Tư vấn dùm mình dịch vụ giao cơm trưa văn phòng tận nơi.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi comvanphong668.quanghoa, 19/3/2013.

1. comvanphong668.quanghoa

comvanphong668.quanghoa Thành viên chính thức

Xin chào các bạn, các bạn có thể tư vấn cho mình dịch vụ này được không?

Chẳng là qua nghiên cứu thị trường và vài lời tư vấn góp ý của bạn bè. Mình và một vài cộng sự nữa quyết định mở Dịch vụ giao cơm văn phòng tận nơi. Hiện tại dự án đang trong quá trình hoàn thành, bếp công nghiệp đang setup, trong 2 tuần nữa sẽ xong bếp. Quan trọng bayh là có khách hàng.

Đối tượng mình hướng tới là Giới văn phòng, hay nhân viên ở bất kỳ công ty nào. Họ có rất ít thời gian dành cho bữa trưa, bữa trưa của họ thường không được chu đáo, đầy đủ dinh dưỡng, hay sự vệ sinh an toàn thực phẩm chưa cao.

Nếu:

1. Họ mang cơm tự nấu đi ăn hàng ngày thì không phải ngày nào họ cũng có thể chuẩn bị được, chắc chắn cũng sẽ có 1 hay 2 hôm gì đó trong tuần họ không chuẩn bị được. Và thực đơn món ăn của họ chắc chắn cũng nghèo nàn, không kích thích ăn uống được.

2. Họ ăn đi ăn cơm hàng, buổi trưa thường tranh thủ ra quán cơm hàng (cơm bụi) làm 1 suất cơm 25.000 hay 30.000 thì chắc chắc phần lớn một điều là điều kiện vệ sinh cũng như giá trị dinh dưỡng cho mỗi suất cơm đó là không cao

3. Họ hay ăn bún, miến, phở vào buổi trưa thì đương nhiên đó chỉ là tình huống thay thế, và thường ăn khi có đông đủ anh em đồng nghiệp

Nhất là những hôm trời nắng như đổ lửa, họ rất ngại đi ra ngoài ăn, chỉ muốn ngồi lại trong văn phòng để hưởng cái không khí mát lạnh của máy điều hòa. Nhu cầu gọi một suất cơm văn phòng về ăn là có, phải nạp năng lượng để chiều tiếp tục làm việc chứ.

Thực ra thì họ rất quan tâm sức khỏe của mình nhưng bản thân họ cũng chưa thấy được 1 dịch vụ nào hợp lý để thay đổi thói quen ăn cơm trưa hàng ngày của mình được.

Xã hội đang thiếu đi một dịch vụ tưởng chừng có rất nhiều nhưng thực sự chưa chuyên nghiệp và thực sự là chưa mang lại nhiều giá trị nhất có thể cho người tiêu dùng.

Chính vì những nhận định mang tính chất chủ quan đó mà Dự án cơm văn phòng cao cấp được lên ý tưởng và giờ đã đi vào triển khai.

Dự án chú trọng vào các ý chính sau:

_ Giá trị dinh dưỡng cho từng suất ăn

_ Thực đơn phong phú, thay đổi hàng ngày, tránh sự nhàm chán

_ Chi phí bữa ăn hợp lý nhất có thể, ở mức chấp nhận được

_ Dịch vụ nhanh chóng, tận tình, chu đáo. Nhân viên chuyên nghiệp miễn chê

_ Đặc biệt dịch vụ của mình có một điểm mạnh là hộp cơm cao cấp giữ nhiệt

Mọi người đóng góp ý kiến cho mình với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi comvanphong668.quanghoa
    Đang tải...

2. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

Ðề: Tư vấn dùm mình dịch vụ giao cơm trưa văn phòng tận nơi.

hjhj, em cũng sắp cho khai trương quán cafe on line giao tận nơi đây . dv tương đối giống nhau . có cơ hội hợp tác thì hay nhỉ . hì

comvanphong668.quanghoa thích bài này.
  3. duydaidot

duydaidot Bắt đầu tích cực

dịch vụ này rất rất hay chị ạ. Cty em ở 27 huỳnh thúc kháng, quanh đây chẳng có quán cơm nào ra hồn cả, phòng e toàn đi ăn bún đậu hoặc mang cơm ở nhà đi thôi. Em ăn bún đậu thì đến tầm 3-4h đói lả cả người, còn mang cơm đi thì rất lích kích bất tiện. Nhưng làm cái này vất nhất ở khâu giao hàng, KH muốn cơm nóng hổi thì làm thế nào ạ?

4. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

cái j cũng có rủi ro với thời buổi khó khăn này các chị nhỉ ? kiếm được đồng tiền thật khó .

5. comvanphong668.quanghoa

Cám ơn bạn, vậy là hy vọng mình có thể hợp tác rồi. Hiện tại công ty mình chưa đưa ra sản phẩm. Nhưng nhìn chung là công ty bám đuổi lĩnh vực này lâu dài nên rất chú trọng chất lượng sản phẩm. Công ty em nhập hộp cơm giữ nhiệt nữa mà, có thể giữ nhiệt đến 3h đồng hồ. Hy vọng sẽ làm hài lòng khách hàng.

6. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Nhiều người sẽ e ngại vì chất lượng cơm sẽ tốt lúc đầu và càng ngày càng chán. Thêm nữa, độ nóng hổi hok cao.

7. comvanphong668.quanghoa

Vâng, đúng rồi đấy ạ. Em cũng đang cho nghiên cứu về cái này, bên em có thể xuất được hóa đơn cho các công ty. Nhưng vấn đề nợ nần đúng là nan giải, lĩnh vực này rất thú vị những cũng có rất nhiều công ty đổ vỡ (đơn giản là các dịch vụ đưa cơm) không bám đuổi được thị trường và cũng chưa thực sự hiểu tâm lý khách hàng. Công ty em đi rất bài bản, hy vọng sẽ khác. Hi.
    Cám ơn chị đã đóng góp ý kiến

8. comvanphong668.quanghoa

Mẹ Nhược Ninh ơi, công ty mình nhập hộp cơm giữ nhiệt nên yên tâm về vấn đề là cơm và thức ăn bảo đảm luôn nóng hổi.
    Thêm vào đó: tiêu chí thực đơn thay đổi hàng ngày là một trong những tiêu chí mà tụi em đặt lên hàng đầu chị à.
    Khi nào khai trương chính thức, hy vọng sẽ mời các mẹ 1 suất free.
    Ưu tiên các mẹ gần khu vực Hoàng Mai, hoặc Hai Bà Trưng nhé, vì công ty em ở Mai Động

9. comvanphong668.quanghoa

Theo kế hoạch thì 20 tháng 4 này mình sẽ bắt đầu cho triển khai dịch vụ này, tuy lúc đầu còn nhiều bỡ ngỡ với khách hàng mới và thị trường còn nhiều khó khăn nhưng công ty vẫn đưa ra chương trình dùng thử cho tất cả mọi người.
    Sẽ có suất ăn miễn phí dành cho các mẹ và các đồng nghiệp tại cơ quan của các mẹ dùng thử sản phẩm để đánh giá chất lượng sản phẩm cũng như đánh giá độ nóng hổi của cơm ntn
    Thông tin chi tiết mình sẽ thông báo sau nhé>
    Mong mọi người ủng hộ nhiều

10. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

chúc mẹ nó thành công nhé...................

11. chivatom

chivatom Bắt đầu tích cực

Mang cơm hộp thì vấn đề đúng giờ là qtrong lắm ý mẹ nó. Bạn phải canh giờ để ng đưa cơm mang đến trc giờ nghỉ trưa của khách hàng. Cơm tránh nhất là bị vãi canh, dáy bẩn ra hộp. Rồi thì mắm, muối .... Giờ đưa cơm thì dao động trong vòng nửa tiếng thoai. Bạn phải tính để trong cung giờ ấy là phải Tổng tấn công đấy. Mà thường thường khách gọi cơm thường chỉ gọi trc từ 30' đến 1h thôi. Vì lúc gọi cơm thương thương là 10h trở ra, gọi sớm quá cũng khó vì có khi họ vừa ăn sáng xong. Hic.
    Nếu bạn ký hđ với các cty thì ổn
    Còn khách lẻ thì tốt nhất bạn làm quen với một bạn Mama của cty ý, chuyên gọi cơm cho cty, bạn có thể km, free xuất cơm của bạn ý cũng đc, chỉ để bạn ý có thêm nhiệt huyết để gọi cơm thui.
    Thỉnh thoảng bạn nên có chương trình KM nào đó vào ngày gì chẳng hạn để thu hút khách hàng vì dù sao cơm hộp bây h cũng đông lắm đấy.
    Và nên tránh tình trạng mới đầu thì cơm đầy đặn, sau lại vơi hơn là dễ mất khách lắm đấy.
    Bạn làm tờ rơi, đến các tòa nhà có nhiều vp ý. Bạn mang cả hộp cơm mẫu đi cũng đc, vào những nơi ý chào hàng, khách hàng vừa tập trung 1 nơi, mỗi nơi vài xuất cũng đc, còn hơn là chạy lan man bạn ah.
    Còn gì nữa ý nhỉ! Khi nào nhớ ra tớ viết tiếp nhá.
    Hy vọng góp vài ý kiến cho bạn!

12. Mẹ Kính Hồng

Mẹ Kính Hồng Mẹ iu Kính Hồng

Danh dau nghien ccuu, Hay day!

13. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

mẹ này có quán cơm ở huỳnh thúc kháng đúng ko nhỉ ? tks chị về những chia sẻ đáng quý . hjhj

14. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Ko có mẹ nào nhắc đến giá cả thì phải. Theo e thấy, mấy quán cơm gần chỗ e cơm cũng chỉ từ 20-30K/suất thôi. Biết là khâu vệ sinh sẽ ko đc đảm bảo hoàn toàn, nh hiện tại mọi ng vẫn ăn hàng ngày, chứng tỏ họ chấp nhận đc. Vậy liệu mục đích hướng tới của công ty là cơm nóng, đảm bảo vệ sinh đã đủ để thuyết phục khách hàng chưa ạ>?? Em là dân vp, cũng rất rất muốn ăn cơm nóng, sạch, vệ sinh, nh để chọn thì e vẫn chọn ăn ở quán bình dân. Đấy là e nghĩ đa số dân vp với mức lương tầm tầm, đủ sống. Còn tới mức giám đốc hoặc hơn thế nữa thì chắc ko phải bàn rồi ạ!!

15. chivatom

hì. Chuẩn. Nhưng giờ mình nghỉ rồi. Đôi điều đã trải nghiệm nên chia sẻ với mẹ nó

16. chivatom

Giá thấp quá ăn cũng không ổn đâu mẹ nó ơi! Giá thấp nghĩa là giá tp rẻ, mọi cái đều rẻ: gạo, dầu ăn, linh tinh ráo cả đều rẻ thì bán mới rẻ đc. Mình k khuyên mọi ng ăn cơm đắt nhưng giá dao động từ 30k-45k là ổn.
    Nếu các mẹ thử đi chợ đầu mối 1 hôm mà xem, vô vàn các thực phẩm giá rẻ: dầu ăn họ có những chai mà giống như kiểu mỡ lọc ý, ghê lắm. Mắm cũng mắm lít. Thịt gà thì đông lạnh Ném cún cún chít. Hiii
    Nên ăn giá cơm cao hơn bình dân 1 chút cho đảm bảo.

17. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

dịch vụ này rất hay chị ah, em thường mang cơm đi nhưng ngại nấu lắm,hihi, còn ra hàng ăn thì sợ không đảm bảo vệ sinh, nếu chị có dịch vụ tốt, thức ăn đảm bảo thì sẽ rất đắt hàng, chúc chị thành công

18. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Bạn mình trong HCm cũng phát triển theo loại hình này.

Giá hộp cơm là 22k/suất nhưng ng giao hàng đòi 5k/địa chỉ rồi.

Cuối cùng bạn ấy phát triển ko đc nên đành chỉ bán tại quán mà thôi.

Theo mình để thành công thì quán của bạn phải có mặt bằng đẹp - Gần các khu vực đông dân cư - Nhân viên văn phòng.

Nếu đánh vào đối tượng nhân viên văn p` thì sẽ khác, ng thu nhập TB - Thấp sẽ khác. Hic hic.

Hôm nào có cửa hàng bạn cho mình link web tham khảo với nha.

Chúc bạn thành công:)

19. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Bác cứ làm 1 thực đơn trong tuần , thi thoảng thay đổi món ....đảm bảo mình nấu ăn ngon , vs nhất định sẽ đông khách thui mà , sắp hè r dân VP trưa nắng nóng mấy khi ra đường ăn , toàn gọi ship tận nơi !
    Tất nhiên cũng phải có SL bao nhiêu phần ăn mới đc Free ship chứ

20. comvanphong668.quanghoa

Cám ơn các mẹ rất là nhiều. Thời gian vừa rồi bận triển khai nên không có thời gian lên đây để ghi nhận các ý kiến đóng góp của các mẹ. cảm ơn các mẹ rất là nhiều

Tính đến ngày hôm nay mình đã triển khai kinh doanh được 5 ngày rồi, đôi điều muốn chia sẻ cùng các mẹ.

1. Mô hình mình cam kết miễn phí vận chuyển 100% trong nội thành Hà Nội, trừ 3 quận Long Biên, Hà Đông, Hồ Tây. Đến 1/7 năm nay mình sẽ triển khai thêm 3 quận đấy.

2. Vấn đề Vệ sinh thì mình cam kết không 1 vấn đề gì, mình sẽ đưa hình ảnh bếp của mình lên đây sớm nhất để mọi người cùng chiêm ngưỡng, nguyên vật liệu có nguồn gốc xuất xứ. Mình tốn rất nhiều tiền vào vụ này rồi mới có giấy VSATTP

3. Về chất lượng món ăn thì 80% là Okie, tuy chưa được tuyệt đối vì mình còn phải kiểm định tay bếp của mình nhiều nhiều, vẫn còn 1 số vấn đề, nhưng cũng hứa hẹn 1 thời gian không xa là sẽ lên được 99%, vì quá trình xây dựng 1 thương hiệu về dịch vụ đưa cơm số 1 Việt Nam rất quan trọng ở cái chất lượng món ăn

Mình phải làm việc rồi, chia sẻ tiếp sau, mình đang gặp rất nhiều vấn đề khó khăn mà như các mẹ nói trên là đúng, mình sẽ trình bày từng cái một, mong được chia sẻ nhiều hơn