5 câu bố mẹ đừng bao giờ nói với con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vohoangnam, 22/2/2013.

1. vohoangnam

vohoangnam Thành viên mới

Đôi khi, những lời nói vô tình của cha mẹ nhưng lại để lại ấn tượng không tốt với con trẻ. Dưới đây là 5 câu mà các bậc phụ huynh nên tránh.

1. “Để cho bố/ mẹ yên nào!”

Khi có con cái, những lúc bộn bề với công việc, bất kỳ phụ huynh nào cũng thèm có thời gian nghỉ ngơi, thư giãn mà không bị ai quấy rầy. Nhưng vấn đề ở chỗ, khi bạn nói con mình: “Đừng làm phiền bố/ mẹ, để cho bố/ mẹ yên nào!” hay “Bố/ mẹ đang bận đây” thì ngay lập tức con bạn in dấu thông điệp đó vào đầu.

Tiến sĩ Suzette Haden Elgin - người sáng lập ra Trung tâm Nghiên cứu Ngôn ngữ Ozark, tiết lộ rằng, khi bọn trẻ nghe được những điều đó, chúng sẽ nghĩ rằng chúng bị xua đuổi và không có tầm quan trọng. Nếu bạn dùng câu này thường xuyên khi con còn nhỏ, lớn lên rất có thể bạn sẽ “đối mặt” với khả năng con hạn chế nói chuyện với bạn.

Vì vậy, khi bạn đang bận rộn, hay muốn nghỉ ngơi thì cũng cần tĩnh tâm để nhẹ nhàng nói với con, ví dụ như: “Bố/ mẹ cần phải hoàn thành gấp việc này và bố mẹ cần yên tĩnh một vài phút. Khi nào làm xong, bố/ mẹ sẽ ra ngoài và gọi con nhé!”. Và thực tế bạn không chỉ có vài phút im lặng mà bạn sẽ được nhiều hơn thế đấy!

2. “Con quá…”

“Tại sao con lại quá ích kỷ với bạn như vậy?” hay “Con quá nhút nhát đấy nhé!” – trẻ em tin rằng những gì chúng nghe thấy không phải là câu hỏi, câu dạy dỗ mà là câu nói về bản thân chúng. Và bạn bất đắc dĩ đã trở thành một nhà tiên tri với lời tiên đoán về tương lai của con mình.

Những lời nói tồi tệ thường lại dễ ăn sâu vào lòng người. Nhiều cha mẹ trong lúc nóng giận quát lên: Con thật là ngu ngốc, con thật là lười biếng… và chính những lời nói này lại là tác nhân hình thành nên tính cách của đứa trẻ.

Một cách để giải quyết vấn đề này để không làm tổn hại đến cảm xúc của con bạn đó là đừng làm chúng bị tổn thương trước mặt những người xung quanh. Và thay vì “dìm” chúng bạn đừng tiếc lời khen để con có thể cảm thấy tốt hơn.

3. “Không được khóc!”

Khi buồn hay sợ hãi, con khóc, đó là phản xạ tự nhiên xuất phát từ cảm giác của một con người. Tiến sĩ Debbie Glasser - Giám đốc Dịch vụ Hỗ trợ Gia đình tại Viện Nghiên cứu trẻ thơ tại Đại học Nova nhận xét, khi nói “không được khóc” không làm cho một đứa trẻ cảm thấy tốt hơn và cũng không làm cho nó bớt buồn hay bớt sợ hãi hơn.

Những lúc buồn, khóc được sẽ là điều nhẹ nhàng nhất, vì vậy đừng bao giờ quát con không được khóc.

4. “Tại sao con không giống như…”

Bố mẹ thường có thói quen so sánh con cái họ với chị em, bạn bè và so sánh chúng với nhau, nhưng điều này là hoàn toàn không nên vì sự so sánh không đem lại kết quả tốt mà chúng hầu như luôn bị phản tác dụng. Bởi lẽ, con bạn là con bạn chứ không phải chị A, chị B, bạn C hay bạn D nào đó.

Trẻ em phát triển theo tính cách riêng của từng đứa. Bố mẹ mong muốn so sánh chúng với những tấm gương tốt để con tốt lên theo, nhưng lại gây áp lực cho chúng vì trẻ thực sự chưa hề sẵn sàng. So sánh có thể làm cho đứa trẻ giảm sự tự tin, phẫn nộ và tự kỷ.

5. “Dừng lại nếu không bố/ mẹ sẽ….”

Đe dọa con cái không chỉ không có kết quả mà còn làm cho chính bố mẹ cảm thấy thất vọng và bất lực về chính bản thân mình. Bạn đã từng nói với con mình đại loại như: “Con dừng ngay việc đó lại, nếu không bố/ mẹ sẽ đánh đòn đấy!” chưa?

Hy vọng bạn chưa nói bao giờ, vì sau khi nói bạn sẽ thấy mình trở thành một người khác trong mắt con và trong tiềm thức của chính mình. Chính vì vậy, nếu giả sử bạn định thốt ra câu trên, thì bạn hãy thay bằng những lời giải thích rằng vì sao con không nên làm việc này, vì sao con không làm việc kia, chắc chắn hữu ích hơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vohoangnam
    Đang tải...

2. hophudat

hophudat Thành viên rất tích cực

Ðề: 5 câu bố mẹ đừng bao giờ nói với con

Đây toàn là những lời nói của bố mẹ khi con cái làm sai một điều gì đó, không nên nói nhưng thực ra cũng rất khó

3. Me_Titi

Me_Titi Thành viên tích cực

Cả 5 câu này mình đều đã nói với con mình,haiz, làm sao để ko phải nói những câu này đc khi mà con bướng bỉnh, nghịch ngợm và không chịu nghe lời :((

4. thanh_kt

thanh_kt Thành viên rất tích cực

đọc để rút kinh nghiệm dần thôi. Mình cũng đã từng nói với con nhg câu như thế haizzz phải thay đổi mới đc. Thanks chủ top đã chia sẻ

5. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

oái khó mà tránh đc 5 câu nói đó với con đc

6. thuydung6636

thuydung6636 vợ chồng nhà 2 con mèo

hic, nóng lên rồi khó kiềm chế lắm bạn ạ, dù mình biết nói như vậy là k dc

7. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Oạch, chết dở, mình toàn nói những câu này với con mình! Nhưng không nói không được vì nó nghịch quá cơ.... Mà thú thật là cũng chẳng biết nói câu nào nhẹ nhàng và mang tính giáo dục hơn cả!

8. Nhoczizou

Nhoczizou Gỏi cá trích - Gỏi Cá Mai

Mình cũng nói với mấy chị của mình đừng nên nói với con như vậy.
    Các chị mình nói "nóng lên thì sao kiềm được".
    Nhưng theo mình cái quan trọng là quan điểm của bản thân mình, nếu mình thấy như thế là k nên với trẻ thì mình sẽ tự giảm dần những câu nói đó.

Cũng cách nói chuyện và hỏi con, con sẽ tự trả lời, và sẽ ngoan hơn.
    Ví dụ em bé đang ngủ mà anh trai quậy tưng bừng, làm ồn, thì mẹ không nên la con, mà gọi "anh hai" lại hỏi "con có thương em nhiều không".
    Hoặc con lười ăn cơm, mình sẽ hỏi trẻ "ở lớp con bạn nào ăn giỏi nhất" hoặc "lớn lên con thích làm gì, muốn mau lớn khỏe mạnh thì mình phải làm sao", từ đó mình sẽ khuyến khích con

9. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

công nhận nói là vậy nhưng làm lại khác

10. Dam

Dam Bắt đầu tích cực

Đọc ngay. Oánh dấu khẩn trương để rút kinh nghiệm!

11. dencos

dencos Banned

bài viết hay đó ^^ thanks bạn nhiều nhé

12. vancouver

vancouver Thành viên rất tích cực

Toàn là những câu ngày nào mình cũng nói, lại còn nói nhiều nữa chứ. Từ sau phải rút kinh nghiệm, phải kiềm chế thôi, hix.

13. trambich916

trambich916 Thành viên mới

Oạch, chết dở, mình toàn nói những câu này với con mình! Nhưng không nói không được vì nó nghịch quá cơ.... Mà thú thật là cũng chẳng biết nói câu nào nhẹ nhàng và mang tính giáo dục hơn cả!

14. Mit' Father

Mit' Father Thành viên đạt chuẩn

Khổ ghê, biết thế, dưng mà cũng khó ĐỪNG đây:cry::cry:

15. Three-L

Three-L Bắt đầu nổi tiếng

Những câu này mình cũng hay sư dụng nói với con, chắc phải rút kinh nghiệm dần dần.

16. olalalaa111

olalalaa111 Ô La Ô La

oái, toàn những câu e hay nói. hu hu hhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhuuuuuuuuuuuuuuuu

17. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

EM cũng nói những lúc con bướng. phải học hỏi rút kinh nghiệm ngay thôi. hu u

18. nắng ngơ

nắng ngơ Nhím còi

Hồi bé mình nghe đủ 5 câu này luôn :-k

19. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Trước kia, em thường bắt bản thân mình làm gương cho các em noi theo. Từ khi em nghe thấy em trai em nói bậy 1 câu, em răn đe luôn bằng cách ngồi nói chuyện với em trai em, khuyên nhủ là chính, rồi bản thân em cũng ko nói câu nói nào bậy để em trai học theo. Thậm chí em út nhà em nếu có nói bậy cũng bị em nhắc nhở luôn. Em gái em cũng được khuyên như thế. Hồi đó gần như mấy chị em em ko hề có câu nào nói bậy, chửi bậy cả.
    Nhưng từ khi em đi học ở HN, các em trai đều ổn định hơn nhưng cũng đã có đôi lúc nói những câu hơi bậy 1 tý.

Xem ra, việc rèn luyện đều cần cả một quá trình nhỉ. Nhưng đôi khi bức xúc lên bảo kìm chế thì cũng ko phải dễ dàng gì.

20. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Dạy con là cả một hành trình gian nan