Bố mẹ nào có con bị suy dinh dưỡng thì vào đây,chúng ta cùng chia sẻ nhé !!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi trangiabaohd, 1/4/2013.

1. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

Em xin chào các bố mẹ ạ !
    Thực sự thì em chẳng biết làm thế nào để con được pt như con nhà người ta.
    Nhiều lúc vc em cãi nhau cũng chỉ vì con còi quá ,bố bắt mẹ nhồi sữa,con lúc thì ọe lúc thì ngậm chẳng muốn nuốt,con vừa ăn vừa nghịch đồ chơi rồi chạy loăng quăng,còn mẹ thỉ cầm cốc sữa chạy theo con,1 tay mẹ ngửa trán con lên,tay kia nhanh đút thìa sữa vào miệng con.lần nào cũng vậy,cả con,cả mẹ cùng khổ,mệt bở hơi tai,sữa rớt ra nền nhà,ra áo ,ra khăn và yếm của con mà tất tần tật cũng chỉ được 60ml.
    Khi em sinh bé ở tuần 36 bé còi lắm 2,5kg thôi .sinh xong ko đòi bú mớm gì cả,chỉ ngủ li bì ,bà ngoại với bố phải đút thìa,mỗi lần dc 5ml,3 ngày sau sinh thì bé biết ti bình,nhưng ko biết ti mẹ,mẹ thì cương sữa,đầu ti nhỏ,ngắn nên đến khổ.
    Em vắt sũa đút thìa cho bé +chăm chỉ tập bé bú mẹ +đút thêm sữa ngoài, nhưng có vẻ bé ăn rất kém mỗi lần chỉ 15-30ml là nhiều.Sau nhiều ngày cố gắng 2 mẹ con cùng tập thì đến 11 ngày bé mới biết ti mẹ <bố cháu gọi là kì tích hihi> Em cho bé ăn sữa mẹ hoàn toàn .
    Đến giờ bé đã được 1 tuổi nhưng bé vẫn ăn ít lắm ,và ko biết ti bình .Bé đã biết đi và nói đươc 1 số từ đơn giản,trộm vía nghịch cả ngày ko nghỉ .e thử cho bé uống phryso,similac néoua,sua dê,sữa nan,sữa non ,uống thêm pediasure nhưng ngọt quá bé có vẻ ko thik mấy ,hiện tại vc e cố gắng dút thìa cho con ,thứ dùng dielac pedia thì có vẻ bé thích .
    Các mẹ ạ đúng là nuôi bé nhẹ kg sinh non vất vả thật ,bé nhà e 23 ngày tuổi bé nhập viện vì vp,mọi ng bảo do các bs ko lấy sạch đàm nhớt khi sinh nên mũi họng của bé cứ thay đổi thời tiết là bị ,dù mẹ cẩn thận giữ gìn đến thế nào .
    Từ tháng thứ 6 trở đi ,trung bình tháng nào bé cũng viêm họng hoặc viêm phế quản ,phải dùng ks liều cao !!!
    dứt cuộc thì phận đàn bà em vẩn phải mang tiếng ''vụng nuôi con''' các mẹ ạ ,nhưng biết làm thế nào đây khi mà e đã cố hết sức rồi.vitamin D ,Ca ,vitamin tổng hợp ,kẽm,men tiêu hóa ...............em đã cho bé dùng rồi.
    Viết đến đây em chỉ muốn khóc thôi .........................thương con,vì con còi mà con khổ ,mẹ khổ.
    Ko biết bgio con e mới hết suy dinh dương hả các mẹ ?
    Hôm nay bé lại bị ốm rồi ,đi viện khám bs lại kê đơn e mua 1 đống ks về cho con uống ,NẢN QUÁ!
    các mẹ có kn gì để bé hết sdd thì giúp e với nhé ,e đội ơn các mẹ nhiều !Bé nhà em con trai mà 1 tuổi mới đc 7,5kg cao 70cm thôi ạ.
    tăng hoa cho các mẹ dọc tin nè (u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trangiabaohd
    Đang tải...

2. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Ðề: bé trai 1 tuổi 7,5kg cao 70cm

Mình không hiểu sao bs lại kê đơn e mua 1 đống ks về cho con uống???

3. bemeo8909

bemeo8909 Thành viên chính thức

Thông cảm với chị về vụ nuôi con còi,bé nhà em cũng còi lắm,mà khi sinh được 3,5 kg bây giờ 17 tháng 9,5 kg 78cm,đi đầu cũng khốn khổ mẹ ăn hết phần của con,mẹ béo con gầy,đau đầu lắm,nhìn con người ta to bụ bẩm thèm lắm ấy,đi đầu cũng bị chê nhất là bên nội nhà cháu,còi => yếu

4. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Giống con đầu nhà mình. Hồi 1 tuổi số đo cũng i như vậy. Vấn đề của bé là sức đề kháng kém + ăn ít nên ko đủ chất để phát triển. Ốm nên lười ăn, lười ăn dẫn tới yếu, càng dễ ốm. Cái vòng luẩn quẩn đấy hồi xưa cũng làm mình phát sốt. Mẹ cố gắng để ý xem con thích ăn những cái gì thì khuyến khích con ăn cái đó, lựa tính cách của con mình mà luyện nết ăn cho con tốt hơn, tìm cách kích thích ăn uống hơn, cho con vận động nhiều, tắm nắng nhiều, giữ môi trường sạch sẽ khô ráo để hạn chế các bệnh hô hấp, cần thì tiêm phòng cúm mùa mỗi năm cho con... Nói chung mọi ng tư vấn thì cũng chỉ chung chung thôi ko cụ thể đc đâu, quan trọng là mình thôi mẹ nó ạ. Đừng bổ sung quá nhiều vitamin, vì thừa A hoặc D cũng nguy hiểm đấy.

trangiabaohd thích bài này.
  5. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Ku t2 nhà mình bây giờ cũng khá còi, cũng hay ốm, nhg phải AQ thôi, cố gắng làm hết sức mình mẹ ạ. Cố làm thế nào giúp con khỏe hơn là mừng rồi. Tùy thuộc cơ địa từng bé mà điều chỉnh thôi. Trộm vía bé nhà bạn phát triển vận động như vậy là tốt rồi, đừng quá lo lắng mà stress nhé

Sửa lần cuối: 1/4/2013
  6. trangiabaohd

dạ,hôm trước bé chảy nước mũi với sốt nên bs cho bé uống 4 ngày ks nhưng ko thấy khỏi
    hôm nay lại di bv nhi khám ,bs lại cho uống ks chị ạ
    lại bắt đầu cuộc chiến hic hic
    NÀo thì mẹ con ta cùng cố lên nào !!!

7. trangiabaohd

lúc nào cũng "mẹ ăn hết phần của con " chị ạ

8. Tung meo tuong cuop

Tung meo tuong cuop Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình 21 tháng đc hơn 9kg, mà lâu lắm rồi ko lên cân, uống sữa thì như voi uống philatop ý, được cái nghịch ngợm thì thôi rồi, bà chạy theo ko kịp :)

9. mecuphe

mecuphe Thành viên rất tích cực

Hic. phải đổi tiêu đề là các bà mẹ có con suy dinh dưỡng vào chia sẻ nhỉ? Con lớn nhà tớ suy dĩnh dưỡng nặng ấy chứ? 6 tuổi mà đc có 16kg thui, đang học lớp 1 nên chả thấy tăng cân gì cả. Thằng em thì trọm vía đỡ hơn, 2 tuổi đc 12kg, nhưng cái vụ ốm thì thôi rồi luôn. 3 tháng mẹ gửi con cho bà ngoại trông hộ để đi có việc, 2 tiếng sau quay về thì thấy bà kể ho, trớ hết ra và mệt quá lăn ra ngủ.Đêm thấy con ngủ húng hắng ho, sáng ra 2 vợ chồng bế con đi khám thì viêm phế quản mất rồi, bác sĩ cho dùng kháng sinh mạnh. Đến khi đc 5 tháng lại bị lại và uống kháng sinh không khỏi bị chuyển sang phổi phải tiêm. Từ đấy trở đi đên 14 tháng thì cứ đều đặn tháng vào viện 2-3 lần khám, đến nỗi cứ nhìn thấy mặt mẹ con bế nhau bác sĩ lại lắc đầu. Hồi mới sinh trộm vía bé ti khỏe lắm, trong 2 tháng đầu, cứ khóc là bố mẹ cho ti, Được 3 tháng mà cháu đc 7kg, đến tháng thứ 5 cũng chỉ đc 7.5kg kèm theo bắt đầu biếng ăn. Lại vác con vào viện dinh dưỡng khám, bác sĩ kê nhiều thuốc bổ lắm, nhưng trong đó có men tiêu hóa Gastro Zym. Mình cho uống hết 1 hộp thì thấy có vẻ khá hơn, tiếp tục mua dùng liền luôn 5 tháng. Trộm vía sau khi uống men tiêu hóa cháu ăn tốt hẳn vì thế mà cháu ốm dùng kháng sinh rất nhiều nhưng cơ thể cũng không đến nỗi nào, rất hiếm khi ốm mà lười ăn lắm nhé. Nhưng bé lớn nhà mình cho uống không thấy ăn tốt, lạ ghê. MÀ mẹ bé cho đi khám dinh dưỡng chưa thế?

10. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Con nhà mình cũng còi, nhưng mình kệ, cứ cho con ăn uống bình thường. Nhiều lúc mình cũng kêu ca với bác sĩ khi đi khám cho con những lúc con ốm. Ông bác sĩ đấy bảo "ở đây không phải là con bị bệnh mà là mẹ bị bệnh về mặt tư tưởng" thế là mình cũng đỡ "sốt ruột" khi thấy con mình không bụ bẫm như con người ta.

11. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Bé nhà mẹ nó còi 1 tí, nhưng trộm vía con cứng cáp cũng là vui lắm rồi.
    2 bé nhà t sinh non 29w có 1k2/em. Cũng chẳng biết bú mẹ, toàn vắt sữa cho uống đến 6th cũng hết.
    Giờ hơn 15th, 9,5-10kg. Nhưng mà yếu và chậm, mới chập chững lò dò đi thôi.
    Được cái hay ốm, cứ hễ thay đổi thời tiết là ốm. Vào viện cũng quen(chắc nhà nào con yếu toàn như thế).
    Mẹ nó cho con đi khám dinh dưỡng xem sao.

12. trangiabaohd

em ở hp nên ko đi hn khám d d dc chị ạ .mà suy cho cùng con mình đến đấy họ bảo ; an nhiều ,nhồi nhiều vitamin+men tiêu hóa +sữa thôi
    hết hơi thuốc là đâu đóng đấy.

13. trangiabaohd

yếu mà con năng kg cũng..................tốt hơn là vừa yếu vùa sdd chị ạ
    thương con mà ko biết làm tn hết .ước gì em san sẻ cho con dc 5kg thì ...................tốt quá

14. trangiabaohd

hôm nay con nhà e lại ốm to rồi các chị ạ .nửa đêm bé thở khò khè,rít lên ở lưng ấy ,
    chắc từ giờ đến chiều xã về em phải đưa bé đi nhi đức mất thôi
    Thế này thì bjio con mới lớn đây????

15. bemeo8909

bé nhà em cũng đang bị ho ăn vào thì ít phun ra thì nhiều cả ngày ăn được tí cháo,chắc lại xuống cân thôi,ôi mệt với bọn này lắm,nhưng không có chúng nó cũng buồn,nhìn chúng nó vui chơi.chạy nhảy nghịch ngợm cũng an ủi phần nào,con tuy còi nhưng vẫn phát triển bình thường là được rồi,nhiều bé bụ mà không khỏe cứ ngồi ì một chỗ các mẹ có thấy chán không,trẻ con là phải vui chơi hoạt bát.

16. bemeo8909

bé nhà em sinh 3.5 kg mà lúc 15 tháng cũng được 9 kg thôi nhé,em thấy nhiều bé 15 tháng cũng mới biết đi chưa hẳn là chậm lắm,vì chị sinh non sức đề kháng kém,mà trẻ con đứa nào chả hay ôm vặt,gần nhà em có đứa 18 tháng mới biết đi thì sao mà khi đẻ rã to 3.9kg,nên bé nhà chị cũng chẳng phải là chậm đi lắm

17. thuyha1961

thuyha1961

hơi còi, nhưng bố mẹ cháu cứ bình tĩnh, đi khám xem có bị suy dinh dưỡng ko rồi về tìm thực phẩm bổ sung cho cháu

Yên tâm có đầu có đuôi nuôi lâu cũng lớn

Khi qua lốt rồi có khi lại tăng cân vù vù hãm ko kịp ý chứ

18. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Đồng cảm với mẹ nó, con nhà mình cũng xếp vào diện còi, tuy ko đến nỗi còi như bé nhà mẹ nó, đi đâu cũng bị bảo chắc tại mẹ ăn hết phần của con. Nhưng trộm vía, được cái con rắn rỏi, nhanh nhẹn. Trước kia, cứ 2-3 tháng lại phải cho con uống 1 đợt men tiêu hóa (enterogemina, bioacimin, biobaby...), con nhà mình hạn chế dùng kháng sinh lắm. Mình thường dùng nước muối sinh lý rửa mũi cho con để tránh viêm xoang, khi bị ho thì ưu tiên hấp mật ong + 1 ít r*** trắng+vài giọt chanh cho con ngậm trước, đồng thời hỏi ý kiến bác cháu (là bác sĩ) xem có phải cho uống thuốc gì ko thì mới cho uông. Khi sốt thì ưu tiên dán miếng hạ nhiệt, dùng khăn ấm lau ở các nếp gấp cho con và cho uống bù nước, chỉ dùng hạ sốt khi con sốt cao và dùng kháng sinh khi vừa ho vừa sốt thôi.
    Con còi nhưng mình cũng ko ép con ăn, nếu con ko thích món này thì xem con thích món gì khác mẹ làm cho con ăn. Bây giờ con 4 tuổi rưỡi vẫn còi, nhưng được cái ăn uống rất tự giác và đã biết dùng đũa, Đến bữa là tự bưng bát ăn, ko phải ép gì cả.

Mẹ nó đọc bài ở link mình gửi kèm xem có "xốc" tinh thần lên được tí nào ko nhé:
    http://hn.*********/lam-me/tu-su-cua-nguoi-me-nuoi-con-coi-c10a112043.html
    Chúc bé luôn mạnh khỏe, chịu ăn và chóng lớn hơn để bố mẹ bé được vui!

19. vanthanhthuyduong

vanthanhthuyduong Thành viên tập sự

Petro minh sinh non nhung bay gio 13th 14kg cao 85cm, nho uong sua s26 la chinh, con lai uong sua de karihome ngay 1 cữ đó, ba bé hồi xứa sinh non nhờ ăn ruốc cóc ở quê làm mà giờ 1m83 đó

20. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Đúng là hơi còi nhưng hãy tự động viên mình là con cứng cáp, khỏe mạnh là ok. Mẹ nó cho con đi khám dinh dưỡng xem con có bị thiếu chất j ko nhé ^^ rùi bổ sung cho con, quan trọng là kẽm, lysine, các vitamin B....