Nhận được tin nhắn của người cũ. Biết làm sao đây?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi ditimemtrongmuathu, 28/3/2013.

1. ditimemtrongmuathu

ditimemtrongmuathu Thiết kế, thi công kiến trúc, nội thất nhà

Tình hình là rất tình hình, xin lời khuyên chân thành của các bố mẹ!

Đêm hôm qua, trong lúc đang nằm đọc truyện "Tây Du ký" cho con nghe trước giờ đi ngủ- (đọc trên điện thoại), vợ lại đang ngồi thêu ở cuối giường thì bất ngờ điện thoại rung lên báo có tin nhắn. Mình nghĩ, chắc lại tin nhắn quảng cáo định mở ra xóa đi ngay, nhưng khi xem thì ra là K.H - người cũ. Mình chả dám đọc tin ngay và tiếp tục đọc vì con dục đọc tiếp nhưng trong đầu lại nghĩ "Dở hơi thật, sao lại nhắn tin vào giờ này?".

K.H là mối tình kéo dài hơn 2 năm trước khi đến với Gấu hiện nay. Trước đây cả hai rất hợp nhau và gia đình cô ấy cũng rất quý mình (mình là đồng hương với mẹ cô ấy). Ngày đó, mình đã không đủ dũng cảm để tiếp tục xây dựng mối tình ấy (ngày đó mình chỉ là nhân viên quèn với đồng lương ít ỏi), và mình đã chủ động chia tay trong dòng nước mắt của cô ấy. Hơn một năm sau mình kết hôn, rồi hơn một năm sau nữa cô ấy cũng kết hôn. Vì có công việc gia đình cô ấy nên mình đã đến thăm mẹ cô ấy, bà ấy vẫn rất quý mình và hiểu tại sao mình đã chia tay cô ấy. Vì ngày mình chia tay cô ấy, cô ấy đã khóc rất nhiều và mẹ cô ấy đã trực tiếp gọi điện cho mình. Bà ấy là một người mẹ bao dung, thương con và rất tốt với mọi người. Lần đó bà ấy đã nói với mình: "Cái K.H cũng may lấy được người ck tốt và gia đình nó cũng có điều kiện, với nó như thế cô cũng yên tâm phần nào. Cô thương chúng mày lắm, nhưng chúng mày mà lấy nhau chỉ sợ cả hai cùng khổ, giá cô có điều kiện giúp đỡ chúng mày...". Còn mình thì nói: "Cháu cũng rất vui khi biết K.H lấy ck, cháu chỉ muốn những điều tốt đẹp nhất đến với K.H và gia đình cô!". Những ngày đầu đến với cô ấy - khi cô ấy vừa học xong lớp 12, ban đầu mình tự hào khi được đi chớ với một cô gái rất trẻ và đẹp nhất khu ấy thôi, đến khi cô ấy vào học ở một trường trung cấp kinh tế thì mới bắt đầu yêu...

Suốt từ ngày chia tay đến nay, cả hai chưa lần nào gặp lại nhau mà chỉ thi thoảng liên lạc qua YM mặc dù có số điện thoại nhưng cực kỳ ít nhắn tin và chưa lần nào gọi điện thoại. Mỗi lần nói chuyện qua YM chỉ hỏi thăm về hoàn cảnh gia đình, công việc, con cái, những người bạn cũ.... Cô ấy cho mình xem cả ảnh cưới, ảnh trăng mật và cuối năm ngoái cô ấy còn khoe cả ảnh cô ấy cùng ck và con gái trong chuyến đi nghỉ hè.

Từ trước tết năm vừa rồi đến giờ, có lẽ bận với nhiều việc nên cả hai không liên lạc với nhau. Nhưng tối qua, sau khi con đã ngủ mình phải cầm điện thoại vào phòng VS để xem tin nhắn: "Em dang buon qua, em và ck vua ra toa hom thu hai. Hom nao anh ranh em muon di uong nuoc noi chuyen voi anh" - (nguyên văn). Mình vội tắt điện thoại và đi ngủ.

Đến giờ, mình cũng chưa trả lời tin nhắn của cô ấy và cũng chưa biết nên thế nào. Mình chia sẻ câu chuyện cũ của mình ra đây với các bố mẹ và muốn nghe lời khuyên chân thành của các bố mẹ.

Cảm ơn các bố mẹ đã đọc tin này của mình!
    ------------------------------------------

Cảm ơn các mẹ đã có những ý kiến rất tốt, cho dù có những ý kiến trái chiều nhau, tâm lý tùy mỗi người thôi đúng không. Bên OF cũng có nhiều cụ/ mợ cho những lời khuyên rất hợp lý. Sau khi suy nghĩ (dù sao mình cũng ngoài 30t rồi nên cũng cần phải suy nghĩ trước mỗi hành động, nhất là về chuyện tình cảm), trưa nay mình đã gọi điện cho cô ấy, hai người nói chuyện khá lâu... Bây giờ 2 mẹ con cô ấy ra sống riêng trong một căn hộ CC nhỏ mà trước đây 2 vc mua để cho thuê, mẹ đẻ cô ấy tạm thời vè sống cùng.

Cô ấy bảo khi nào mình rảnhh đi uống nước nói chuyện cho vui... Mình bảo, hôm nào mình sẽ đến thăm mẹ cô ấy và hai mẹ con cô ấy!

Thành thật mình xin lỗi rất nhiều mẹ đã khuyên mình không nên, nhưng mình không thể vì dù sao cũng là người quen cũ, còn mẹ cô ấy nữa chứ!
    ----------------------------

Trong lúc say sưa điện thoại trót hứa rồi, nhưng giờ mình lại đang suy nghĩ có nên đến thăm cô ấy như đã hứa không, không đến thì áy náy... đến thì chỉ lo ngọn lửa đang le lói nó bùng lên...?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ditimemtrongmuathu
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Nhận được tin nhắn của người cũ. Biết làm sao đây?

Im lặng là vàng! sợ tình cũ không rủ cũng đén có mà bác roi đời với gấu nhà bác, vì đàn ông hay thương người lắm ah

3. babyhattieu

babyhattieu Rosa, Laysmon chính hãng

Vậy là từ lúc 2 người chia tay, bác và cái bác ex kia ko liên lạc gì nữa fai ko. Vậy mà giờ bỗng dưng liên lạc cho bác ắt hẳn có điều gì khuất tất, hoặc thăm dò xem cuộc sống của bác hiện tại dư nào thôi. Tốt nhất là bác ngừng trả lời, cẩn thận lời qua tiếng lại mà qua mặt bác gái nhà là lại xích mích cho mà coi.
    Im lặng và biết vậy đừng nói thêm gì bác ạ :)

4. kaka

kaka Thành viên tích cực

chắc phải gặp rồi. còn nói vợ biết ko thì tùy nhỉ:-k:-\"

5. gemxinh

gemxinh Bắt đầu tích cực

sự tò mò và muốn che chở an ủi của ng đàn ô sẽ kéo a đi gặp cô ng y cũ, và sau đó là 1 loạt các rắc rối kéo theo

6. ditimemtrongmuathu

Gan giời chắc mới dám nói với vợ!
    Mình cũng chưa biết nên thế nào cho phải, không đi gặp thì cũng áy náy lắm.
    Chẹp....

7. me_bin_bon

me_bin_bon

haha, bác lại thương ng rồi, chồng em là em quán triệt cấm có dc thương ng.

alopicass0 thích bài này.
  8. xuanlan1109

xuanlan1109 Thành viên sắp chính thức

gớm, e nói thật nhé. nghe cái kiểu lời lẽ bác chủ top hỏi như này là kiểu j cũng sẽ đi gặp rồi. chớ có dại ! rồi lắm rắc rối đến gõ cửa cho xem. kể cả chỉ gặp nhau bth nhé, nhưng trong tâm chẳng bao h bth đc. mà như thế là có lỗi lớn với vợ con đấy

bo-ku-bilsize S thích.
  9. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

Em thì nghĩ chị ấy đang buồn quá nen muốn có người hiểu và cảm thông với cô ấy để cô ấy chia sẻ... Rơi vào hoàn cảnh này cũng khó xử, nếu là em em cũng không biết làm gì mất. CHúc anh có hướng đi đúng đắn nhé!

bo-ku-bil thích bài này.
  10. ditimemtrongmuathu

Các mẹ là phụ nữ, có lẽ phụ nữ sẽ hiểu phụ nữ hơn nên các mẹ thử đặt mình vào hoàn cảnh của cô ấy xem thế nào?

11. kaka

kaka Thành viên tích cực

theo em bác nên gặp và cũng để thử bản lĩnh của mình luôn ta. nhưng nhớ giấu kín kín nha... không mai lại có thớt " vợ bắt quả tang gặp bồ cũ, giờ em phải làm sao?'

12. kumjeanong

kumjeanong Thành viên chính thức

e thì e thấy là ko nên gặp cũng ko nên liên lạc gì, đâu phải bác là người duy nhất cô ấy cần để tâm sự đâu. Rồi cô ấy cũng sẽ vượt qua thôi. Bác mà đi gặp nhà bác lại lùm xùm cho coi :D

13. binhtq86

binhtq86 Bắt đầu tích cực

Tức cảnh sinh tình, tình cũ ko rủ cũng tới. Bạn có thể gặp cô ấy an ủi cô ấy nếu bạn là một trong số ít quý hiếm của đan ông chúng ta

14. meobeoheocoi

meobeoheocoi Thành viên nổi tiếng

bố nó cứ kể với mẹ Gấu, rồi rủ cả Gấu đi, nếu Gấu k đi thì bố nó hãy tự hỏi lòng xem mình còn tình cảm gì k, nếu k còn thì ĐI-NHƯ 1 ng Đàn ÔNg đúng nghĩa, nếu còn-K đi nữa, tránh để cả Gấu cả ex phải khổ

15. mebaohan_linh

mebaohan_linh Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ là không nên gặp, đừng đánh mất những gì mình đang có, giây phút yếu lòng sẽ khiến nhiều việc xảy ra không kiểm soát nổi

16. ditimemtrongmuathu

Mẹ nó bảo không thương thì có mà gỗ đá à? Bạn bè có chuyện buồn a lô cho nhau còn phải đến an ủi nữa là... mà đến thì, lỡ... (chưa dám nghĩ tiếp).

17. me_bin_bon

me_bin_bon

kiểu này là bác quyết đi theo tiếng gọi trái tim roài, hihi. bác ko sợ lỡ ... ah. như bác kaka nói : không mai lại có thớt " vợ bắt quả tang gặp bồ cũ, giờ em phải làm sao?'

18. ditimemtrongmuathu

Mẹ nó chưa đọc kỹ chuyện à? Có khuất tất gì đâu, mình nghĩ cô ấy đang hp thế mà bảo là mới chia tay ck. Nửa muốn đến, nửa đắn đo... chẹp...

19. ditimemtrongmuathu

Bản lĩnh của người đàn ông thì bác biết rồi đấy! Chả biết thế nào mà lần?

Ngồi làm việc mà than ngắn thở dài suốt từ sáng đến giờ... chả dám nghĩ đến topic mới như hai bác đưa ra đâu!

Thực ra mình chả còn tí cảm xúc nào với cô ấy, ngày xưa mình đã nói rõ cái quan điểm của mình cho mấy thằng bạn thân nghe: "Tao luôn luôn chung thủy với tình yêu của mình, có thể yêu nhiều người, nhưng không bao giờ yêu hơn một người trong cùng thời điểm". Đấy là 6 năm rồi không gặp, chứ giờ 2 người ngồi bên nhau, lại có cả "nước mắt người xưa nữa" thì chưa dám nghĩ tiếp.

Thế nào cho đúng đắn đây, tự dưng lại chia tay ck cho nó phức tạp?

20. me_bin_bon

me_bin_bon

theo tôi thì ko có gì phức tạp đâu, bác cứ thử lấy vd là Gấu nhà bác xem, nhiều lúc khúc mắc muốn bỏ bác bỏ xừ xong sau cơn mưa trời lại sáng. chứ bác mà gặp lại cái bác ng cũ kia, lỡ sao đấy, rồi mọi việc cảu cả 2 gd đều phức tạp ra thì toi. chả nên dại bác ah