, nhưng em ơi sống mà hiền quá thì chỉ khổ mình và con thôi. Theo chị nếu em muốn thay đổi tình hình hiện nay, thì một là em thuê osin, hai là nếu bố mẹ chồng em không đồng ý, thì em cũng nói thẳng luôn với các cụ là em cần có sự giúp đỡ của chồng và của em chồng trong công việc nhà, bố mẹ già yếu rồi, trông con cho mình là tốt rồi, nhưng chồng em và em chồng em, đều là thanh niên khỏe mạnh, chẳng nhẽ cũng không động chân động tay vào việc gì được sao? Em cũng nên tỏ rõ quan điểm của em với cả nhà chồng, con mình đẻ ra, thì việc nuôi nấng, dạy dỗ là phải do mình quyết, ngày trước mẹ chồng chị cũng hay can thiệp vào, nhưng chị nói luôn với cụ, là ngày xưa khó khăn, mẹ nuôi nấng nhà con ntn con không quan tâm, nhưng xã hội bây giờ thay đổi nhiều rồi, con cũng chỉ làm những cái tốt nhất cho con con hưởng thôi, em chỉ nên nói thế thôi, và mình đã quyết cái gì rồi thì nên làm đến cùng em ạ, đừng sống vì người khác, đừng nên để ý đến thái độ của người khác làm gì, sống thế mệt mỏi và không sống được lâu dài đâu, kể cả chồng em có làm căng lên với em, thì em cũng nên tâm niệm rằng, khác máu tanh lòng, không ai thương mình thì chính mình phải thương lấy mình và con mình đã, nếu đến bản thân em em không dám bảo vệ mình, thì ai sẽ bảo vệ em đây? Em hãy suy nghĩ những lời chị nói, chị khuyên em rất thật lòng đấy. CÒn về việc ăn sáng của cả nhà, chị nghĩ trong bữa cơm tối, em nên hỏi luôn mọi người sáng mai thích ăn gì, kể cả thức ăn của bữa tối ngày mai, và cứ đúng như thế mà sáng mai diễn, nếu mọi người bảo là ăn gì cũng được, thì em cũng vui vẻ nói luôn là "nếu thế thì sáng mai con mua bm đừng chê nhé", bố mẹ đẻ mình mình đã chăm được đến như thế chưa. Chúc em mạnh mẽ hơn nhé!

huyenthu86 thích bài này.
  12. Tomseven

Tomseven Bắt đầu nổi tiếng

Các đức ông chồng toàn đồng minh với bố mẹ chồng thôi các mẹ ạ :(

13. meoluoi1107

meoluoi1107

hic, em mà thế chắc em chả sống nổi tới khi có con mất huhu, tính em sống gò ép thế em sống sao nổi

14. methao86

methao86 Thành viên mới

mẹ e cũng có tài trong việc tranh luận lắm, chả bao giờ mẹ cho em thắng đâu, mẹ chẳng bao giờ chịu thua cả, cho dù mẹ sai rồi. Chồng e có bảo em muốn làm cái j mà để mẹ giúp e cần phải nó riêng với mẹ, chứ e nói trước mặt bố, trước mặt anh, mặt chú, không bao giờ mẹ để e thắng đâu. mẹ chồng e là thế đấy, e mà làm căng là bà mệt liền, bà chỉ nằm trên giường vỗ vào ngực kêu đau huuuuuu, tội đâu e chịu hết. e không dám làm căng đâu, k dám cãi

15. methao86

methao86 Thành viên mới

mẹ e cũng có tài trong việc tranh luận lắm, chả bao giờ mẹ cho em thắng đâu, mẹ chẳng bao giờ chịu thua cả, cho dù mẹ sai rồi. Chồng e có bảo em muốn làm cái j mà để mẹ giúp e cần phải nó riêng với mẹ, chứ e nói trước mặt bố, trước mặt anh, mặt chú, không bao giờ mẹ để e thắng đâu. mẹ chồng e là thế đấy, e mà làm căng là bà mệt liền, bà chỉ nằm trên giường vỗ vào ngực kêu đau huuuuuu, tội đâu e chịu hết. e không dám làm căng đâu, k dám cãi

16. methao86

methao86 Thành viên mới

tính mình sống trong bao bọc bố mẹ, được chiều quen rồi, nên giờ thế cũng mệt mỏi lắm

17. methao86

methao86 Thành viên mới

làm thế nào để chồng sẽ là đồng minh của mình đây các mẹ, chỉ giúp e với