cách trị chứng đái dầm ở trẻ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi sgdsl-090917-599, 16/12/2009.

1. sgdsl-090917-599

sgdsl-090917-599 Thành viên mới

Con trai mình đã 7 tuổi rồi nhưng vẫn còn đái dầm ,mình đã cố gắng rất nhiều để khắc phục tình trạng này nhưng vô hiệu.Các bạn có cách nào trị được chứng đái dầm không chỉ giúp mình với .Cám ơn các bạn ,.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sgdsl-090917-599
    Đang tải...

2. hoangoclan82

hoangoclan82 Thành viên sắp chính thức

Mình nghĩ có thể bé bị yếu thận đấy bạn ạ.

3. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

Chứng đái dầm có thể chữa được
    Trẻ hay đái dầm thường ngủ rất say.
    Đái dầm là chuyện mà đa số các bậc cha mẹ và trẻ ngại nhắc tới. Rất nhiều người không nhận ra rằng hiện đã có những phương pháp điều trị hiệu quả và chứng bệnh này có thể được chữa khỏi trong một thời gian ngắn.

Đái dầm phổ biến hơn người ta tưởng rất nhiều. Hiện tượng này hay gặp ở trẻ nhỏ, hiếm gặp hơn ở tuổi học sinh. Theo Viện Hàn lâm Nhi khoa Mỹ, khoảng 20% trẻ 5 tuổi và 3% trẻ 12 tuổi có những đợt đái dầm. Tại Mỹ, có khoảng 5-7 triệu trẻ trên 6 tuổi mắc chứng đái dầm.

Đái dầm rất hiếm khi liên quan tới những bệnh lý như nhiễm trùng tiết niệu hay tiểu đường. Trong một số trường hợp, những khó khăn tâm lý như sự lo lắng có thể đóng vai trò nhất định. Tuy nhiên, theo bác sĩ Mark Zaontz, Trưởng khoa Tiết niệu Nhi tại một bệnh viện khu vực ở New Jersey (Mỹ), yếu tố di truyền đóng vai trò rất quan trọng - đái dầm liên quan nhiều tới nhiễm sắc thể số 13.

Theo ông Zaontz, khả năng mắc chứng đái dầm ở một trong những người con trong gia đình sẽ là:

- 77% nếu cả cha và mẹ đều từng đái dầm khi nhỏ.

- 44% nếu một trong hai phụ huynh từng bị đái dầm.

- 15% nếu cả cha và mẹ không đái dầm.

Không phải bao giờ cũng là bất thường về hành vi

Chẩn đoán đái dầm được đưa ra khi trẻ không thể giữ khô giường, trong khi đã lên 5-6 tuổi. Bệnh lý này hay gặp ở bé trai hơn bé gái. Giáo sư Alan Greene, Đại học Tổng hợp Stanford (Mỹ), nói: "Phần lớn phụ huynh coi chứng đái dầm là bất thường về hành vi hay tâm lý, và họ cố gắng giải quyết vấn đề theo hướng này. Tuy nhiên, đái dầm chỉ được coi là mang tính hành vi nếu trước đó, trẻ từng không "tè" ra giường trong ít nhất 6 tháng". Theo ông Green, đái dầm là sự kết hợp của hai yếu tố quan trọng ở trẻ:

- Nhu cầu đi tiểu về đêm cao hơn bình thường.

- Hệ thống tín hiệu bên trong (giúp đánh thức ta dậy ban đêm khi có nhu cầu tiểu tiện) chưa hoàn thiện.

Khi lớn lên, người ta thôi không đi tiểu nhiều về đêm và dễ tỉnh giấc khi ngủ. Chỉ một trong hai yếu tố này không đủ gây ra chứng đái dầm. Bệnh lý chỉ xuất hiện khi có sự kết hợp của cả hai yếu tố nói trên.

Hai phương pháp điều trị phổ biến

Hai phương pháp điều trị được các bác sĩ đánh giá là hiệu quả nhất gồm:

1. Tác động lên hệ thống tín hiệu bên trong

Trẻ được mặc đồ lót hoặc quần áo ngủ có cài đặt những bộ phận cảm biến đặc biệt với độ ẩm. Chuông báo động sẽ kích hoạt ngay khi xuất hiện một giọt nước. Vì trẻ đái dầm thường ngủ rất say, nên ban đầu, chuông báo động thường chỉ đánh thức được người lớn trong gia đình, những người này sẽ đưa trẻ vào nhà vệ sinh. Việc bị đánh thức và đưa vào nhà vệ sinh hết đêm này đến đêm khác có thể giúp trẻ phát triển hệ thống tín hiệu để tự thức dậy khi cần thiết.

Bác sĩ Zaontz, chuyên gia về bệnh tiết niệu của trẻ em giải thích: "Điều này giống như khi bạn bắt đầu một công việc mới, và phải dậy sớm hơn nhiều. Đầu tiên, bạn cần đến đồng hồ báo thức. Nhưng sau một thời gian luôn bị đánh thức vào cùng một thời điểm, cuối cùng bạn có thể tự tỉnh dậy vài phút trước khi đồng hồ đổ chuông. Thiết bị chống đái dầm hoạt động theo nguyên tắc đơn giản đó, và thường thu được kết quả tốt đẹp sau khoảng 12 tuần".

2. Dùng thuốc giảm bài tiết nước tiểu trong đêm

Đó là thuốc DDAVP, dạng tổng hợp của hoóc môn vasopressin. Hoóc môn này được cơ thể sinh ra một cách tự nhiên nhằm làm giảm lượng nước tiểu sản xuất về ban đêm. Thuốc tỏ ra rất hiệu quả, giúp trẻ đi tiểu ít hơn về đêm. Nếu dùng thuốc đều đặn, trẻ sẽ tạo được cho mình thói quen thường xuyên không tè ra giường cho tới khi khỏi bệnh.

Hai phương pháp này tuy được các bác sĩ khuyên dùng nhiều nhất nhưng lại không hay được cha mẹ áp dụng. Trừng phạt trẻ là hình thức phổ biến nhất mà các bậc phụ huynh thường làm khi thấy con đái dầm. Điều này chỉ làm cho mọi việc xấu đi.

Theo các chuyên gia, cha mẹ và trẻ cần mạnh dạn trao đổi về tình trạng của trẻ với bác sĩ để tìm phương pháp điều trị. Phụ huynh cũng cần hiểu rằng đái dầm không phải lỗi của trẻ và nằm ngoài tầm kiểm soát của các cháu.

4. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

Còn theo kinh nghiệm dân gian là cho bé ăn 7 hoặc 9 cái bong bóng lợn

5. thinhanh

thinhanh Thành viên rất tích cực

Mình hồi nhỏ cũng "dấm đài" đến 8t cơ đấy, nói ra xấu hổ thật, mẹ cho ăn đủ cả: uống nước rau bồ ngót, ăn mấy cái gì xốp xốp của cua biển đó rồi cũng hết.-->theo kinh nghiệm dân gian.

Giờ thì mình có nghe quảng cáo thuốc "Di niệu đơn" của Việt Nam sản xuất, mẹ nó mua về cho bé uống thử xem.

6. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

Chị nghĩ sao nếu em làm được 1 cái mạch báo mỗi khi bé tè dầm ạ. :) . Rất mong được sự đóng góp ý kiến của chị, vì em đang trong quá trình hoàn thiện sản phẩm cần sự đóng góp từ nhiều người. Em cảm ơn chị ạ .

7. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Bạn mua cái thuốc chữa đái dầm của Đức Thịnh ấy, tớ thấy nhiều ngừoi khen phết.

ntlh1610 thích bài này.
  8. thaomit

thaomit Thành viên chính thức

bạn đã thử áp dụng phương pháp cho con đi vệ sinh theo giờ chưa?
    trộm vía, bé nhà mình từ lúc 1 tuổi đến giờ ko đái dầm bao giờ. Lúc đầu cũng vất lắm, đêm nào cũng dậy 3 lần 12h đêm, 3h sáng, 5 h sáng cho con đái, dần bé quen giấc cứ giờ ý dậy, ko đái dầm nữa.
    kể cả đi bô mình cũng cho đi theo giờ, cứ 7h sáng ngồi bô, vậy là đến lớp con ko bao giờ ỉa đùn, cô giáo nhàn tênh, và con mình sạch sẽ.
    :finga::finga:

9. bon

bon Thành viên hội rắn

Bạn cho mình tên chính xác được không? mình đang muốn mua cho thằng cu nhà mình, 3.5 tuổi rồi vẫn phải đóng bỉm, đêm đái rất nhiều, hay bị trào bỉm còn phải thay 2 cái/đêm

10. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Ðề: cách trị chứng đái dầm ở trẻ

hay là e cũng hẹn giờ dậy xi nhỉ

11. me iu nghé

me iu nghé

thuốc "Di niệu đơn" của Việt Nam sản xuất dùng đc k ạ?

12. mebebino2013

mebebino2013 Thành viên mới

Mình nghĩ các mẹ tập cho các con có thói quen xi đi, đêm hẹn giờ dậy xi như vậy sẽ thành phản xạ

13. tapulisu

tapulisu Thành viên chính thức

Dậy xi như vậy thì bé có tỉnh ngủ không các mẹ? hay là bé đang ngủ nhưng đút bô xuống dưới mông để xi? Bé nhà mình mà làm thế là dậy liền, mà mình cũng ko muốn bé đang ngủ phải dậy để đi tè.

14. mehoatrau0510

mehoatrau0510

thằng cu nhà mình gần 4 tuổi rồi vẫn phải đóng bỉm đây.

15. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

mình đã thử cách của bạn với bé thứ 2, trộm vía h cũng đỡ hơn rồi mn à

16. memiu2007

memiu2007 Thành viên mới

Mình cũng đã từng rất mệt mỏi, khổ sở với bệnh đái dầm của con. Bé nhà mình bị đái dầm từ bé đến tận 7 tuổi (trước khi áp dụng phương pháp “chuông báo đái dầm”). Mình đã sục sạo khắp trên mạng và quyết định mua chuông báo đái dầm để điều trị cho bé.

Phương pháp này được áp dụng rất phổ biến ở các nước tiên tiến, là phương pháp rất tự nhiên, dựa trên nguyên lý khoa học “phản xạ có điều kiện”: Chuông báo sẽ kêu khi bé tè được vài giọt, đánh thức bé dậy đi đái tiếp. Việc đánh thức đúng lúc bàng quang đầy sẽ tạo cho bé phản xạ nhận biết đúng thời điểm để dậy đi đái, dần dần hết bị đái dầm. Phương pháp này đòi hỏi mẹ phải kiên trì, vất vả một thời gian. Bé nhà mình đã hết đái dầm sau 1,5 tháng điều trị. Bây giờ buổi tối bé uống sữa thoải mái cũng không tè dầm. Rất sung sướng các mẹ à. Các mẹ tham khảo nhé.

17. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, trước hết chị có thể đi cho bé đi khám để kiểm tra xem bé có vấn đề gì không, bởi đái dầm hay đi tiểu về đêm nhiều có thể là dấu hiệu của bệnh lý, ngoài ra, chị có thể kết hợp cho bé đi vệ sinh theo giờ, trước khi đi ngủ nên để cho bé đi vệ sinh một lần, đồng thời tránh để bé uống nhiều nước vào buổi tối nhé chị :)

18. lammethatthich

lammethatthich Thành viên chính thức

hihi con mình hơn 4tuooi mà vẫn đái dầm đó

19. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Trước 3 tuổi trẻ đái dầm là bình thường. Sau 3 tuổi thì các mẹ cần theo dõi chế độ ăn uống và sinh hoạt. Nếu vẫn tiếp diễn thì mới dùng thuốc.

20. thuyhongvu

thuyhongvu Thành viên tích cực

đây đúng là vân đề đau đầu của con mình đây !!! đến khổ ko biet làm sao: 8t vẫn tè:eek::eek::eek: