Bé mến ba, không thèm cười với mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Smallpig1983, 22/2/2013.

1. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Chào cả nhà, em không biết post bài này có đúng chuyên mục ko, nhưng em xin Mod cho em lắng nghe lời khuyên của các bà mẹ cho trường hợp của em ah.

Bé nhà em được 5 tháng rồi, phát triển tốt, nhưng lạ 1 điều là bé ko mến mẹ bằng ba, dù mẹ ở bên và chăm sóc bé nhiều hơn, chỉ có điều là bé hơi bụ bẵm (trộm vía, ngàn lần xin lỗi con) nên mẹ ít ẵm bé, mà đi đâu thì ba ẳm ko hà. Mỗi khi mẹ chọc bé cười, hay mẹ đi làm về thì bé chỉ cười nhoẻn 1 cái rồi thôi, nhưng khi ba về, nghe tiếng ba là bé nhìn dáo dác, tìm kiếm. Ba nó háy lên 1 cái, là bé cười ra tiếng luôn vậy đó, rất thích thúc và phấn khích nhiều khi làm cho mẹ ganh tỵ ghê vậy!

Giờ mẹ cũng cố gắng ẳm bé nhiều hơn để bé cảm nhận tình yêu thương của mẹ, khi cho bé bú thì cũng trò chuyện, kể chuyện cho bé nghe, bé cũng mở mắt chăm chú dòm nhưng thấy chưa thay đổi gì nhiều.

Mẹ nào có kinh nghiệm để bé cũng yêu mẹ như ba thì mách mình vơi nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Smallpig1983
    Đang tải...

2. sieuthihangthung

sieuthihangthung Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé mến ba, không thèm cười với mẹ

hihi tại bạn ít bế bé ý mà lớn rùi sẽ hết thôi bọn trẻ tinh lắm cu nhà mình trước ở nhà với bà nó toàn theo bà có theo mẹ đau mà rõ rằng toàn mẹ cho ăn chăm bẵm bà chỉ bế thôi.bj mẹ quát thì chạy sang bà con ko thì bám lấy mẹ

Smallpig1983 thích bài này.
  3. Vânveo

Vânveo Guest

ko sao đâu mẹ nó ơi, như vậy nghĩa là bạn có 1 ng chồng tốt và bé có 1 ng cha thương yêu con, thế thôi đừng so đo tình cảm như vậy, bé chưa ý thức được hết đâu, bao giờ bé lớn mình để ý chăm sóc bé hơn để bé cảm nhận được tình cảm của mẹ là được :)

4. thanhngoc2012

thanhngoc2012 Lương Y Như Từ Mẫu

Hi cái này bé nhà mình cũng như mẹ nó.Thấy bố nó là cười còn mẹ thì ít cười lắm,Nhưng mình không có cảm giác giống mẹ nó mà cảm thấy vui vì bố bé biết quan tâm con cái đó cũng là niềm hạnh phúc.khi nghĩ tới con cái đàn ông sẽ biết lo cho vợ cho con và gia đình vẫn là nhất.
    Mẹ nó coi đó là niềm hạnh phúc của cả gia đình bạn không còn cảm giác đó nữa

5. me be sin

me be sin Guest

em cũng nghĩ như chị trẻ nhỏ chưa ý thức đc mà

6. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

bé nhà tớ hồi đó thì chỉ cười nhiều khi nghe bác dâu nói chuyện thôi à... lý do tại bé thích nghe nói to, nói vui vui... bố mẹ thì hỏi nhẹ nhàng nên chàng ấi chỉ cười cái rồi thôi, bác dâu hỏi cái cười khanh khách, hihih

7. nguoithanhhoa3685

nguoithanhhoa3685 Thành viên đạt chuẩn

chắc tại bố cháu chơi với cháu nhiều hơn rùi ^^

8. tunglam0983

tunglam0983 a

bé nhà mình cũng thế, ngoài 1 tuổi mới quấn mẹ không rời. :).
    lý do chính là do bố ít tiếp xúc hơn nên bé thèm bố hơn mẹ; bố cũng hay bày trò chơi hơn nên bé thích hơn; bố không ép bé ăn như mẹ;
    thực ra khi bé không thèm mẹ nữa có nghĩa là bé cảm thấy yên tâm về mẹ rồi, thế nên mẹ nó đang làm tốt công việc làm mẹ đó. bản thân chúng ta cũng thế thôi, khi chúng ta cảm thấy không an toàn thì mới có phản xạ để tìm kiếm sự an toàn mà. :D

Smallpig1983 thích bài này.
  9. Me_KuTit

Me_KuTit

Mẹ nó chịu khó chơi đùa với con, massage cho con để tăng tiếp xúc với con nhưng đừng nên ôm ấp bé nhiều bé mà quen hơi Mẹ cũng mệt.
    Thường bé gái theo Ba nhiều hơn theo Mẹ còn bé trai theo Mẹ nhiều hơn theo Ba.

10. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Bé nhà em cũng quấn bố hơn mẹ nhưng bố đi công tác lại theo bác hàng xóm mới chết chứ.hix. Em nghĩ cái này là bình thường thui mẹ nó ạ, tại mình đi làm cả ngày về ít có thời gian chơi đùa với con thui mà. Mẹ nó chịu khó chơi đùa và nói chuyện với con nhìu vào, ko khéo bé lại theo suốt ngày không cho làm gì ấy chứ.

tunglam0983 thích bài này.
  11. toc_ha_anh

toc_ha_anh Thành viên rất tích cực

ku nhà mềnh 11 tháng rùi giờ ku cậu có kiểu khi nào thích chơi thì tìm bố, khi nào buồn ngủ và ti thì tìm mẹ, thế mới lạ, vì bố hay cho bé nhảy nhót lên ku cậu sướng, mẹ yếu nên ko giữ lâu đc

12. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Đồng quan điểm với mẹ Vânveo. Bạn chủ top đang hạnh phúc vì có một người chồng tốt nên hãy lấy đó làm niềm vui nhé. Rồi bé sẽ sớm thân với cả bố và mẹ thôi bạn ạh.

13. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Bé nhà em thì không đến nỗi khônh để ý đến mẹ. Nhưng bé thik bố hơn, dù mới 4m.. Vì mẹ ở vs bé mãi,csoc bé mãi nhưng e cảm nhận thấy bé mến bố nhiu hơn, vì mỗi cuối tuần bố về, bé chỉ cần nghe bố gọi thôi là cừoi tít và ngoan trông thấy cả buổi:) và bé cũng thik chơi va bố hơn, bố đi làm bé buồn ra mặt.. Hi.. N e k có cảm giác ghen tỵ với bố bé.. Mà thấy happy vì có 1 gd vui vẻ gắn kết vơie nhau :)

14. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Mấy hôm nay mình để ý bé nhiều hơn, nhứng mình nhận ra rằng bé đã biết phân công công việc cho ba mẹ. Muốn đi chơi thì tìm ba, nhưng muốn ngủ thì tìm mẹ. Hôm CN vừa rồi, mình đi ăn cưới bỏ 2 cha con ở nhà tự xoay sở, thế là bé cứ khóc hoài, khóc nôn sữa ra hết luôn mà vẫn ko chịu ngủ, may sao lúc đó mình về tới, hai cha con người ướt át hết trơn, mà khóc thì cứ khóc, nó thấy mẹ về thì hết khóc, mặt vui vẻ lại, nhưng tìm ba để cười như thể chọc quê ba vậy, thấy mắc cười lắm cơ. Sau đó mẹ cho ti rồi ngủ 1 giấc ngon lành.

Mình cũng cảm thấy rất hạnh phúc khi có 1 gia đình như thế, nhưng mà do ở chung với gia đình chồng, nên ai cũng thắc mắc đều đó, làm mình rấy ngại, như thể mình ko chăm sóc bé tốt vậy. Nhưng mà bây giờ thì mình thấy đc vai trò quan trọng của mẹ đối với bé rồi. :)