Kinh nghiệm: Các thói quen nên có để cải thiện làn da ( share và bàn luận cùng các mẹ)

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi phuongarch86, 24/2/2013.

1. phuongarch86

phuongarch86 Thành viên rất tích cực

Trước hết em xin chia sẻ với các mẹ là, kinh nghiệm toàn từ bản thân em đúc rút ra thôi, nhưng share với bạn bè thì cũng thấy khá hiệu quả nên h đem lên đây buôn chuyện với các mẹ. Đã là phụ nữ thì ai chả mong muốn có 1 làn da đẹp đúng ko các mẹ. Nhưng ko phải ai cũng có được 1 làn da đẹp nguyên bản ( tức là da đẹp theo di truyền ý ạ), hoặc nhiều người di truyền có làn da đẹp, nhưng k biết giữ, nên theo thời gian cũng bị tàn phá kinh khủng lắm.

Em thì thuộc loại có làn da tuơng đối đẹp do di truyền, tức là da ít khuyết điểm, nhanh hết thâm do sẹo. Trước đây em cứ nghĩ, da đã đẹp thì cần gì chăm sóc, cho nên mãi đến năm 24t em mới bắt đầu dùng kem dưỡng da, và mới bắt đầu có ý thức mua sữa rửa mặt. Trước em toàn rửa mặt bằng sữa tắm thôi ợ. Nguyên nhân khiến em thay đổi suy nghĩ của mình là mẹ em. Mẹ em da còn đẹp hơn em, trắng mịn và đều, lỗ chân lông cực nhỏ. Nhưng đấy là hồi trẻ thôi ạ, do mẹ em ko chịu giữ, trước đây còn ko thèm khẩu trang khẩu hiệu gì cơ. Đến khi khoảng 40 45t thì da mẹ em bắt đầu xuống cấp cực nhanh, tức là bị nám kinh khủng luôn ấy, má thì bị rám hẳn đi. Nhìn mẹ em thì em bắt đầu lo lắng cho mình, da mẹ em đẹp gấp 2, 3 lần em mà còn thế. Lúc ý em mới bắt đầu chú ý chăm sóc da hơn,huhuhuhu. đúng là phải nhìn thấy hậu quả mới thấy sợ. :D

Thôi nói chuyện rông dài quá, h đến phần em chia sẻ với các mẹ.

I, Các thói quen nhất định phải có để có 1 làn da khỏe mạnh ( muốn đẹp trước tiên phải khỏe mạnh đúng ko các mẹ)

1. Đầu tiên em muốn đề cập đến vấn đề vệ sinh.

1 ngày các mẹ nên rửa mặt đều đặn 2 lần. nhất định buối tối trc khi ngủ phải rửa bằng sữa rửa mặt, và lúc thức dậy thì tùy độ nhờn do dầu tiết ra mà các mẹ quyết định có nên dùng SRM hay ko. Và buổi tối sau khi rửa mặt thì nếu có thể các mẹ nên dùng toner, ko cần mua loại đắt tiền, em thấy NIVEA dùng khá ổn, chỉ cần tránh loại nào có cồn ( alcoho free) là được. Vì nhiều khi nếu ko biết cách rửa mặt, rửa chưa sạch thì toner sẽ giúp lấy nốt những chất bẩn, và còn giúp se khít lỗ chân lông nữa. ( bược toner này chỉ mất 30 giây thôi nên các mẹ đừng ngại).

Với mẹ nào da mặt nhạy cảm, dễ nổi mụn, thì nên chú ý đến cái áo gối :">, bởi vì 1 ngày da mặt của mình tiếp xúc với nó ít là phải 6, 7h, sau khi mình rửa mặt mà lại tiếp xúc với cái áo gối bẩn thì công cốc hết. Nên em đặc biệt chú ý với các mẹ da dễ nổi mụn. Nếu ko có điều kiện giặt thường xuyên thì các mẹ nên mua lấy vài chiếc khăn mặt loại tốt phủ lên áo gối, vừa hút mồ hôi tốt, lại dễ thay dễ giặt :D.

2. Nên tẩy da chết ít nhất tuần 1 lần.

Cái này các mẹ nên làm để đẩy nhanh quá trình tái tyaoj da mới, da mới sẽ khỏe và đẹp hơn đấy ạ.

Các mẹ có thể mua loại bán sẵn ( rất nhiều loại) hoặc làm theo kiểu tự chế cực đơn giản )( em xin để dành bài sau chia sẻ ạ :D)

3. Chú ý một chút đến chế độ ăn uống

Uống ít nhất 1l nước 1 ngày, có thể bổ sung thêm hoa quả.

4. Rất nên dùng 1 loại kem dưỡng da, đặc biệt vào mùa đông.

Nhiều mẹ khá lười bôi kem dưỡng da ạ, theo em mùa đông nhất định phải dùng 1 loại kem dưỡng da nào đó ( thậm chí ko có điều kiện bôi kem dưỡng thể cũng đc ạ), cái này giúp cho da có độ đàn hồi, nhất là sau khi rửa mặt xong, da sẽ bị khô và căng nhẹ, nếu ko bôi kem sẽ dễ bị khô,>> rất nhanh chóng hình thành nếp nhăn.

Có vài mẹo làm da trắng sáng rất nhanh (2 tuần) nhưng hơi mất công, em cứ ghi tạm ở đây, mẹ nào quan tâm thì cứ hỏi ạ. Không phải kem trộn hay j đâu ạ, chỉ là cách ăn uống thôi :D

Updating..................

Em share ảnh của em để các mẹ thấy da dẻ em thế nào :D. Em có trang điểm nhẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongarch86
    Đang tải...

2. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Ðề: Các thói quen nên có để cải thiện làn da ( share và bàn luận cùng các mẹ)

da đẹp :D
    nhưng mà da em da nhờn nhưng em không dùng sửa rửa mặt,vì cứ dùng sữa rửa mặt là da lại nhờn hơn :(.(hòa nước ấm với muối loáng-thật loãng rửa thui)

myphamonlineshop thích bài này.
  3. sapphire41

sapphire41 Banned

Còn nước hoa hồng thì thế nào vậy mẹ nó. Nó có tác dụng như thế nào không. Mẹ nó tư vấn giúp em với.

4. mattroiviet

mattroiviet Thành viên kỳ cựu

Em chờ updating cho chỗ này :D............

5. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Em cg đợi thêm chia sẻ của chị, da em rất nhiều mụn. CHị có bí quyết nào share cho em với ạ.:(

6. phuongarch86

cái này em nghĩ nếu chọn được loại SRM phù hợp thì cũng okie, vì mặt mình phơi ở ngoài đường cả ngày, nhiều khi nước và muối ko thật sự làm hết bụi bẩn, dễ gây bí lỗ chân lông. Da mình chỉ hỗn hợp thiên dầu, mình đang dùng loại eveline của Nga thì phải, thấy cũng khá okie, đủ để sạch mà k quá khô da, giá thành cũng rẻ, hình như gần 200k lọ to đùng, dùng nửa năm nay chưa thấy hết 1 nửa nữa.

Mình có thời gian ở châu âu, nhưng hồi ý k chăm sóc da, nên h về VN mặc dù khí hậu chán hơn hẳn, nhưng da lại có vẻ đẹp hơn

7. phuongarch86

nước hoa hồng chính là toner ấy chị ạ, nó có tác dụng se lỗ chân lông, giúp làm sạch những phần mà sửa rửa mặt chưa làm sạch hết được, cũng giúp mềm da nữa.

8. phuongarch86

hì hì cái này để mai mình updating nhé, tác dụng ko ngờ ấy :D, nhưng cũng phải chịu khó :D

9. phuongarch86

da nhiều mụn đôi khi cũng do vài lý do nữa, vd đến ngày, do stress, do cơ địa ( cái này khó chữa nhất), và 1 lý do nữa là do ko chịu chăm sóc.

Chồng chị trước nhiều mụn, mà hay nặn nên nhiễm trùng và bị lại liên tục, nhiều khi do dây mũ bảo hiểm bẩn tỳ lên mặt cũng gây mụn nữa nhé. Nhưng từ khi cưới, mỗi lần chị dùng toner thì đều lau mặt cho ông ý luôn. ( ông ý nhất định k dùng SRM, chỉ rửa bằng nước lã) Sau đó thì cũng cho bôi kem ké :)), 1 thời gian ( khoảng 1 tháng j đấy) thì thấy mặt hết sạch mụn, và lỗ chân lông có vẻ nhỏ đi. ( mũi nhìn thấy rõ nhất).

Từ vd này cho thấy nếu chịu khó chăm sóc da mặt sẽ thấy những hiệu quả bất ngờ.

Da em mụn có phải do cơ địa ko? hay chỉ bị tùy từng đợt? Da em là da gì? Chia sẻ thêm để xem chị có tips gì hay ko nhé.

10. nana196

nana196

e đang chữa mụn ở chỗ này, bác sĩ nói sau 2 tháng sẽ khỏi, e sẽ chữa trước nếu khỏi e sẽ giời thiệu với các chị,e mới uống thuốc dc 2 ngày :d

11. dealshopping2013

dealshopping2013 Thành viên chính thức

Da mình dạo này cũng xuống cấp kinh khủng, cơ bản là chẳng chịu khó theo đc phương pháp nào lâu. Từ cao bí đao tới các loại mỹ phẩm, từ Tho đến loại đắt tiền, dùng đc vài bữa là chán bỏ :D. Lười uống nước, hay thức khuya, ngồi máy tính cả ngày, ôi.............

12. batxecaocap

Da em da dầu chị ạ, có lẽ là do cơ địa em bị mụn từ năm lớp 10. Đợt đầu em bôi thuốc lá khỏi đc 1 năm sau đấy thì lại bị, mặt mọc tùm lum. Nó ko to nhưng mà cứ mụn ly ty, hết cái nọ lại lên cái kia thành ra là mặt lúc nào cg nốt đỏ và nốt thâm. Chán lắm chị ạ.

13. phuongarch86

thật ra mỗi ngày chỉ cần 5 10p trước khi đi ngủ là ok ý mà chị. Các thói quen của chị toàn là thói quen nguy hiểm cho da :D. Chỉ cần thay đổi dần dần, vd ngồi máy tính thì để ngay chai nước bên cạnh, uống 2 hớp là cũng đc 300ml rùi :D

14. phuongarch86

chị cũng đoán là em da dầu, vì cơ địa da dầu dễ gây mụn và làm lỗ chân lông to hơn các loại da khác. Em có rửa mặt ngày 2 lần ko? trước khi ngủ và sau khi ngủ dậy. Em dùng loại srm nào? Nhất thiết em nên dùng toner loại alcoho free để loại bớt dầu thừa trên mặt. Như em có thể k cần bôi kem dưỡng da thường xuyên, nhưng nhất định dùng toner, nếu có thời gian em cứ bôi kem cũng đc, nhưng dùng 1 lượng cực nhỏ, và nên dùng loại có chất kem lỏng, nhẹ, dễ thấm để ko làm xuất hiện dầu thừa trên mặt >> càng bí da, dễ gây mụn

batxecaocap thích bài này.
  15. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Cho em nhập hội với.
    Dạo này cái mặt xinh đẹp của em lại nổi bao nhiêu là mụn, mất tự tin quá ạ.
    Bao nhiêu mụn ở má và cằm mới điên cứ.
    Em mua srm ko bọt về rửa. Em xài kem nghệ thorakao em bôi. Mới có 2 hôm mà đã đẹp đẹp xinh xinh ra khối rồi ạ. Thích quá kiki.
    Nhưng mà em vẫn sẽ cố gắng thường xuyên chăm sóc da kẻo xấu xí quá.
    Mà cái mặt em, cứ ngủ muộn, quá 12h đêm, y rằng hôm sau mọc mụn. Hoặc em tỉnh giấc sớm lúc 3-4h sáng là y rằng mụn mọc tùm lum. Kinh dzị ko thể làm gì khác được.

16. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Em bị mụn từ năm lớp 6 cơ. Bây h 26t rồi, mụn vẫn hoàn mụn cơ mà.
    Mụn to đùng + liti em có hết luôn nhé. Huhu điên tiết quá đi.
    Thế nhưng em chăm uống nước --> chả ăn thua --> vẫn uống :))
    Bôi nghệ tươi hoặc kem nghệ, em rất hợp, rất chăm bôi ---> cứ bôi là trắng da, mịn da, mụn hoàn mụn, mặc kệ, cứ bôi.
    Bây giờ, hai má đầy vết rỗ, rỗ ko sâu lắm nhưng rỗ rỗ, chán lắm, buồn lắm, chả biết làm sao, nhưng vẫn phải chăm cái mặt, cứ ko chăm là nó xuống cấp, làm mình già đi mấy tuổi luôn.

Yêu bản thân, phải yêu bản thân.
    Huhuhu

batxecaocap thích bài này.
  17. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Da mình không có mụn, nhưng nhìn nó không mượt mà. Thanks chủ top, đánh dáu để xem thêm các bí quyết của chủ top nào

18. mebe.ohui

mebe.ohui Thành viên chính thức

đấy là do chị chọn không đúng loại SRM dành cho da dầu thôi ạ.e da hỗn hợp dầu dùng sữa đấy thích lắm chị ạ

19. batxecaocap

Trước thì em cũng dùng srm tây thi ngày 2 lần sáng và tối trc khi đi ngủ, nhưng mà dạo này em đang bôi kem kẽm oxyd 10% nên em ko dùng srm mà thay vào đó sáng em rửa mặt bằng nc muối ấm pha loãng ạ, thấy mụn nó cg đỡ, nhưng mà do dạo này vừa bận đi làm vừa bận học nên em thức khuya lắm, hôm thì 2h hôm thì hơn 2h nên da có vẻ sỉn và yếu lắm :(. Mà chị ơi em dùng toner thì nên dùng loại nào, chị tư vấn cho em tên sản phẩm và cach dùng với ạ, em định là sau đợt bận bịu này em cg cố gắng ngủ sớm và chăm sóc bằng đc làn da. :)

20. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

hóng các mẹ học hỏi nào,.............