Làm thế nao để tập cho con có tính tập trung, kiên nhẫn.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Bùi Tồ 2006, 20/11/2009.

1. Bùi Tồ 2006

Bùi Tồ 2006 Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Bé nhà em là bé trai, tháng 1/2010 tới là tròn 4 tuổi rồi. Bé nhà em chậm nói, tính tình thì cũng thuộc dạng lỳ lợm, thích thì nghe lời, không thích thì thôi. Bọn em lại sống riêng, không ở chung với ông bà nên việc dạy dỗ con cũng gặp nhiều khó khăn. Cả hai vợ chồng luôn tìm cách để hướng cho con mình theo những gì mình mong muốn, có điều hình như bé nhà em không "ưa" nghe lời cho lắm. Nếu muốn bé làm theo ba mẹ thì phải có một điều kiện gì đó nằm trong sở thích của bé. Ví như khi bé thích ăn bánh Poca, bảo bé hát bài nào bé cũng hát, nhưng nếu khi bé không cần ăn bánh hoặc không thích thì "đố hòng" bảo bé làm được.....
    Nhưng điều làm vợ chồng em đau đầu nhất đó là bé không có tính tập trung. Bất kể làm việc gì, nếu bé cảm thấy thích thú thì bé chăm chú nghe (nhìn), nếu không thì cũng chỉ được mấy phút rồi bé lại chuyển hướng sang chuyện khác, ba mẹ có làm cách nào bé cũng không thèm để ý...!!!!:confused:
    Mẹ (bố) nào có kinh nghiệm trong chuyện này hãy chỉ dẫn em với.
    Cảm ơn các mẹ (bố) nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bùi Tồ 2006
    Đang tải...

2. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Mình cũng làm thêm nhiều sự hướng dẫn rồi nhưng con vẫn bị mất tập trung quá

3. khanhtrang139

khanhtrang139 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Làm thế nao để tập cho con có tính tập trung, kiên nhẫn.

cái này hkos bạn ạ bây giờ phải nắm đc tâm lý của bé xong từ đấy tìm phương pháp tốt bạn ạ

4. MevaQuang

MevaQuang Thành viên tích cực

Đang quan tâm giống bạn. Đánh dấu để theo dõi cao kiến các bố/mẹ.

5. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

Em nghĩ là khi bé vấp ngã, dạy bé cách tự đứng dậy.

6. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Dạy bé kiên nhẫn là cả một quá trình gian nan; và điều cần nhất là lòng yêu thương bao la của người làm cha, làm mẹ.

7. Kiên Giang

Kiên Giang Guest

chờ mong cao kiến của các mẹ có kinh nghiệm đi trước, bé nhà em cũng giống vậy đó

8. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ôi bé nhà em cũng chẳng tập trung được 2 phút, trẻ con hiếu động kinh khủng luôn. có 1 cách rèn luyện cho bé khả năng tập trung của người Nhật là ngay từ hồi 1-2 tháng cho bé nhìn tranh caro màu đen trắng đó. Thế mà em ko biết.
    sống riêng là 1 điểm tốt để mình dạy con theo ý mình, chứ sống cùng ông bà thì bé còn bướng hơn chị ạ.

9. Ỷ Thiên

Ỷ Thiên Thành viên rất tích cực

Ở lứa tuổi này, trẻ chưa định hình tính cách nên bố mẹ không cần lo lắng thái quá. Lứa tuổi nà cũng có từng gia đoạn khác nhau. Tự bạn cũng nói rằng "Cả hai vợ chồng luôn tìm cách để hướng cho con mình theo những gì mình mong muốn"; đó là 1 suy nghĩ rất sai lầm ở đại đa số bố mẹ. Tại sao không nghĩ ngược lại rằng "tại sao mình không hướng theo những gì con mong muốn"? Đừng hiểu lầm với việc "chiều và nhất mực nghe theo con" . Người lớn cũng từng là trẻ con, vậy mà ít người nhớ lại đựoc lúc mình là trẻ con thì suy nghĩ như thế nào, chính vì thế mà nhiều lúc bố mẹ là người gây cản trở cho con phát triển.
    Việc dụ bé bánh hay đồ chơi để bé làm việc gì đấy vô hình chung đã tạo cho bé cảm giác "trao - đổi" nghĩa là về sau bé chỉ nghĩ đến những việc như thế mà mất đi khía cạnh "nghĩa vụ".

Khi bé không tập trung có nghĩa là bé không thích "trò chơi" ấy. Hãy thử cùng chơi với con những trò như "thi xem ai làm gì (vẽ, tô màu, thậm chí nhắm mắt) lâu hơn".
    Hãy để ý giữa nhiều hoạt động xem xu hướng của bé là gì, từ đó mới có thể "chữa bệnh" cho bé được!!!!!!!

Khoai_tay_nho thích bài này.
  10. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Bé nhà em hơn 1 tuổi, nhưng mà hay kiểu đòi bằng được huu, nhắc nhở mắng, rồi vọt mông, mà ko ăn thua , chán quá

11. Ðề: Làm thế nao để tập cho con có tính tập trung, kiên nhẫn.

em thường đổ rổ đổ chơi của con ra, rổ nhỏ thôi ạ, kiên nhẫn ngồi cùng con nhặt đồ chơi vào, nhặt sạch và dọn gọn như lúc chưa có gì, và vài lần cùng con như thế, trv con 15m mà cũng biết phải dọn đồ chơi này mới đc chơi đồ chơi khác

12. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

Em thấy chơi xếp hình cũng là cách để giúp bé tập trung hơn đấy ạ

13. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

À, mẹ voimamut nói thì mình mới nhớ ra, nhà mình cũng có, các mẹ tham khảo facebook của mình ở dưới chữ ký

Ngày xưa các nhà giáo hay luyện cho trẻ nhỏ sự kiên trì và khả năng tập trung bằng cách: trộn hạt đậu đen và hạt đậu tương cho bé nhặt riêng, chỉ khoảng 30 hạt thôi, cho bé ngồi khoảng 15 phút, ngày nào cũng luyện, họ mất khoảng nửa năm để bé có thể tập trung tốt.

Còn ngày nay, ở các nước Châu Âu, họ dùng các hạt nhiều đồ chơi nhiều màu sắc để bé luyện.

Mình có dịp nói chuyện với các cô giáo trường mầm non Liễu Giai, các cô cũng dùng sản phẩm của nhà mình để luyện cho các bé.

Các mẹ thử tham khảo xem nhé! Mình gửi video và hình ảnh để nghiên cứu.

Các mẹ có thể hoàn toàn dùng phương pháp cổ điển ngày xưa là trộn đỗ tương và đỗ đen. Điều quan trọng nhất là phải kiên trì hàng ngày, mỗi ngày vài phút thôi cũng được, rồi tăng dần lên. Tuy vậy, nếu có những hạt nhiều sắc màu và sáng tạo như sản phẩm này, thì hiệu quả tốt hơn. Mình tin là thế!

Lưu ý: comment này hoàn toàn không mang tính chất quảng cáo mà chỉ tư vấn hỗ trợ các mẹ để luyện khả năng tập trung của con, và con vẫn thấy thú vị.

Đây là video:

[video=youtube;txYhfXDDnkY]http://www.youtube.com/watch?v=txYhfXDDnkY[/video]

Còn đây là một số hình ảnh:

14. hanasusu

hanasusu Thành viên đạt chuẩn

bộ đò chơi thú vị quá. nhưng ko biết đến tầm tuổi nào bé mới chơi được nhỉ
    bé nhà em còn nhỏ quá
    thấy topic của các mẹ thú vị nên em cũng vào tham khảo lấy kinh nghiệm

15. CamOnDoi

CamOnDoi Thành viên tập sự

Vợ chồng nhà mình có một nguyên tắc, đó là con càng đòi càng không được chiều. Khi con đòi, mình hướng con đến một thứ khác, một hoạt động khác để con quên thứ đang đòi đi. Nếu là thứ không tốt, mình sẽ nói cho bé biết vào lúc khác.

16. Roseljne

Roseljne Bắt đầu tích cực

huhu, bé nhà em cũng không kiên nhẫn chút nào, làm cái gì khó khó một chút là chán ngay. hix, không biết nên làm thế nào với nó đấy

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu học hỏi.......................

18. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

nếu bé như thế thì bạn phải cùng làm với bé,vừa làm vừa hướng dẫn cho bé , dần dần bé sẽ quen mà

19. 417hongha

417hongha Thành viên đạt chuẩn

Mình ko kiên nhẫn đc thì sao dạy con kiên nhẫn đc ....

20. Khoai_tay_nho

Khoai_tay_nho Thành viên mới

Chào mẹ ấy, chị đã từng nghe đến 8 loại hình trí thông minh chưa? gồm có ngôn ngữ, logic toán học, hình ảnh không gian, âm nhạc, cảm xúc vận động, quan hệ giao tiếp, nội tâm, tự nhiên. Theo đó, có thể thấy con người sinh ra sẽ phát triển theo một loại hình trí thông minh nhất định cũng chính là thế mạnh của từng người. Đó là lý do tại sao "Bất kể làm việc gì, nếu bé cảm thấy thích thú thì bé chăm chú nghe (nhìn), nếu không thì cũng chỉ được mấy phút rồi bé lại chuyển hướng sang chuyện khác". Bởi vì những thứ bé thích thú, bé sẽ quan tâm, tìm hiểu và về lâu dài sẽ phát triển thành thế mạnh của bé. Đây cũng là điều cha mẹ cần quan tâm để sớm phát hiện ra khả năng nổi trội của con mình hay nói cách khác là năng khiếu của bé trong 1 lĩnh vực nhất định để định hướng và phát triển cho bé!
    Còn với những việc mà bé không chịu tập trung cách tốt nhất là nên nhẹ nhàng khuyên bảo bé tránh tuyệt đối các biện pháp như roi vọt, quát mắng, đe dọa...