Kinh nghiệm: trao đổi kinh nghiệm với các mẹ về "Thiên tài và sự giáo dục sớm

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi hanguyen08, 5/1/2010.

1. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hanguyen08
    Đang tải...

2. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

Từ xưa tới nay có không ít bố mẹ mong muốn con cái lớn lên thành tài. Hơn nữa, những mong muốn này lại được mở rộng và nâng cao hơn nữa cùng với sự phát triển của thời đại, cho tới nay, sự trưởng thành của thanh thiếu niên đã trở thành một vấn đề vô cùng nóng bỏng - dường như không chỉ liên quan tới cuộc đời trẻ mà còn liên quan tới vận mệnh gia đình, tương lai đất nước,.. Kiểu "yêu thương gửi gắm" này đã khiến trẻ có động lực tiến bước, song cũng khó tránh khỏi áp lực nặng nề, thậm chí một số ít trẻ đã không chịu nổi trách nhiệm to lớn này.
    Tuy nhiên, với những bước tiến utừ từ và kết quả cuối cùng mà Chu Thành đạt được trong suốt quá trình trưởng thành, em và bố mẹ của em đã cho chúng ta thấy một điều: Kỳ thực, trưởng thành có thể là một chuyện vô cùng vui vẻ, cong giáo dục gia đình lại là một nghệ thuật đầy ắp tình thương.
    Bố mẹ của Chu Thành cũng bình thường như bao ông bố bà mẹ khác, song họ lại là những người hiểu rằng, "Cuộc sống cần có niềm vui". Họ chưa từng nghĩ tới việc con gái sau này sẽ thi đỗ Đại học Bắc Kinh, vào được Đại học Harvard. Điều họ luôn quan tâm nhất chính là chăm lo sức khỏe tinh thần và thể chất cho con gái. Điều này cho thấy cách giáo dục của họ khác với mọi người. Họ dạy con gái biết cách khơi gợi hứng thú thế nào, lựa chọn tương lai, đối mặt với thành công và thất bại ra sao, làm thế nào để yêu người khác và được người khác yêu, làm thế nào để sống lành mạnh, bình an và luôn vui vẻ, thoải mái...
    Trong cuốn sách này, không, không có lý thuyết giáo dục cao siêu gì, cũng không phải là cuốn sổ tay của chuyên gia hay học giả, chỉ có cuộc sống gia đình yên ấm và tình yêu thương cô bờ bến. Chúng tôi lại không thể thay đổi câu chữ trong đó, bởi lẽ mỗi câu chữ đều ngập tràn tình yêu thương mà bố mẹ Chu Thành dành cho em.
    Mục đích của cuốn sách này không phải chỉ để tạo ra nhiều "cao thủ Harvard" hơn nữa, mà còn muốn giúp các ông bố bà mẹ biết cách làm thế nào để yêu con mình thực sự, để trẻ được thoải mái, vui vẻ lớn lên thành nhân tài đích thực, cũng mong muốn những bạn nhỏ đọc sách này, biét được cần lựa chọn và kiên trì thế nào với đường đời của mình.

MỤC LỤC
    Lời dẫn
    Một số đánh giá về Chu Thành
    Từ cô gái Bắc Kinh tới chủ tịch Harvard
    Chu Thành ở Harvard
    Chương 1: Hãy là người vui vẻ
    "Mang lại niềm vui" là trách nhiệm của bố mẹ
    "Thua không nản" và "nhìn xuống dưới"
    Nếm mùi cực khổ từ sớm một cách hợp lý
    Cho con quyền chủ động
    Chỉ hướng tới vị trí tiếp theo
    Tạo thêm nhiều hứng thú - hứng thú không thể ép buộc
    Là người hâm mộ đầu tiên của con gái
    Tăng cường sức khỏe chính là để dành cho tương lai
    Chương 2: Khai phá trí lực của con
    Khéo chọn đồ chơi để phát triển trí tuệ của con
    Phương pháp "biểu diễn nhận biết từ" độc đáo
    Đừng dập tắt trí tò mò của con
    Tạo không gian cho con tưởng tượng
    Chương 3: Hình thành thói quen tốt
    "Giáo dục bàn ăn" không phải là chuyện nhỏ
    "Noi gương" là biện pháp giáo dục có tác dụng vô cùng
    Bồi dưỡng nghị lực bền bỉ ngay từ nhỏ
    Học cách suy nghĩ độc lập
    Bồi dưỡng năng lực sử dụng đôi tay khéo léo
    Tham gia tích cực mọi hoạt động
    Không thể qua loại đại khái
    Thoát khỏi cạm bãy "ưu thế"
    "hiệp định quân tử" liên quan tới ti vi
    Khéo léo hóa giải lòng đố kỵ
    Duy trì thói quen tốt
    Chương 4: Học thế nào để hiệu quả
    Đọc sách thế nào để đạt hiệu quả cao nhất
    Học thêm một chút văn hóa truyền thống
    Biết càng nhiều ngôn ngữ càng tốt
    Sai lầm cũng là thầy
    Bỗi dưỡng năng lực quát sát của con
    Coi trọng giáo dục về cái đẹp
    Chuẩn bị diễn +biểu diễn+đạo diễn = 3 bước
    Con học lệch làm thế nào
    Học trong sự hứng thú
    Phương pháp học của Chu Thành
    Ghi chép các buổi họp phụ huynh
    Chương 5: Bố mẹ cũng phải tích cực rèn luyện
    Nói "cám ơn" với con
    Thể hiện tình yêu với con
    Tạo niềm tin đối với con
    Giáo dục hành vi quan trọng hơn giáo dục lời nói
    Tôn trọng con
    Làm bố mẹ "không vô tư"
    "Thời khắc học tập"
    Đi ra bên ngoài và hòa mình vào thiên nhiene
    Chương 6: Kỹ xảo kết nối
    Kết nối bằng thuật "vọng, văn, vấn, thiết"
    Nếu làm sai, dũng cảm nói với con "cho bố/mẹ xin lỗi"
    Khen ngợi là động lực tốt nhất
    Làm sao để con kiên cường hơn nữa - học cách "thể hiện nhược điểm"
    Đối mặt thế nào với "thời kỳ ẩm ương" - vờ như "không nghe, không hỏi, không thấy"
    Buồn phiền tuổi dạy thì
    "Tàu vũ trụ" không áp lực trước kỳ thi
    Không nên so bì về vật chất - thay vì lấy "hàng hiệu" ra so sánh hãy so sánh bằng thành tích
    Chương 7: Giáo dục gia đình sáng tạo
    Cần có lòng hiếu thảo - biết cảm ơn người khác
    Cần lương thiện - đối xử hòa nhã với mọi người
    Bảo vệ và che chở xinh linh nhỏ bé
    Cần có tinh thần trách nhiệm - tìm thấy niềm vui trong sự cống hiến
    Năng lực diễn thuyết - giỏi thể hiện bản thân
    Năng lực viết lách - đâu đâu ctrong cuộc sống cũng mang đậm nét văn chương
    Năng lực giao tiếp -chân thành là nền tảng của giao tiếp
    Phụ lục: Con gái ở Harvard
    Lời kết

3. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

em rất rất hi vọng có mẹ nào đang xem và nghiên cứu cuốn sách này ạ. em cũng cho em em xem đĩa DVD bé yêu biết đọc nữa ạ.
    con em đã dcj 14 tháng và bắt đầu có những tiến bộ về trí tuệ. nên em rất rất muốn chia sẻ với các mẹ để em có thêm kinh nghiệm và đi đúng đường.

4. teacher05

teacher05 Thành viên mới

cảm ơn chị hanguyen08 đã chia sẻ.đúng là quyển sách EM PHẢI ĐẾN HARVARD HỌC KINH TẾ là cuốn sách giáo dục cho trẻ thành công ngay từ nhỏ,có thể xem nó như là quyển sách ngối đầu của các mé,trong đó co nói đến vấn đền dậy ngôn ngữ cho trẻ,giai đoạn từ 0 tuổi đến 12t thì trẻ phát triển ngôn ngữ mạnh nhất.vậy ta có thể cho trẻ học song song 2 ngôn ngữ tiếng việt và tiếng anh trẻ em tiêp thu nhanh và cực chuẩn,mình biết có bộ giáo trình POPODOO cho trẻ em tự học tiếng anh tại nhà rất hiệu quả chia sẻ cùng các mẹ tham khảo,
    đây là giáo trình đôc quyền nên mình ko upload cho các mẹ xem được.bấm vào link dưới tham khảo nhé.

5. mehaudau

mehaudau Thành viên tích cực

Chào em gái, đã từng mua lá sen nhà em đây. Chị cũng rất thích cuốn này nhưng nói thật là để làm được như vậy phải có time và sự ủng hộ, đồng lòng của tất cá các thành viên trong gia đinh chứ như nhà chị thì sống chung với ông bà, mình dậy con theo như khó lắm. Ví dụ như bé đòi gì mình không cho và giải thích cho con tại sao không được thì ông bà lại bảo úi giòi ơi nó đòi thì mua cho nó thế là mình chằng làm được. Thế nên chúc mừng em nhé nếu em theo được đúng như trong sách ấy.

6. Me TM

Me TM Xuân đã về !

Mình cũng đã đọc cuốn này từ khi bắt đầu cưới cơ. Nhưng trong cuộc sống mỗi gia đình một khác, mỗi trẻ một tính khí khác nhau, một trí tuệ khác nhau. Tất nhiên là mình ko thể áp dụng một cách máy móc những gì trong cuốn sách nói đc, mà mình nên có những đúc rút nhặt ra những phần cốt lõi trong đó để bổ sung và rèn luyện cho con mình. Nhưng quả thật việc này vô cùng là khó. Mình vẫn đang băn khoăn và mò mẫm con đường dậy dỗ con từng ngày đây ! :!

7. MẹBillbu

MẹBillbu Thành viên đạt chuẩn

Thằng ku đầu tiên thì mình chưa đọc sách và chưa có kinh nghiệm nhiều, đến ku Bu thì mình cũng mượn được quyển sách " Em phải đến..." để đọc, tất nhiên là mỗi hoàn cảnh mỗi khác nên không thể áp dụng triệt để được. Nhưng mình cũng cố gắng học theo, cái gì có thể dạy con thì vẫn dạy, chịu khó nói chuyện ngay từ khi cháu mới sinh....Trộm vía, Ku Bu nhà mình mới được 19 tháng mà cũng khá lắm. Cái gì cũng biết cả. Rất thích được mẹ đọc sách...và từ khi còn bé xíu đã biết tìm các đồ vật giống nhau rất tài. Mình nghĩ sách đấy cũng có tác dụng nhất định.

8. nhung.dk1

nhung.dk1 Thành viên sắp chính thức

Con em nay được 27 tháng rồi, mới biết đến phương pháp giáo dục này mấy ngày hôm nay, em muốn hỏi bây giờ mới bắt đâu có muộn không ạ