Cần giúp: Các mẹ có con học chương trình toán Soroban giúp với

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi lehang1909, 12/11/2012.

1. lehang1909

lehang1909 Bắt đầu tích cực

CCác mẹ vào giúp em với!
    Ku nhà mình được 5 tuổi rồi, hiện tại đang học mẫu giáo nhưng mà đầu năm thấy cố giáo phổ biến về chương trình học toán Soroban,các phụ huynh nào muốn con theo học thì đăng ký. Mình phấn khởi đăng ký luôn tại vì ở nhà mình cố gắng luyện quen các mặt chữ số thôi mà muốn nổ tung cái đầu. Bây giờ thấy có chương trình này nên mình đăng ký vội, vui mừng, phấn khởi lắm ạ.
    Nhưng mà con học được 2-3 hôm, cô giáo giao bài tập về nhà mà mình đúng là choáng váng....2-3 bài đầu là tập viết các chữ số... Bài tiếp theo mình thấy đã học đến 10-20-30-40-->90 và buổi học tiếp theo đã bắt đầu cộng trừ trong phạm vi 10. Tối hôm nay mình thực sự choáng khi mà con đã phải làm phép tính cộng trừ VD như: 4+5-3=?...Trong khi đó con trai mình mới chỉ tập quen được với các con số mà thôi..ới chỉ tập tính 1+2 là cùng. Để hoàn thành bài tập cô giao về nhà thì 2 mẹ con cũng cố gắng làm xong hết bài..Mình còn phải lấy tăm ra để cho cháu học dễ hiểu hơn...Nói chung là mình thấy chương trình học này quá khó so với lứa tuổi này ( 5 tuổi). Có mẹ nào có con cũng đang học chương trình này thì khuyên mình với, nên học như thế nào?Hay là mình ko theo kịp chương trình của trẻ con bây giờ? chứ nếu không thì 2 mẹ con cùng đánh vật với môn này thì oải quá!
    Thanks các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lehang1909
    Đang tải...

2. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Ðề: Các mẹ có con học chương trình toán Soroban giúp với

Mình cũng cho bé học tính nhẩm nhưng bé nhà mình học ở UCM mình thấy bé vẫn mới chỉ học làm quen bàn tính chứ chưa cộng trừ mays

3. metinthoi

bé nhà mình hôm nay đc 5 buổi thì thấy có cộng trừ rồi
    vd: 4-3+2+5, thấy cu cậu cộng cũng nhanh lắm, hi

4. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Con nhà em 4 tuổi, chắc mẫu giáo nhỡ chưa đc học.
    hôm qua em đi đóng học cho con cũng thấy có phụ huynh đóng học môn toán Soroban. học cái này có tốt ko chị ?

5. mykids_skc

mykids_skc Nguyễn Hương

Cách này học cũng hay nhưng học cách này nhiều phải kiên nhẫn và cần sự hỗ của bố mẹ nhiều

6. Thai Anh

Thai Anh

con em thì học UCMAS, bố mẹ sẽ đc cô giáo mail về hướng dẫn cách dạy con và luyện tập cùng với buổi học mà bé đã đc cô dạy trên lớp. Bố mẹ đọc để hiểu và cùng con luyện tập thôi. Bé nhà e đã kết thúc 1 khóa học và chuẩn bị sang khóa tiếp theo. Khóa cơ bản KG!A bé đã cộng trừ từ 1-9 nhuần nhuyễn rồi
    VD: 9-8+3+5-4...=? rồi
    Soroban thfi lớp mầm non của con cũng đc các cô y/c nếu phụ huynh có nhu cầu thì đk, nhưng sau khi tìm hiểu e thấy UCMAS luyện khả năng tư duy và nhanh nhẹn cho con trogn khi đó Soroban lại tính = ngón tay khiến bé vứt cả bút đi để tính.

7. brosurkee

brosurkee Order Pháp 0904.883.258

Trẻ em có khả năng học nhanh và giỏi hơn chúng ta nghĩ rất nhiều. Chương trình soroban thì tính bằng bàn tính, và về sau các bé sẽ có khả năng tính nhẩm mà không cần viết hay bàn tính nữa. Mấy ku cháu em cũng học chương trình này, giờ tính nhẩm rất nhanh. Nhưng quan trọng là bé phải thực sự yêu thích và được tạo cảm giác là đang chơi chứ không phải học. Còn nếu trẻ cảm thấy chán nản mệt mỏi thì không nên ép. Sau này trẻ sẽ sợ học và chán học.

phuongedu thích bài này.
  8. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

em nghe cách này lần đầu, ngâm cứu...................

9. AnnaThienKhanh

AnnaThienKhanh Thành viên tập sự

M thấy chương trình học soroban của các bé 5 tuổi không có gì nặng đâu mẹ nó ah. CÁc bé 5t học và nhận thức rất nhanh, nhất là ghi nhớ các hình ảnh. Bé được nhận biết các số từ 1-9, 10-90 trên bàn tay thông qua hình ảnh nên sẽ rất dễ nhớ. Các phép tính bé học những buổi ban đầu cũng hoàn toàn là phần không công thức (tức là chỉ giơ tay lên và cụp tay xuống tự nhiên mà chưa cần phải áp dụng các công thức). Mẹ đừng lấy tăm cho con học, như vậy sẽ làm sai phương pháp đấy. Vì thông thường, ngày bé cta học xòe cả bàn tay 5 ngón là 5, nhưng soroban thì khác, 5 ngón tay pải là 9, còn 5 ngón tay trái là 90 mà.:)). SAu mỗi buổi học, GV sẽ gửi thư tay hoặc mail về cho phụ huynh để HD các bé học ở nhà. Nếu mẹ không hiểu thì đừng ngại hỏi trực tiếp cô giáo. CÒn ngại thì có thể nt hoặc alo cho mình. ( Mai: 0985 793 616)
    Rất vui được giúp các mẹ để dạy các con thật tốt. (Mình cũn là GV dạy toán Soroban ma :D)

10. metinthoi

bé nhà mình học gần xong 1 khóa rồi, còn 1-2 buổi nữa thôi, thấy bé tự cộng trừ mà ko cần bảng tính cũng được rồi, hi

11. phuongedu

phuongedu

Trẻ ghi nhớ ko như người lớn đâu, nên bạn cứ bình tĩnh, chắc giờ ok rồi chứ ????

12. phuongedu

phuongedu

Mình thực sự ko hiểu chỗ này , hình nhưu con mình ở lớp mầm non cũng học soloban thì phải, mình cứ kệ

gần đây mình đăng ký ucmas cho con học, mà mới học có 1 buổi, con còn chưa viết được chữ số 7 vậy mà con tính vèo cái 16 trang sách của cấp độ 1 Ucmas, chứng tỏ việc học soloban trên lớp mẫu giáo cũng có hiệu quả đấy, vì trẻ con nó nhớ tốt mà .

13. tat_ca_vi_con

tat_ca_vi_con Thành viên chính thức

sao mà học hành càng ngày càng mệt, muốn giúp mẹ nó mà lần đầu nghe tên chương trình này đó
    Mẹ nó ra nhà sách mua sách đọc thêm là hiểu à.
    Giờ bố mẹ cũng phải học cùng con như giáo viên vậy đó

thuhang_146 thích bài này.
  14. coi070107

coi070107 Thành viên chính thức

sao lại là dùng tăm nhỉ? Bàn tính bạn vất đi đâu? Con nhà tớ học từ 4 tuổi, lúc đầu thì ức chế không thể chịu được nhưng vấn đề là phải hiểu được cách tính trên bàn tính í. Và tất nhiên là bố mẹ phải như giáo viên í. Nếu thấy không ổn thì bạn có thể xin tham gia học cùng con 1 - 2 buổi tại lớp để hiểu được cách học đó về nhà mẹ con cùng học cho vui. Nhà tớ từ nhỏ đến h thì con học j mẹ phải học cái đấy. Ngày xưa mẹ học không biết bao nhiêu khoá tiếng anh mà chẳng vào đầu tẹo nào mà bây h con học thì mẹ lại thấy mẹ giỏi ra đặc biệt là nhớ được rất rất nhiều từ. Thế nên việc hiểu cách học, cách tính của con là cực kỳ quan trọng. Chia sẻ với con chứ đừng bắt con phải tính kiểu đếm tăm, nó khác hoàn toàn cách cô dậy con ở lớp mà.

Me_nghe09 thích bài này.
  15. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

hóng cái này chứ con chưa học chưa biết

16. gianhachungcu

gianhachungcu Thành viên tập sự

Mình đồng ý với ý kiến của mẹ Thai Anh. Bé nhà mình cũng học Ucmas và thấy cô nàng có vẻ thích thú lắm. Nhà mình ở phố Minh Khai, mẹ nào ở gần khu đó thì có thể xem thêm ở đây nhé: http://trethongminh.com/

17. mebenabenin

mebenabenin

học umas học phí thế nào các mẹ? bé nhà mình tháng 9 này đi học mà chưa học gì cả

18. gianhachungcu

gianhachungcu Thành viên tập sự

Bé nhà mình đi học thì phải đóng 1.600.000 vnd/khóa 3 tháng. Theo mình biết thì mức học phí này là giống nhau trên toàn hệ thống các Trung tâm ucmas thì phải.

19. huynhtrucvy

huynhtrucvy Bắt đầu nổi tiếng

Em xa nhà văn hóa nên đây cũng là lần đầu nghe chương trình này. Giờ muốn cho con học cũng k được các mẹ à, mình ở tận Bình Định, muốn cho con trường có lớp tiếng anh còn thấy khó.... Con mình bây giờ 38 tháng, có cách nào tự dạy cho con không?

20. Banhtrungthu7480

Banhtrungthu7480 chiết khấu % cao

Nhà Minh có bé 5 tuổi học soôban rất hay, và bé tiên bộ rất nhiều về tư duy và Kha năng ghi nhớ, bà ngoại mua tặng bé một bảng cửu chương Minh đem dán vào tuòng thế mà sau khoảng 3 tháng bé đã thuốc làu, (ko ép nha) Minh có thé hỏi bây chợt một phép tính trong bất kể bảng tính nhan nào đều trả lời duoc, Minh thấy chương trình học này thật bổ ích cho con