Bé 14 Tháng Nhận Mặt Chữ Cái.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi hanguyen08, 7/1/2010.

1. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

em k biết đăng bài ở khu vực nào cho chuẩn nữa mod ơi. nếu em đăng sai mod chuyển hộ em với.
    tình hình là em muốn trao đổi với các bộ mẹ đã đọc bộ sách em phải đến havard học kinh tế và bố mẹ đã cho con xem bộ đĩa DVD Bé Yêu biết đọc
    con em đã xem bộ đĩa này từ 2 tháng tuổi đến giờ thời lượng mỗi ngày khoảng hơn 1 tiếng đồng hồ. em cũng kết hợp đọc sách em phải đến havard học kinh tế để lấy kinh nghiệm dậy và theo dõi con.
    bé nhà em đến thời điểm này đã có những sự phát triển vượt trội về mặt trí tuệ. em muốn trao đổi với các ống bố bà mẹ về giai đoạn phát triển này của trẻ, để em có thể có kinh nghiệm và tiếp tục hướng cháu đi đúng đường. cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hanguyen08
    Đang tải...

2. MebeThuan

MebeThuan

Mình đây. Bé nhà mình hiện tại đã 15 tháng. Từ hồi con 6 tháng mình bắt đầu cho con xem VDV BÉ YÊU BIẾT ĐỌC. Tuy nhiên mình k kiên trì được như bạn, bé nhà mình chỉ xem lúc con... măm măm thôi.Nhưng con mình đã có thể đọc theo băng khi hình xuất hiện, ví dụ "Vịt bơi bơi", "Hình tròn nhỏ màu vàng => con chỉ đúng hình và nói "vàng"... đại loại con nói theo đĩa nhưng mình nghĩ theo kiểu trí nhớ học vẹt thôi.
    Mình cũng muốn học tập kinh nghiệm để có thể dạy con theo cách này...

3. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

CHỊ ƠI em còn mua cho cháu bộ thẻ hình ảnh gồm 50 hình của bộ đĩa DVD bé yêu biết đọc đó. hàng ngày em chỉ vào các con vật và các hình
    em hỏi cháu
    - con tìm con gà cho mẹ
    cháu tìm dc gà ngay lại còn nói ò ó o nữa. kể cả khi hình con gà úp xuống mà chỉ có chứ Gà
    còn nhièu thứ khác nữa hầu như các con vật cháu đều nhận biết đc.
    con em cũng có tình trạng học vẹt như bé nhà chị đây.
    hiiii
    làm sao để con chúng ta nhận biết dc thêm và hiểu biết thêm nhi?

có mẹ nào đang theo chương trình này vào đây buôn dưa lê đi nào.

4. MebeThuan

MebeThuan

Ngoài lề tí: Em mua bộ thẻ đó ở đâu vậy mách chị với:D

5. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

em mua của 1 mẹ trên diễn đàn. nếu em nhớ k lầm thi mẹ đó ở trên đường bưởi.
    chị thử lập 1 topic tìm chị ấy đi.

6. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

quên mất con em sinh ngày 12/10/08
    cũng đã 15 tháng chứ nhi?

7. teacher05

teacher05 Thành viên mới

EM PHAI ĐẾN HARVARD HOC KINH TẾ là cuốn sách hướng dẫn nuôi dậy trẻ cho đúng,nội dung xuyên suốt của cuốn sách đó là cho trẻ tiếp dục với giáo dục càng sớm càng tốt,vì 90% nào bộ của trẻ phát triển vào giai đoạn từ 0 đến 12 tuổi,mình còn cho bé học cả tiếng anh tự học ở nhà bộ giáo trinh popodoo rất hiệu quả,các bạn thử xem

8. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình cũng có đọc qua "Em phải đến Havard học kinh tế", thật ra thấy không thích quyển này lắm. Cách bà mẹ dạy cho bé thể hiện ý chí áp đặt những mong muốn của bà mẹ đối với bé hơn là phát triển những phẩm chất tự nhiên.

Vợ chồng mình đang dạy con theo cách sau đây:
    - Nói chuyện với bé thật nhiều
    - Cho bé đi ra ngoài nhiều
    - Không la mắng, không lớn tiếng
    - Luôn khen bé khi bé làm điều tốt
    - Giải thích cho bé khi bé làm điều không tốt
    - Khi mình làm sai thì mình xin lỗi bé, khi bé làm gì cho mình thì mình cám ơn, muốn bé làm gì cho mình thì "nhờ con làm dùm mẹ.."

Cách này mình áp dụng từ lúc bé còn rất bé, nay bé được 21 tháng và:

- Có thể nói chuyện như người lớn, dùng câu từ rất chính xác, mỗi câu luôn đầy đủ chủ từ + động từ + vị ngữ, vốn từ rất phong phú, khi hỏi biết trả lời rất chính xác.
    - Thuộc trên dưới 5 bài đồng dao với độ dài từ 4 câu trở lên
    - Biết đếm hoàn hảo từ 1-10 (nhưng lại hay bỏ số 4)
    - Biết tên hầu hết các con vật (có trong hình của tã goon) và nhiều hơn
    - Khi bé làm ba mẹ đau hay giận thì bé tự biết xin lỗi, ba mẹ làm gì cho bé thì bé biết cám ơn, tối trước khi đi ngủ biết tự chúc ba mẹ ngủ ngon.., bé muốn mình làm gì cho bé thì biết nói "mẹ...làm dùm cho con.."

Nói chung mình thấy trẻ con rất thích bắt chước, cho nên muốn bé hiểu biết nhiều thì mình phải giao tiếp với bé nhiều, cung cấp nhiều thông tin cho bé và đặc biệt phải kỹ từng lời ăn tiếng nói trước mặt bé.

Sửa lần cuối: 8/1/2010
    MebeThuanhanguyen08 thích.
  9. mebinzin

mebinzin Thành viên tích cực

cái này bạn ra các hiệu sách ở Nguyễn Xí nhiều lắm

10. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mình cũng giống mẹ Rùa con, đã đọc qua những quyển sách nuôi dạy con thông minh nhưng chốt lại là để con mình phát triển tự nhiên thì tốt hơn.

Cún nhà tớ hôm nay tròn 27 tháng nhưng có thể đối đáp với mẹ từ hồi 20 tháng 1 cách đủ câu, có lập luận (theo kiểu trẻ con), biết nhận hết mặt chữ từ hồi sớm hơn. Có thể đánh vần kiểu như: mẹ nói về cái bàn thì con nhẩn nha: a nờ an, bờ an ban huyền bàn ý ... Mẹ bật kênh có người Anh nói chuyện thì biết là họ nói tiếng Anh, tiếng Hàn thì bảo họ nói tiếng Hàn Quốc.. Hát thì từ hồi 20 tháng đã hát từ bài này xuyên bài nọ rồi, bài dài như "chú bé loắt choắt", "hò dô ta"... ko hề bị lẫn 1 từ; rồi xuyên tạc bài hát 1 cách trật tự (nghĩa là thay 1 từ nào đó = 1 từ nào đó thì sẽ thay cả bài)...

Nhưng tớ ko bao giờ nghĩ là con tớ có 1 sự phát triển nào vượt trội cả. Hì hì, xin lỗi chủ topic nhé, tớ cũng nghĩ con bạn chưa có gì vượt trội. Trẻ con đang tuổi nhận biết, bất cứ cái gì nó cũng tiếp thu được và bắt chước. Có đứa nhanh có đứa chậm hơn. Thế thôi, chứ vượt trội là 1 cái gì đó xa xỉ lắm.

Cách đây mấy tháng đọc mấy bài về các cháu, 1 thời từng được coi là "thần đồng" vì biết đọc, biết viết sớm cuối cùng lúc lớn lại không phát triển được bình thường, mình đã rất đau lòng. Phải chăng vì người lớn quá kỳ vọng, quá ngộ nhận nên đã làm hỏng tương lai của các bé. Hi vọng chúng ta không mắc phải những sai lầm như thế. Hãy để cho các bé được là trẻ con.

Sửa lần cuối: 8/1/2010
  11. hanguyen08

hanguyen08 0988.366.869

đấy cái cần ở đây là em thấy bắt đầu ra vấn đề rồi đấy. em cũng muốn cháu phát triển 1 cách tự nhiên. nhưng dù sao vẫn hướng cho con theo chiều hướng nhất định.
    nó là trẻ con nhiều lúc thấy cháu bắt chước người lớn, bắt chước theo ti vi, hay anh chị rất nhanh. nói rất chuẩn. nhưng nhiều lúc hỏi cũng k thèm nói. em k nói o đây là con em đã phát triển trí tuệ 1 cách vượt bậc so với các bé khác. mà nói đến sự vượt trội trong 1 khoảng thời gian nhất định cháu bắt đầu có những khả năng nhận biết các sự vật, sự việc một cách có tư duy.
    và em muốn tham khảo kinh nghiệm của các mẹ để có thêm kinh nghiệm về dậy con mình.
    vì đây là đứa con đầu lòng mà.

12. teacher05

teacher05 Thành viên mới

các bạn cứ nghĩ khó khăn quá chứ.mình thấy có thể làm cho con mình vựơt trội được,lúc bé trẻ phát triển não phải nhiều hơn não trái.nên phát triển ngôn ngữ tốt nhất từ 0 đến 12 tuổi.nên bạn cho trẻ học càng sớm càng tốt,trong cuốn em phải đến HARVARD hoc kinh tế cũng đề cập tới phương pháp này,do đó chúng ta cho trẻ tiếp xúc với ngoại ngữ ngay từ nhỏ,trẻ học sẽ dễ dàng,mình biết bộ giáo trình popodoo giành cho trẻ tự học tiếng anh trong vòng 3 năm rất hiệu quả.bạn thử bấm vào link dưới xem thử nhé

13. otvang

otvang Bắt đầu tích cực

Mình cũng đọc trong cuốnBên Cạnh Những Điều Bí Ẩn thì họ nói rằng những cô bé cậu bé thần đồng khi lớn lên sẽ mất dần khả năng xiêu phàm đó vì trong não bộ sẽ tự cân bằng,và ra mức giới hạn trong lóp vỏ não gigigi đó,do vậy các khả năng đó tự mất dần.Đại khái là thế tớ không nhớ rõ lắm....

14. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Giá bộ sách đó bao nhiểu hả bạn, mình đang quan tâm. Bé nhà mình rất thích xem các đĩa tiếng anh nên mình muốn mua thêm 1 số loại đĩa khác để cho bé xem

15. bonbon08

Mình muốn hỏi bộ sách cho bé học ỏ nhà

16. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mình thấy vấn đề các bạn quan tâm rất hay. :)
    Mình cũng đã đọc "Em phải đến...". Theo quan điểm của mình thì bà mẹ trong quyển sách đó thật "khủng khiếp" . Về cơ bản là bà mẹ áp dụng đúng nguyên tắc là giáo dục trẻ em từ sớm và thật ra điều này không sai. Nhưng cách thức bà mẹ áp dụng làm mình thấy mệt mỏi. Hơn nữa cách làm đó khó sao chép.
    Còn về việc bạn chủ topic lo bé học vẹt thì theo mình là không sao đâu. Vì bé xem tranh, xem chữ thì bé sẽ nhớ như nhớ một hình ảnh. Sau đó cứ gặp hình ảnh đó thì bé sẽ đọc chính xác tên gắn với sự vật theo trí nhớ của bé. Khi bé nhớ được nhiều sự vật và chữ gắn với sự vật đó thì bé sẽ đọc được những từ bất chợt trong sách , tạp chí mà bé thấy giống với những gì bé đã được biết. Chỉ có một điều rất quan trọng là hàng ngày bé phải được nói chuyện, chỉ bảo nghiêm túc, không có những hư từ để bé hiểu sự vật tường tận. Nếu được như thế thì những từ, câu bé đọc được sẽ không giống con vẹt :)
    Vài lời chia sẻ.

17. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Đọc bài viết của các mẹ mình thấy hơi lo cho cu con nhà mình! Hic, nhà mình cả hai vợ chồng đếu thống nhất là sẽ để con phát triển tự nhiên với sự định hướng của cha mẹ. Nhưng đến giờ đã tròn 14thang bé vẫn chưa nói được nhiều. Chỉ được 1 vài từ như: ba, măm măm vậy thôi. Nếu được dậy trò gì đó thì bắt chước rất nhanh nhưng để mà chỉ đâu là con gà, gà kêu thế nào... thì đúng là chịu luôn. Mình cũng ko biết như thế có vấn đề gì ko nữa. Mình có hỏi mẹ chồng mình thì được biết, bố của bé khi nhỏ cũng chậm nói và nói rất ngọng đến năm 4 tuổi mới tạm ổn, mọi người thường gọi là thằng ngố. Nhưng khi lớn lên trộm vía học rất tốt, còn được giải toán quốc gia nữa mặc dù sinh ra lớn lên ở 1 tỉnh miền núi nghèo nhất nước. Có phải bé chậm nói là do di truyền từ bố không nhỉ, vì mình cũng rất chịu khó trò chuyện và dạy bé học nói.

18. teacher05

teacher05 Thành viên mới

chúc mừng bạn,vì bé nhà bạn rất thông minh,và lão phải của bé rất phát triển,học tiếng anh qua các hình ảnh là rất hiệu quả.giáo trình này hiện nay độc quyền tại việt nam và chỉ có ở hà nội mới có thôi,thực sự là rất hiệu quả,bạn mua về là biết ngay hiệu quả, 1 bộ giáo trình này có thể cho trẻ học trong 3 năm,và đặc điểm nổi bật là trẻ có thể tự học tiếng anh ở nhà và học tiếng anh theo tiếng mẹ đẻ.

19. bonbon08

Hix bạn ko báo giá à. Nếu mua phải mua trọn bộ luôn à, ko mua từng phần được hả bạn

20. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mỗi bé phát triển khác nhau mà bạn . Đừng lo lắng quá nhé. :)

meruarua thích bài này.