Bà giúp việc nhà các mẹ có như nhà mình không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hoapham.dfse, 22/3/2013.

1. hoapham.dfse

hoapham.dfse Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình được 4 tháng thì mẹ cháu phải đi làm được nhà chị bạn giới thiệu cho bà giúp việc. Bà ấy không chồng năm nay 50 tuổi. Tuần đầu đi làm thì có bà nội với bà giúp việc cùng chăm cháu. Con ốm bà nội lại đòi về quê nên mình phải xin nghỉ không lương ở nhà để chăm con.
    Từ lúc bà GV làm thì lúc nào cũng có 2 người ở nhà cùng chăm cháu. Cả nhà ai cũng nghĩ chiều bà ấy thì bà ấy chăm con mình tốt.
    Lương thì mình trả 3tr bố mình lên chơi thường hay cho tiền bà ấy. Mùng 8/3 thì hai vợ chồng đi mua quà cho bà ấy. Đi nhanh chóng để về với con quà cho bản thân cũng chả thèm nhớ đến.
    Con mình ngủ từ 8h30 tối đêm thì mình thức chăm con để cho bà ấy nghỉ ngơi đến sáng 7 giờ mới đưa nhờ bà ấy chăm hộ. Vừa đưa cho bà ấy con thì bà ấy bắt đầu sai. Đặt lưng xuống giường thì bà ấy kêu lấy khăn sữa cho con, pha sữa, đổ bô...đến tầm 8h30 mới tha cho mình. Mệt chả muốn ăn sáng mình ngủ đến 10 giờ là bà ấy đã gọi ầm ĩ dậy bế con. Hết sai mình lấy cái nọ cái kia cho con rồi sai chồng mình dọn dẹp nhà cửa. Suốt ngày bà ấy chê nọ chê kia. Bà ấy bế cháu ngồi võng rồi mọi việc là chỉ tay sai vợ chồng mình trong khi con thì đặt nằm chơi nó chơi ngoan chả khóc. MÌnh bảo đặt cháu xuống chơi thì bà ấy kêu đặt sợ trớ. Ức chế lắm mà vẫn phải nhịn bà ấy vì con.

Từ lúc bà ấy làm đến giờ thì tối nay mình mới ra ngoài đi ăn sinh nhật bạn. Vừa mới tập trung bà ấy đã gọi điện lu loa lên bảo vợ chồng đi thế thì ai bế con cho bà ấy ăn. Mình đã điện nhờ người qua bế con giúp bà ấy bảo bà ấy thì bà ấy kêu ngại. Mình bảo mình về bế cho bà ấy ăn cơm nhanh thì bà ấy kêu bà ấy phải ăn đoàng hoàng chứ không ăn kiểu vội vàng được rồi bà ấy đòi nghỉ việc. Thế là hai vợ chồng lại phải lóc cóc đi về. Dọn cơm cho bà ấy gà rang với sườn xào chua ngọt thì bà ấy kêu không có canh rau gì thì ai mà ăn được rồi bà ấy dỗi không ăn. Hai vợ chồng đi ăn về là phải đi mua bánh mì kẹp thịt với ngô luộc về dỗ bà ấy. Đêm nằm tức phát khóc không ngủ được mà cũng chẳng biết làm thế nào.
    Điện nhờ mẹ chồng giúp thì bà kêu đấy là con chúng mày thì đó là việc của chúng mày phải lo tao bận lắm. Chồng mình là con út các anh chị thì con lớn cả rồi có hai ông bà ở nhà chơi với nhau mà không nỡ giúp con. Công việc mà bà kêu bận là đi tập thể dục dưỡng sinh, sinh hoạt hội phụ nữ.
    Cứ nghĩ mấy bà giúp việc cầm đồng tiền mồ hôi nước mắt của người ta mà sao nhẫn tâm thế không biết. Người ngoài thì thế mà người nhà cũng chẳng ra làm sao.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoapham.dfse
    Đang tải...

2. gaotamthaihn

gaotamthaihn

Ðề: Bà giúp việc nhà các mẹ có như nhà mình không?

hix em đọc mà thấy tức thay chị ấy, có lẽ do mình chiều từ đầu nên bà thế, em cũng đang mang bầu nhưng dc cái bố mẹ hai bên ai cũng mong sinh cháu để trông nên ko lo khoản này, với lại vợ chồng em cũng tự làm ở nhà nên trông con dc. mà phải công nhận giờ thuê dc giúp việc cho tử tế khó thật đấy, em nhìn mấy cô em chồng cũng khốn đốn với mấy cái vụ giúp việc này.

3. ngohoangmiu

ngohoangmiu Thành viên nổi tiếng

cho nghỉ việc ngay bác ạ,nếu cần quá để em thử tìm người ở trên quê cho.

hoapham.dfse thích bài này.
  4. hoapham.dfse

Mẹ chồng thì thế mẹ đẻ mình thì không chấp nhận con rể nên từ con với không nhận cháu. Cả năm trời có thèm ngó ngàng gì đâu. Thế nên mình chả có ai mà dựa đành phải chiều bà giúp việc thôi. Chiều bà ây thì khổ mình nhưng con đỡ khổ.

5. Giấc mơ màu xanh

Giấc mơ màu xanh Thành viên rất tích cực

hơ, giờ thiếu gì người giúp việc hả bạn? sao mà phải chiếu kiểu vớ vẩn ấy! kinh nghiệm bao năm nhà mình dùng người giúp việc là: dạy con từ thuở còn thờ, dạy bà( cô) giúp việc từ thuở bơ vơ mới về! ngay từ đầu bạn đễ chiều, đẫ để bà bấy biết điểm yếu của bạn là sợ ko có ai chăm con nên bà ấy mới thế. Mình mà là bạn mình tống cổ ra khỏi nhà từ lâu lắm rồi! Nếu tìm trên này ko dc bạn chịu khó gọi đến mấy trung tâm, trả phí cho họ( tầm 800,900k) là sẽ có người ngay. đưa về mấy hôm mà thấy ko ổn thì đổi lại ng khác.

6. Giấc mơ màu xanh

Giấc mơ màu xanh Thành viên rất tích cực

7. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Chị mà hok đổi đi thì có ngày bà ấy sai chị, mắng chị hơn bố mẹ chị đấy. Giờ người giúp việc nhiều, các trung tâm cũng hok ít, thiếu gì người. Mình thuê người về giúp, chứ hok thuê thêm 1 người để mình rước bực mình vào người các anh chị ạ

8. hoapham.dfse

Cám ơn các mẹ. cả tháng trời nhận nhịn được vụ hôm qua nó bùng lên tức không chịu được đọc comment của các mẹ cũng dịu được xuống.
    Em đọc báo rồi nghe mọi người kể người giúp việc thế này thế kia nên cũng hãi chưa nghiên cứu vụ ra trung tâm. Hôm nay điện cho chị bạn chị ấy giới thiệu cho bà này hỏi hồi trước ở với nhà chị ấy có thế không thì chị ấy bảo cũng thỉnh thoảng cũng tức bà ấy đến tận cổ nhưng vì con nên cũng đành phải chiều. Con nhà ấy 2 tháng đầu tăng có 6 lạng cũng lười ăn mà bà ấy chăm giờ 12 tháng mà 14kg. Bà này hâm hâm tính nhưng lại thương trẻ con rất chịu khó cho con ăn. Chồng em động viên bảo tuần tới đi làm chả có ai ở nhà cho bà ấy sai thì chắc cũng phải tự vận động thôi. Để xem tình hình tăng cân của con thế nào có xứng đáng với những gì mình phải chịu không?

9. Thai Anh

Thai Anh

giúp việc hoảnh tráng thế nhỉ? bạn vẫn đang xin nghỉ ko lương chăm con cơ mà, khắc phục vậy

10. anhphongbeo

anhphongbeo Bắt đầu tích cực

Bạn chiều quá nên bà ấy lại tưởng nếu không có bà ấy thì VC bạn sẽ không có ai trông bé đấy mờ. Đúng là có nhiều người GV thật quá đáng, bạn nên góp ý thằng với bà ấy còn bà ấy vẫn như thế thì mình khuyên VC bạn nên tìm người khác thay đi.

11. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

3tr /tháng nuôi ăn mà còn thế thì giúp việc giờ sướng như bà hoàng ấy nhỉ.Mình mà thế chắc ko chịu được như mẹ nó đâu.

12. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Em thì lo lắm í. Nhỡ bà ấy thấy chị hiền. Như chị gái chị thì rắn từ dầu thì khác rùi, nhỡ gặp chị hiền quá. Bao nhiêu quát nạt và sai bảo bà ấy lôi ra hết thì sao

13. hoapham.dfse

Nghĩ mình đi làm bây giờ lương 5 triệu/ tháng mà lo đủ thứ tiền ăn, tiền thuê nhà, xăng xe...Bao nhiêu năm học đại học ra thì lương cũng chỉ như bà giúp việc. Chả biết nhà các mẹ chế độ đãi ngộ thế nào mà như nhà mình suốt ngày bà ấy kể giờ mà chăm trẻ nhỏ thì lương phải 3,5 tr chứ có ai như bà ấy chịu lương 3tr. Rồi than thở với chị bạn mình là bà ấy chăm lo cho con mình thế mà mình chả quan tâm gì đến bà ấy. Bó tay

14. hoapham.dfse

Cũng vì con thôi bạn ạ. Mình cũng đang nhờ người tìm bà GV mới. :(

15. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Than thở như vậy cơ à. Khó nghĩ nhỉ? Mà chị cũng giúp bà ấy nhiều mà. Chị cứ trao đổi thẳng thắn đi chị. Người già họ khó nói chuyện lắm

16. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Thế tóm lại, ai là giúp việc? ai là chủ nhà?
    Giải tán khẩn trương...

17. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

Phải nhà em thì cho nghỉ lâu rồi, chẳng biết sao chị kiềm chế giỏi thế, tìm ng bây giờ khó thật nhưng ko phải là ko có ng biết điều hơn bà này.

18. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

Bó tay với bà giúp việc kiểu bà nội này đấy. Bạn nên bàn với mọi người trong nhà, xem lại bà í nhé.

19. hoapham.dfse

Mấy cái khoản nói chuyện này tớ chán lắm. Lúc tức lên chỉ biết sì mặt ra nhưng rồi định trao đổi với bà ấy thì lại chẳng biết nói gì. Chồng đang bảo là tại mình không thống nhất với bà ấy từ đầu những việc mà bà ấy cần làm. Dù có thoải mái chủ vẫn là chủ. Lúc đầu mình lại bảo với bà ấy bác có kinh nghiệm chăm trẻ thì bác cứ cố gắng chăm cho con giúp cháu còn những việc nhà thì cũng nhẹ nhàng cháu ở nhà thì cháu làm cũng được. Chồng đang kêu thôi vợ để chồng xử lý.

20. me be sin

me be sin Guest

em cũng thấy thế chứ ai đời người giúp việc mà còn hơn cả chủ ăn còn đòi ăn đoàng hoàng