Cần giúp: Bé nhà em thuận tay trái nắn mãi mà chưa sửa được.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi babyvina, 11/1/2010.

1. babyvina

babyvina Thành viên nổi tiếng

Bé nhà em năm nay 4,5 tuổi thuận tay trái toàn vẽ và viết bằng tay trái, mẹ nhắc nhở thì chuyển tay nhưng chỉ phút trước phút sau lại như cũ. Ở lớp bé cũng bắt đầu tập tô nét rồi nhưng viết tay phải thì chậm và xấu. Em rất lo vào lớp 1 mà cứ thế thì không ổn. Me nào có cao kiến gì không ạ giúp em nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi babyvina
    Đang tải...

2. teacher05

teacher05 Thành viên mới

bé nhà bạn thuận tay trái ko có gì là đáng phải lo cả,đó là do phát triển tứ nhiên thôi,não phải của bé phát triển mạnh nên bé thuận tay trái là hoàn toàn đúng,ở các nước châu âu người ta để trẻ phát triển tự nhiên nên ta thấy bên đó có rất nhiều người thuận tay trái,do thói quen của người việt nam là viết bằng tay phải nên các mẹ cứ áp đặt cho bé từ nhỏ hoàn toàn ko tốt,bạn hãy để trẻ phát triển tự nhiên,bạn ko nghe thấy câu những người thuận tay trái thường có tài sao?đó là giải thích lý do vì sao lại như vậy?

babyvina thích bài này.
  3. mehaudau

mehaudau Thành viên tích cực

Mình ủng hộ ý kiến bạn này, bé nhà mình mới 2 tuổi thôi nhưng hiện tại toàn dùng tay trái, có nói bé thay đổi thì bé đổi thìa sang phải đuọc không đến 1 phút rồi lại lóng ngóng đổi sang tay trái. Mình có chơi với một ông thầy giáo người Mỹ viết tay trái, chỉ hỏi sao mày lại viết tay trái hồi mày đi học cô giáo mày không mắng ah? Ông ấy bảo là ở nước của ông ấy không care chuyện đấy, để tự nhiên viết tay gì mà chả được, rồi ông ấy dẫn chứng tên 2 ông tông thống nước nào ấy mình quên rồi cũng viết tay trái có sao đâu. Đúng như bạn nói ở trên là do não phải hoạt động tốt nên thuận tay trái thôi, những bé như thế thường thông minh và học tốt nên mình cũng không o ép con chuyện này. Chỉ sợ sau này bé đi học cô giáo cứ bắt viết tay phải thì mình ko thích lắm, muốn để cháu phát triển tự nhiên cơ,

4. inquocgia

inquocgia Bắt đầu nổi tiếng

Tớ nghĩ khi con bắt đầu đi học, bạn nên nói chuyện với cô giáo để con tự do dùng tay trái. Chị họ mình toàn viết tay trái, đến khi học nha sĩ, vì đồ toàn làm cho người thuận tay phải, chị ý mới luyện tập dùng tay phải lại đấy.

mehaudau thích bài này.
  5. mehaudau

Cám ơn bạn, nếu cô đồng ý thì tốt quá, nhưng theo mình biết thì ở VN mình, các bé đi học mà viết tay trái thì các cô đánh vào tay, thương quá:(

6. thanhbaby

thanhbaby Thành viên tập sự

Con gái tớ năm nay học lớp một, trước khi vào lớp một mình cũng rất lo và cũng tập cho con viết tay phải dần, mới đầu con viết cũng xấu và không nhanh, mình cũng tra đổi với cô giáo và nhờ cô giáo giúp. Bây giờ con viết đã quen tay và viết khá đẹp, còn được cô chọn đi thi viết chữ đẹp ở trường nữa chứ. Mỗi viết thì tay phải, còn ăn uống, cắt thì toàn tay trái, nhiều bạn ngồi cạnh con cũng thấy vướng vì con gắp tay trái, hay bị vướng chạm vào các bạn. Nên cũng phải nhờ cô cho ngồi cạnh với bạn nào thuận tay trái.

Sửa lần cuối: 26/1/2010
  7. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Thuận tay nào thì để bé tự do sử dụng tay đó, đừng nên ép 1 người thuận tay này phải dùng tay kia, bất cập về nhiều mặt. Em và 2 cô bạn gái thân cũng thuận tay trái đây, không sao cả mà. Không phải sửa đâu, cầm bút, cầm đũa tay trái cũng được mà, ko sao hết.
    Phương tây họ để tự nhiên như vậy, một phần cũng phục vụ cho công tác Y học nữa, nếu một bệnh nhân bị mất trí nhớ, muốn khôi phục lại thì việc xác định bệnh nhân đó thuận tay nào là rất quan trọng. Ví dụ vậy để thấy được việc để phát triển tự nhiên cần thiết như thế nào.
    Mẹ bé ko cần phải băn khoăn đâu!

8. kidsky

kidsky Thành viên tích cực

Giống y chang bé nhà tớ rùi năm nay vừa tròn 3 tuổi cũng toàn dùng tay trái là chính thôi,chỉnh 1 lúc bé lại chuyển wa tay trái.Bây jo cầm đũa cầm bút...tất tần tật đều tay trái.Gia đình mình đang tập cho bé dùng bút tay phải nữa để sau bé đi lớp viết cho thuận,các việc khác dùng tay trái cũng được hix

9. babyvina

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhiệt tình. Em cũng đồng ý với các mẹ là để con phát triển tự nhiên nhưng khổ nỗi ở Việt Nam các bé đâu được viết tay trái như ở nước ngoài. Em cũng chỉ mong bé rèn luyện để viết bằng tay phải thôi còn các hoạt động khác bé có thể thoải mái sử dụng tay nào bé muốn. Cái này cũng là do gien đấy các mẹ ạ. Chồng em cũng thuận tay trái mà, nhưng nhìn chồng em chặt thịt gà bằng tay trái thì cũng tức con mắt lắm các mẹ ạ;););)

10. mehaudau

Nhà mình thì ko ai thuận tay trái cả chẳng hiểu sao cu cậu lại thuần tay trái. Hỏi tí nhé thế chồng cậu có tài không hay làm quan to không, thấy bảo người thuận tay trái hay có tài nên cũng mơ con mình sau này làm quan to :D

11. pe_iu_anh_ne

pe_iu_anh_ne Thành viên sắp chính thức

Bé mình mới lên 4 tuổi có lúc cầm viết hay đồ chơi bằng tay trái nhưng mình dậy cho bé thì hết rồi. Chúc bạn luôn luôn giúp bé thành công nhe1

12. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Bé chưa đi học nên mình nghĩ tạm thời bạn ngưng cho bé đụng chạm đến cây viết 1 thời gian để cho bé quên, sau đó mới tập lại cho bé cầm bằng tay phải thử xem. Mình nghĩ viết thì nên cầm tay phải thì tiện hơn cho bé sau này, còn các thứ khác thì tay trái cũng được. Mình cũng cầm viết tay phải, các thứ khác đều tay trái hết.

babyvina thích bài này.
  13. babyvina

Đúng là thuận tay trái thì khác người mẹ nó ạ, còn tài thì mình chưa dám khẳng định, chồng mình thì cũng tạm tam thui đủ nuôi vợ con, còn làm quan to thì còn phải phấn đấu nhiều. Nhưng đúng là nhiều lúc thấy có những ý tưởng hay phết:rolleyes:
    MÌnh thì không mơ con mình sau này làm quan to, nhưng mình tin với điều kiện thuận lợi như ngày nay các con chúng ta chắc chắn sẽ trở thành những nhân tài cho xã hội chỉ cần chúng ta có phương pháp kiên trì dạy bảo và nhất là phải có niềm tin.

mehaudau thích bài này.
  14. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tớ hai đứa đều thận tay trái đây chả biết có đứa àno làm quan to không, nhưng trước mắt phải lo rèn cho con viết tay phải đây k đi học phiền phức lắm.

15. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Theo mình biết thì thuận tay trái hay tay phải là do Ông Trời sắp đặt sẵn rồi. Để tự nhiên rất tốt chứ chẳng có hại gì. Không nên uốn nắn để chuyển sang tay phải. Tuy nhiên, một số trường hợp do thói quen tiếp cận lúc đầu khi mới cầm đồ vật của bé thì về sau có thể thay đổi được.

babyvina thích bài này.
  16. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bạn đừng lo lắng quá như vậy. Theo như mình đc biết thì hiện nay có những trường cho phép trẻ viết bằng tay nào thuận nhất. Kể cả ở nhà trẻ chỉ có điều là ta phải năng tời nhà co để vận động hành lang thôi

babyvina thích bài này.
  17. phuquoc9898

phuquoc9898 Thành viên chính thức

Mình có cậu em trước viết tay trái nhưng luyện rồi dần dùng tay phải được bạn ạ, mà nên luyện để sau này thuận tiện trong cuộc sống, đừng lo lắng gì cả.

babyvina thích bài này.
  18. Autsum

Autsum Hội 79

Hồi học cấp 3 mình có một cậu bạn thuận tay trái nhưng đều viết và vẽ được cả 2 tay. Viết thì tay phải nhanh hơn 1 chút còn nét chữ thì 2 tay gần như là giống hệt nhau, còn vẽ thì phân biệt rõ ràng tay trái đẹp vừa nhanh hơn vừa đẹp hơn rất nhiều so với tay phải. Thi đại học kiến trúc bạn ấy chỉ vẽ bằng tay trái, hiện nay bạn ấy cũng khá thành công trong nghề của mình.
    Theo mình nghĩ nếu được bạn cứ để bé nhà bạn phát triển tay trái theo cách tự nhiên và rèn luyện cho bé dùng cả tay phải nữa để bé không khó khăn trong các hoạt động khác vì thực ra hiện nay trên thế giới hầu như tất cả các đồ vật họ thiết kế đều cho tay phải dùng.
    Bạn cũng nên nói với cô giáo về việc thuận tay trái của cháu để được cô giáo cùng giúp đỡ, bạn đừng lo lắng nữa nhé.

babyvinawebmaster thích.
  19. Mẹ_Tũn

Mẹ_Tũn Guest

Em cũng nghĩ là nên để cho be phát triển tự nhiên. Hồi bé đi học thấy bạn nào viết tay trái là cô giáo cầm thước gõ lên tay, có bạn đỏ hết tay mà không sửa được. Giờ thì xã hội cũng tiến bộ nhiều, mẹ nó tìm cách nói với cô giáo thì sẽ ổn thôi. Giờ cứ nhẹ nhàng nói cho bé hiểu là bé nên viết tay phải, luyện dần dần thôi ạ. Phát triển cùng lúc 2 tay thì tốt, hihi.

babyvina thích bài này.
  20. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Kevin nhà tớ hồi nhỏ cũng thích cầm đồ chơi, ném đồ chơi. cầm thìa.. đều tay trái. Mình cũng sửa dần cho con thì giờ cũng đã chuyển dần sang tay phải. Tuy nhiên cũng không nên áp đặt con quá khổ thân con. Tay nào cũng được miễn là con dùng tay đó cho công việc có kết quả tốt thì tay trái hay tay phải cũng vậy thôi :).