bé hay gồng vặn mình,giúp e vơi!!!!!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Uyên Thảo, 24/9/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nào có bé giống bé nhà em thì tư vấn dùm em với.bé nhà em mới được 1 tháng tuổi,lúc mới sinh trộm vía rất ngoan ăn xong là ngủ.không hiểu sao 2 tuần gần dây bé rất hay gồng,vặn mình,dãy đạp,cả lúc ăn lẫn lúc dang ngủ. nhìn con mà em thấy tội nghiệp nó quá,mặt đỏ tía tai.e nghe người ta nói là do có lông cáy làm nó khó chịu,em cung bảo bà nội bé nhổ,rồi có người kêu thiếu canxi,e cung xin b sĩ cho bé bổ sung thêm canxi va sáng sớm phơi nắng nữa. bác sĩ nói ko sao,trẽ con thường hay vậy nhưng e thấy tội nghiệp bé lắm,ngủ không dc ngon giấc,mà vợ chồng e cũng vất vả nữa:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Uyên Thảo
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Bạn ơi, bé bị thiếu calci đấy. Gần như bé nào tầm 1 tháng cũng bị hết. Vặn mình, rướn người đến đỏ mặt tía tai, đang ngủ cũng vặn đến tỉnh giấc khóc ầm ĩ. Hồi xưa bé nhà mình cũng thế làm cả nhà stress dã man. Nhưng không sao đâu, khi nào bé được 2,3 tháng dần dần bé sẽ hết thôi. Ở trong bụng mẹ bé đang được cung cấp đủ calci, đến khi bé ra đời, nguồn cung cấp trong sữa mẹ và sữa bột không đầy đủ nữa nên bé bị hạ calci. Giờ bạn chỉ cần tăng cường phơi nắng, uống vitamin D. Tự bé sẽ khỏi nên bạn đừng lo lắng quá nhé. Cheers :)

3. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

mình thì thấy mọi người bảo những em bé như thế là vươn vai chóng lớn đấy. 1 tháng thì làm sao đã thiếu canxi được. theo mình nếu em bé vươn người thì mẹ nên cầm chân cầm tay rồi mát xa cho con. có cả bài tập mát xa cho trẻ sơ sinh đấy bạn ơi.

4. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Không phải là vươn vai chóng lớn đâu bác ơi, như vậy chắc chắn là thiếu canxi ấy, con nhà em cũng như vậy, các cụ nhìn cứ khen kêu nó vươn vai như vậy là chóng lớn lắm, nhưng sang tháng thứ 2 cháu bắt đầu rụng tóc( lúc đó biểu hiện rõ ràng rồi) sau đó em phải cho đi khám và uống bổ xung canxi, nhưng nếu trường hợp bé đã đi khám rồi mà bs nói không sao thì chắc cũng không vấn đề gì, theo ý kiến của em thì cứ cho chaus uống thêm vitamin D và phơi nắng, giải pháp an toàn...

5. Uyên Thảo

luc mới sinh bsi cung cho be nha e uong vitamin d roi,ma 6 thang nua moi uong nua. e thi dang cho be uong them canxi otram voi lieu lượng thấp,thế có ổn không nhi?

6. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Tất cả những biểu hiện của bé như bạn nói đều là bình thường ở tuổi này. Ở trẻ sơ sinh, hệ thống thần kinh, cũng như các hệ thống khác đều chưa phát triển hoàn thiện và sẽ được hoàn thiện khi bé lớn dần lên. Cũng bởi do hệ thần kinh chưa hoàn thiện nên cháu sẽ có những cử động không bình thường như vặn mình, giật mình (nhất là khi có tiếng động bất ngờ), nấc, rặn khi đi tiêu, đánh hơi nhiều...Tất cả các biểu hiện trên thường gặp ở trẻ dưới 3 tháng tuổi và là biểu hiện bình thường, không phải là do thiếu canxi đâu bạn ạ. Vì vậy bạn không cần phải quá lo lắng. Cứ ăn uống và nghỉ ngơi thoải mái để có đủ sữa cho con bú nhé

vitcoihamchoi thích bài này.
  7. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

mình đồng ý với ý kiến mẹ này. thừa can xi sẽ rất nguy hiểm cho các bé, đặc biệt là khi bé lớn lên. hơn nữa các em bé sinh vào mùa hè ko thể nói là thiếu canxi được. chúng ta có thể tham khảo ý kiến của bác sĩ mà.

8. Me Ca' con

Me Ca' con Thành viên tích cực

Mẹ này nói chuẩn luôn, bạn thư giãn đi nhé, như vậy cũng không vấn đề gì! Các bác sĩ giải thích là rướn lớn, bé nhà mình cũng vậy, vặn vẹo cả tiếng đồng hồ, vừa vặn vừa ngủ trông đến thương, lớn chút rồi hết mà. Mẹ nó đừng lo bổ sung gì hết nhé, cứ để bé tự lớn, cần gì thì can thiệp sau! Giai đoạn này tâm lý của bạn chắc bất ổn, lo lắng nhiều, mình trải qua rồi nên có thể hiểu mà, thư giãn đi nhé!

9. Uyên Thảo

e cảm ơn câc mẹ nhiều lắm.mới làm mẹ nên e chẳng có tí kinh nghiệm nào cả,thấy con bất thường là e lo phát sốt lên rồi,chỉ mong sao bé luôn khỏe manh thôi máy chị a.

10. Mẹ Chuột chí

Mẹ Chuột chí Thành viên đạt chuẩn

Nếu con bạn cứ đặt đâu nằm đấy mà không uốn éo mới là đáng lo đấy. Con mình hồi 1 tháng cũng gồng mình mặt đỏ tía tai; cả nhà lo phát khiếp, mình thì xót ruột vì con ngủ chẳng yên giấc. Nhưng chẳng sao đâu, 1 thgian nữa là sẽ hết ngay thôi. Kinh nghiệm các cụ xưa cho rằng con nhỏ gồng mình vặn vẹo là để giãn gân cốt cho chóng lớn. Minh hiện đại hơn rồi nhưng vẫn hiểu nôm na như thế. Bù lại bạn cũng phải cung cấp đầy đủ canxi cho cháu bằng cách tắm nắng điều độ, đúng cách; và mẹ cũng phải ăn uống đủ chất cho bé bú; không thì lượng canxi sẽ không đủ đáp ứng cho nhu cầu lớn của cháu, dẫn đến trẻ bị còi xương đấy.

11. LongSeras

LongSeras Thành viên chính thức

Hix, bé nhà mình cũng thế nhưng mà cứ gồng mình là bé trớ hoặc khóc ầm ĩ lên một lúc. Bé liên tục như thế, ngày khoảng 2 lần, mỗi lần 2-3 tiếng liền. Hix, mình lo lắm, các mẹ cho mình lời khuyên nhé,

12. trandangminhminh

trandangminhminh Thành viên tập sự

Ui mẹ LonSeras ui, bé nhà bạn giống bé nhà mình quá. Bé đựoc mấy tháng rùi. Mình mới đổi sữa vì nghĩ là nó thừa dinh dưỡng nên bé nàh mình cứ ăn xong là oắn óe rồi trớ ra, nhưng đọc xong bài này của mẹ thì k biết là nó trớ vì sữa hau vì gồng mình nữa đây.

13. me_bangbang

me_bangbang Thành viên sắp chính thức

Hi bé nhà mình trước cũng vậy , lúc còn trong tháng là bé ngủ là gồng vặn mình , đỏ mặt hết , mẹ chồng mình bảo là thiếu canxi , sáng cho bé phơi nắng . Trộm vía giờ dc 3 tháng bé đã hết ( hình như là lúc gần 2 tháng là hết. Ko dám cho bé uống thuốc .

14. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Con tớ hồi 1 tháng cũng hay gồng mình. Ko sao đâu bạn, cứ tích cực phơi nắng và uống vitamin D ngày 2 giọt là ok. Mà đừng phơi nắng qua cửa kính nhé, chẳng có tác dụng gì đâu. Nếu bé hay trớ thì sau khi ăn bế vác cho bé tựa vào vai mình và vỗ nhẹ vào lưng. Đến khi bé ợ hơi là được. Bé ợ hơi được sẽ giảm 70% khả năng trớ sữa. Mà sau 5 phút ko thấy bé ợ hơi thì nghĩa là bé ko ợ hơi đâu.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.