Kinh nghiệm: Chia sẻ chính sách thắt lưng buộc bụng nhà mình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Bi & Chip, 28/2/2013.

1. Bi & Chip

Bi & Chip Thành viên chính thức

Trước đây nhà mình chi tiêu hết khoảng 15 - 18tr một tháng. Năm nay thấy tình hình kinh tế ngày càng khó và bây giờ chỉ có mỗi chồng mình đi làm nuôi 3 mẹ con (bé lớn 5 tuổi còn em bé gần 3 tháng), nên mình phải cân đối lại tài chính gia đình và tiết kiệm tối đa chi phí. Mình ghi ra tất cả các khoản phải chi tiêu trong 1 tháng và xem khoản nào có thể cắt giảm được. Mình đã giảm được khá nhièucác mẹ ạ. Mình kể ra cho các mẹ cùng tham khảo nhe:
    1. Người giúp việc: đang thuê theo giờ HC, lương 3tr. Bi giờ thuê buổi sáng + 4h chiều đến đón bé lớn ở trường về, các công việc khác buổi chiều tranh thủ lúc con ngủ mình tự làm, lương 2tr
    2. Bé lớn trước đi học trường tư 3,2tr/ 1thang. Tiện đợt chuyển nhà và cũng phải cho con làm quen với môi trường tự lập hơn để sang năm còn vào lớp 1 thế nên chuyển cho con sang trường công, 1tr/ 1thang
    3. Trước mẹ và bé lớn uống sữa ensure hết 3 hộp/1tháng (1,8tr). Bây giờ đổi sang sữa tươi mộc châu cũng rất ngon và đủ chất (hết 4 túi 1 ngày, 28.000đ, khoảng 900k /1 tháng)
    4. Ăn uống thì ko cắt giảm nhưng ko đổ thức ăn đi như ngày xưa nữa. Tối mình nấu nhiều để hôm sau cho chồng mang cơm đi làm (vừa ngon mà vừa tiết kiệm được tiền ăn trưa cho chồng).
    5. Việc dùng điện, nước, điện thoại nhắc nhở tất cả các thành viên trong gia đình có ý thức cũng tiết kiệm được khá nhiều.
    3 tháng nay nhà mình chỉ tiêu hết 10 - 12tr/ tháng thôi các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bi & Chip
    Đang tải...

2. dochipxinh

dochipxinh

Ðề: Chia sẻ chính sách thắt lưng buộc bụng nhà mình

Chúc mừng mẹ nó đã thực hiện thành công chính sách thắt lưng buộc bụng... em thấy mẹ nó liệt kê những khoản kia cũng khá hợp lý
    Nhà em từ đầu tháng 2 đến giờ cũng tập tành mang cơm đi làm, có 4ng ( 2 VC + con 3t + em gái học ĐH ở cùng) chi tiêu cũng same same nhà mẹ nó
    - Thuê nhà + điện nước: 2.6Tr
    - Tiền học của con + sữa: 2.5Tr
    - Tiền ăn cho 4 người ( chỉ bữa tối thôi vì bé ăn sáng ở lớp, người lớn tự lo bữa sáng) tầm 2.5Tr
    - Tiêu vặt của 2 VC: 3tr ( xăng xe, đt, cafe, ăn sáng)
    - Phát sinh khác ( quần áo, ma chay, cưới hỏi: 1tr)
    ...............Cũng 12Tr rồi nhỉ, cả nhà góp ý xem có bớt được khoản nào ko ạ?

3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Giỏi quá bạn ạ! 4 người mà hết từng đó là siêu đấy! Tớ cũng phải học hỏi các mẹ thôi!

4. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Em cũng lót dép học hỏi các mẹ - cố gắng chi tiêu tiết kiệm trong mức độ cho phép thôi.

5. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

CÁc mẹ siêu quá. Nhà mình tháng nào cũng hết 12-14tr cho 3 người: 2vc và 1 bé 1 tuổi. (Ko thuê nhà, và có bà trông ko mất tiền). Ấy thế mà từ tháng này, bé con lại đi lớp, 2.5 triệu 1 tháng. Hhuhu k biết tiết kiệm thế nào đây. Mà cty chồng đang gặp khó khăn, có khi tháng tới chẳng có lương của chồng luôn. Các khoản chi nhà mình đây, các mẹ góp ý với:
    Điện, nc: 1 triệu/th (Nộp cho ông bà nội)
    Tiền học, ăn của con ở lớp: 2,5 triệu
    Ở nhà: sữa 400k, sữa chua 100k, bỉm tầm 400-500k= 1tr
    Ăn ở nhà bữa tối + các thứ linh tinh dầu gội, sữa tắm, kem đánh răng, vv... = 3tr
    Xăng: 200k, DT: 100k, THC: 110k, Internet: 100k = 510k
    Phát sinh: Đám cưới, giỗ, biếu ông bà, mua quần áo, về quê, vv... = 3 - 6 triệu

Tổng cộng = 11 - 14 triệu. (Nhưng mà chẳng có tháng nào 11tr cả)

Lương của mình chỉ hơn 6 triệu thôi. Tháng này chồng ko có lương thì các mẹ bảo em tiêu ntn đây?
    Cùng lắm là đưa cho ông bà 500k điện nước, còn các khoản khác, khó bớt quá.

6. Bi & Chip

Em bé nhà mình nuôi hoàn toàn bằng sữa mẹ nên chỉ mất tiền mua bỉm và tiêm chủng thôi. Số tiền kia là chi phí cho 3 người ở nhà thôi còn chưa tính tiến xăng và điện thoại của chồng mình đi làm (chắc cũng chỉ mất 1tr vì ăn sáng mình cũng nấu ở nhà luôn). Còn nữa: ngày trước hoa quả toàn mua sầu riêng, bưởi da xanh, nho mỹ... => bây giờ hoa quả đổi sang chuối, cam, xoài... Trước tuần nào cũng phải ăn cua, ghẹ, cá hồi => bây giờ khoảng 1 tháng mới ăn một lần thôi.
    Các mẹ cứ kê các khoản chi trong một tháng ra rồi xem có khoản nào thấy không quan trọng lắm thì cắt hoặc đổi sang loại rẻ tiền hơn. Thời buổi suy thoái kinh tế thế này phải tiết kiệm mà phòng lúc thất nghiệp, ốm đau. Mỗi gia đình có một cách chi tiêu (có người thấy thứ này quan trọng, nhưng có người lại thấy không quan trọng) nên rất khó để tư vấn. chúc các mẹ tìm ra được chính sách thắt lưng buộc bụng cho gia đình minh

mamachipAncomilk thích.
  7. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy mẹ nó chi tiêu khá hợp lý rùi.
    Nhưng mình thấy nếu dùng sữa tươi hết 28k/ ngày thì mẹ nó nên mua sữa bột cho con. Vừa đủ chất và thực tế ko đắt hơn miễn chọn hàng phù hợp cho con....

8. Ancomilk

Nhà em thì cũng cố gắng cắt giảm nhiều thứ nhưng có cái khoản chuyển cho con về trường công thì ko được. con em quen MT bên tư thục rùi chuyển về bé ko chịu...

9. Ancomilk

Điện nước và ga cũng cần tiết kiệm ạ. Điện thì nên tận dụng ánh sáng trời. Chỉ bật đèn buổi tối.
    nếu không gian nhà bạn thoáng thì nên mở cửa cho mát, hạn chế dùng quạt điều hòa...
    Ga thì khi đun nên bật cho ngọn lửa vừa đủ đáy nồi ko chờm ra bên ngoài,...

10. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em rất lười ăn, toàn uống sữa là chủ yếu. Em cho uống Pediasure, trộm vía đợt này mỗi tuần gần hết 1 hộp 1.8kg - mới tăng lên 980k/hộp. Nhưng mà đau ví mẹ quá, bố mẹ nhịn ăn nhịn mặc mua sữa cho con. Em định đổi sữa mà không biết thế nào.. hic... Các mẹ cho em lời khuyên với. Nếu đổi được sữa rẻ hơn thì khoản đó coi như để tiết kiệm được chứ giờ thì vô cùng khó khăn ạ.

11. meyeucon1109

meyeucon1109 Thành viên tích cực

nhà em có 2vc thôi, mới cưới nên chưa có em bé. tiền thuê nhà không phải mất vì được ở nhờ nhà anh rể, nước không phải trả vì dùng nước ......giếng khoan ( khu nhà em chưa có nước máy). Tiền chỉ chi trả cho điện và các sinh hoạt ăn uống, tiêu vặt của 2 vc, và các công việc phát sinh. một tháng cũng hết tầm 5tr. So với các mẹ thì ít nhưng đồng lương ít ỏi nên thấy vẫn cần phải cắt bớt

12. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

nếu uống pediasere thì lười ăn vẫn hoàn lười ăn thôi bạn ơi. Sữa cao đạm thế thì no suốt ngày.
    M nuôi 2 đứa con và toàn dùng sữa nội (trước là vinamilk và giờ là CGHL). Ngày con lớn nhà mình hơn 1 tuổi lười ăn m cũng cho uống vinamilk + pha sữa bằng nước gạo lứt (đứa đầu nên m cầu kì lắm).
    Bạn cố gắng cho con ăn cơm, cháo. sữa cao đạm thì uống 1 cốc trước khi đi ngủ thôi. loại này chuyển sang sữa nội cũng có mà.
    Lúc đầu m cũng cho uống sữa ngoại, sau thấy đau ví quá chuyển sang sữa nội thấy nhẹ cả người, tiền dư mình thay đổi đồ ăn cho con, ăn thêm váng sữa, hoa quả.
    Yên tâm các bé qua 2t là nhanh lớn lắm.

13. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà e chẳng biết tiết kiệm đi khoản nào vì thấy khoản nào cũng cần cả. Có chăng thì học các mẹ dậy sớm đi chợ đầu mối là rẻ thôi ah

14. songngam153

songngam153 Sóng Ngầm Nha Trang

Mình đang bầu mà cứ đụng đến sữa bột là tiêu chảy, chỉ uống được vinamilk ko đường. Con trai 11 tuổi vẫn uống sữa tươi thay nước, nhưng chọn loại tốt hơn xíu thôi.

15. Ancomilk

Sữa nội hay ngoại đều okie nếu sữa đó hợp với bé mẹ nó ạ.
    Mình chỉ thắc mắc cái dòng bôi đỏ của bạn nó hơi phản khoa học một tý nhé. theo đúng hướng dẫn dùng sữa công thức thì chỉ pha bằng nước chứ ko bằng bất cứ thứ gì khác nhé ko thì ko tốt cho bé đâu bạn ạ.

Tính ra sữa Vinamik 180k/ hop 900h khá kinh tế đó các mẹ... Chịu khó pha cho con sữa bột thì tính ra rẻ hơn sữa tươi đó...

Riêng nhà mình cách thức cắt giảm của nhà mình chỉ nhằm vào bố mẹ ko nhằm vào con... Con cái cần được chăm sóc tốt nhất...
    Nhiều thứ có thể giảm được từ tiền cà phê, ăn sáng, shopping của bố mẹ, tiền điện, tiền ga cũng có thể giảm được chứ còn ăn uống của con cái nên đủ chất.

songngam153 thích bài này.
  16. Ancomilk

Nếu bé nhà bạn trên 3 tuổi dùng Grow rẻ hơn nhiều. Hộp 1.8 kg khoảng hơn 500k thôi./

17. Bi & Chip

Mình cũng đã thử cho con uống sữa bột nguyên kem cô gái hà lan nhưng nó kêu chán. Đổi sang sữa tươi con lại thích (mỗi lần uống hết túi 250ml). Sữa pha trước kia nó chỉ uống 150ml (pha lên chắc được khoảng 180ml thôi).

18. Bi & Chip

Bé lớn nhà mình cũn,g khó ăn uống từ nhỏ nên mình rất cẩn thận chọn trường cho con. Mẹ phải đổi 3 trường con mới hợp và thích đi học. Nhưng sang năm vào lớp 1 rồi phải quen với môi trường tự lập hơn ko thì làm sao mà đi học được. Cho con quen dần từ bây giờ đến khi vào lớp 1 đỡ bỡ ngỡ ko nó thay đổi đột ngột quá nó sốc lại ko học được thì chết. Lý do này là chính chứ ko phải vì để tiết kiệm mà mình chuyển trường cho con

19. C_T

C_T Vì em là gió...

Bớt đc 6tr là tốt rồi. Chúc mừng chị đã cân đối đc chia tiêu ^^ cả chuyện anh xã nhà chị mang cơm nữa :D, thích những anh như thế ;p

20. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Ôi nhà em năm nay phải cắt giảm chi tiêu 1 cách tối đa vậy, mệt quá hic hic