Học Tiếng Anh Ở Trung Tâm Và Học Tiếng Anh Theo Nhóm Ở Nhà: Nên Và Không Nên????

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi nhimcon1601, 11/4/2013.

1. nhimcon1601

nhimcon1601 Thành viên sắp chính thức

Hiện tại, bé nhà mình đã 7 tuổi rồi, đợt trước cháu có học tiếng anh qua 1 số trung tâm như Appollo và Popdo, nhưng thực sự mình ko thấy hiệu quả khi bé nhà mình học ở hai trung tâm này, nên đã về nhà tự mở lớp tiếng anh cho con. Tuy nhiên, mình đang băn khoăn một chút về việc học tiếng anh cho các con, nên đi học ở trung tâm hay cho học ở nhà, điểm mạnh điểm yếu của hai cách học này như thế nào? Các mẹ cùng nhau trao đổi nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimcon1601
    Đang tải...

2. nhimcon1601

Ðề: Học tiếng anh ở trung tâm và học tiếng anh theo nhóm ở nhà: nên và không nên????

Việc học của con mình trước tiên, không hiệu quả không phải là do trung tâm dạy ko hay, hoặc không tốt, mà đầu tiên phải nói là do tính cách của bé nhà mình. Bé từ nhỏ đã hiếu động, lúc nào cũng ko tập trung học và chỉ thích chạy nhảy, chính vì thế, nếu kèm không sát không nhắc nhở triệt để, bé nhà mình thường ko tiếp thu được bài học mấy, đến lớp bé sẽ chỉ nghịch và chơi với các bạn khác, bài học không để vào đầu mấy. 1 năm học ở Popodo và 2,5 năm học ở Appolo, con chỉ dừng lại ở nghe nói 1 số câu theo mẫu, nhớ được các từ đơn, chữ là chưa biết 1 tý gì. Đến khóa cuối cùng cho trẻ vào lớp 1, mình mới thấy nhược điểm của việc con mình học ở trung tâm, việc học viết của con gặp nhiều khó khăn, con ko hiểu tại sao lại viết thế này mà ko viết thế kia, việc học thuộc lòng các từ với con là một việc khó vô cùng. Mẹ con mình đánh vật mỗi tối, mà chữ con vẫn hoàn về con số 0????Chán nản, mình cho con nghỉ, và tự nghiên cứu xem lý do tại sao. và tìm ra phương pháp phonic dạy trẻ học đọc và học viết. Mình sử dụng giáo trình family and friend (trong giáo trình có phonic) và dạy con ở nhà, kèm với việc mở lớp tiếng anh ở nhà, giáo viên bản ngữ dạy phonic. Con mình sau 6 tháng đã tiến bộ rõ rệt, cả nghe, nói đọc và viết. Học ở nhà, với lớp có 8 trẻ, 2 mẹ làm trợ giảng kèm các con và giữ trật tự lớp, mà còn thấy lớp như 1 cái chợ vỡ, các mẹ rất mệt mỏi khi phải trợ giảng như thế. Nhưng được cái trợ giảng cho con nên con học tốt hay không, kém ở điểm nào các mẹ đều biết cả và về nhà ôn cho con. Mình phát hiện ra rằng, với những trẻ nghịch ngợm nên học ở nhóm nhỏ do tự bố mẹ tổ chức, tự bố mẹ trợ giảng, tự bố mẹ sắp xếp các chương trình ngoại khóa thì con mới khá được. Còn các mẹ thì sao??? ý kiến của các mẹ thế nào????

3. Binbeo

Binbeo Thành viên rất tích cực

Ðề: Học tiếng anh ở trung tâm và học tiếng anh theo nhóm ở nhà: nên và không nên????

Học ở các trung tâm không phải là không tốt- nhưng vì thời gian học qá ít- thường là 1 tuần 1 buổi- mà học tiếng anh cũng giống như học bất kỳ 1 thứ tiếng nào- mún tốt và hiệu quả thì ngày nào các con cũng phải sử dụng- có như vậy mới hiệu qả!

chaucaochep thích bài này.
  4. Emilie91

Emilie91 Thành viên chính thức

:D Thật ra thì học ở Trung tâm chỉ để cho các bé tiếp xúc với ngôn ngữ thứ 2 thôi chị ạ, đc giao lưu vs nhiều bạn, có môi trường giao tiếp bằng Tiếng Anh, dạng như 1 kiểu "câu này các bạn nói thế nên con nói theo", lâu dần thành quen, chứ thực chất bé không biết tại sao câu đó lại viết hoặc nói như vậy.
    Một điểm nữa là ở VN, chương trình học và thi chủ yếu là về ngữ pháp, trong khi trung tâm lại chủ yếu tập trung vào Phát âm + từ vựng, vì vậy nhiều bé học ở Trung tâm đến cả mấy khóa cũng k làm đc bài kiểm tra ở lớp cũng là điều dễ hiểu :D Nếu mục đích là học và thi theo chương trình ở trường (cơ bản + nâng cao) thì cách tốt nhất vẫn là học gia sư mô hình 1-1, 1-2, 1-4 tùy khả năng của bé.

5. nhimcon1601

Mình thấy học ở nhà, nhóm do mình tổ chức, mình có thể góp ý kiến với cô về việc con cần bổ sung kỹ năng a, b, c, hay d... rồi cô sẽ phố hợp với bố mẹ bổ sung các kỹ năng đó chứ cũng không hẳn là ko học ngữ pháp, cô cũng có thể bổ sung các bài viết, bài luận, bài đọc và kiểm tra nếu muốn (tài liệu mình thấy rất nhiều), CÒn học ở trung tâm, góp ý thì góp ý cho nhân viên, chưa chắc lời góp ý đó đến được tai thầy cô giáo.
    Nếu bé nhà mình mà thuộc loại nhanh, tự học tốt mà học trung tâm thì con sẽ vẫn học tốt TA khi học ở Trung tâm.
    Kết luận lại mình thấy đúng là học ở nhà vẫn tốt hơn, thời gian đưa đón ko nhiều mà lại ít học sinh, chưa kể các cô và các mẹ góp ý kiến rất nhiệt tình về tình hình của bé nên bố mẹ phải nhắc con về làm bài rất nhiều mới theo kịp các bạn. Nhưng bé nhà mình mẹ trợ giảng nhiều đang trở nên ỷ lại vào mẹ, nên chắc đợt này mình phải tách ra, chỉ thỉnh thoảng trợ giảng cho con thôi.

6. Little.Hanoi

Little.Hanoi Thành viên chính thức

Vậy khi con học với cô mẹ đừng tham gia vào việc học của con mà chỉ trao đổi với cô những lưu y sau mỗi buổi học thôi mẹ nó ah. Còn khi con học với cô (GV nước ngoài) thì cô cũng vẫn có cách làm cho con hiểu đc ngôn ngữ thông quan cử chỉ hành động mà.

7. nhimcon1601

THeo các mẹ giờ trung tâm tiếng anh nào học là tốt nhất, chứ tổ chức lớp thế này cũng mệt, giáo viên thì tớ đều tìm được giáo viên tốt, đều có bằng cấp sư phạm và có 1 giáo viên sẽ ở việt nam độ 2 năm, nên ổn định của lớp thì ko lo lắng gì, nhưng tớ chỉ sợ học các bạn ý rụng dần, thì lớp có khi cũng ko duy trì được. Vẫn phải tính xem cái trung tâm nào tốt tốt để dự phòng ko tổ chức được lớp thì còn cho con theo học.

8. Little.Hanoi

Thực ra nói tốt cũng khó vì nói vì trung tâm nào cũng có giáo viên dạy tốt có giáo viên dạy ko tốt. Nhiều khi chọn mà bén giáo viên ko có kỹ năng thì cũng khó.

9. nhimcon1601

Mấy ngày nay mình lại chật vật tổ chức lớp ở nhà, cô giáo thì đã sẵn sàng, nhưng chưa có đủ học sinh. Mình cũng không lo lắng gì, vì rất nhiều bố mẹ muốn học ở lớp của mình. Mình lo nhất là làm sao cùng cô xây dựng được một chương trình học thực sự hiệu quả. Mình dự định sau này các con học khá khá xong phonic, mình sẽ kèm thêm toán, logic, khoa học và xã hội vào 1 buổi học, còn 1 buổi học thì để học tiếng. Việc học thực sự là khó khăn, còn theo trình độ và khả năng của các con nữa chứ......... Hai hai.........

10. long_mario88

long_mario88 Thành viên đạt chuẩn

các mẹ thử tham khảo địa chỉ này xem, mình có cho đứa cháu học ở đây, chỗ này giáo viên từ New Zealand cả Úc, về thấy cu cậu thích học lắm mà nói tiếng anh liếng thoắng, bố mẹ sướng lắm
    địa chỉ chỗ ngõ 124 Hoàng Ngân, sorry mình không nhớ rõ số nhà, học phí 100k 1 buổi thôi lớp học có khoảng từ 6-10 cháu.
    số của em nhân viên:01642044238

11. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì ko thể cho con học ở nhà vì mình không tổ chức được lớp, đôi khi chương trình học sẽ rụng dần học sinh vì đủ mọi lý do. Lúc đó kinh phí trả cho gv là một vấn đề. Mình đã thử mở lớp nhưng không thành. Chia sẻ với những suy nghĩ của mẹ nhimcon.

12. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Con mình đang học ở Amslink, có vẻ khá ổn. Thực ra khi con mình học tiếng Anh lúc 5 tuổi thì mình đã theo sát con, nên việc học ở trung tâm kết hợp với học ở nhà là khá hiệu quả. Mẹ nhimcon để con 3,5 năm năm học tiếng Anh tại trung tâm không phải quá tệ nhưng không hiệu quả mà không phát hiện sớm ư? Con đi học về mẹ ko ngó ngàng bài tập? Chỉ cần 2 tháng là biết con học có hiệu quả hay ko, nếu ko hiệu quả phải tự đặt câu hỏi ngay.

13. mua xuan

mua xuan Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nhím con ơi, mình cũng muốn mở lớp như mô hình của mẹ nó lắm, địa chỉ của mẹ nó xa với nhà mình, nghĩ mãi rồi nếu học xa như thế mà tuần 2 buổi thì sợ được một thời gian thì rụng. Đang thèm 1 lớp học mô hình như của mẹ nó lắm. Mình thấy mô hình học ở nhà tốt hơn trung tâm nhiều, chi phí hợp lý (để bố mẹ theo đường dài), mẹ làm trợ giảng luôn sẽ sát sao được các con học gì, có tiên bộ chưa, học nhanh chậm là có thể góp ý với cô, hoặc có thể đưa vào những cuốn sách rất bổ ích mà bố mẹ sưu tầm được, cá mẹ hay sợ là sự thay đổi giáo viên vì giáo viên chuyển dạy chỗ khác về nước nhưng mình thấy dạo này kiếm giáo viên có vẻ cũng không khó lắm nhỉ. Mình muốn mở 1 lớp như của bạn ở khu vực Hoàng Ngân, nếu mẹ nó có biết nhà nào đang có nhu cầu thì báo với mình nhé.

14. thuyvan123

thuyvan123 Thành viên mới

chào các mẹ , em đã có có 2 cháu 7 và 9 tuổi muốn mở lớp riêng cho các con học tại nhà thấy giáo bản ngữ vì thầy yêu cầu cần khoảng 5-7 bạn học nên giờ vẫn chưa đủ học sinh nên lớp chưa hoạt động được ,mẹ nào có nhu cầu thì cho các con tham gia chung ,thầy giáo dạy rất hay và tâm huyết ,thầy kết hôn ở việt nam nên ko lo bị gián đoạn việc học của các con .thầy này dạy tất cả lứa tuổi ,trẻ mầm non ,sinh viên,người đi làm ,học sinh,,cố gắng cho các con tham gia các mẹ nhé !vì tương lai con em chúng ta mà :D ah đây là số của em 0122.422.5662

15. thuyvan123

thuyvan123 Thành viên mới

ah quên em ở khu vực đường trần duy hưng - trung hòa

16. mua xuan

mua xuan Thành viên đạt chuẩn

chương trình học và chi phí ntn bạn? các bé đã học thế nào rồi, 1 lớp trình độ cần đồng đều.
    Mình cũng ở gần trung hòa.

17. mekhoi

mekhoi Thành viên sắp chính thức

mình cũng quan tâm không hiểu các con học giáo trình nào, đến trình độ nào

18. Little.Hanoi

Mẹ nào nhà mình có nhu cầu khu vực Cầu Giấy, ới em nhé :). THanks.

19. duyminh66

duyminh66 Thành viên tích cực

Cho mình hỏi có phải Amlink ở Giảng Võ ko hả mẹ nó. 1 tuần học mấy buổi, học phí thế nào? Con mình năm nay lên lớp 2 đăng ký học được chưa? Thanks mẹ nó trước

20. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

mỗi cái đều có ưu nhược điểm rieng, mẹ nó từ từ xem xét nhé