Có phải là tung hứng bán hàng?

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi phanmembanhang, 13/4/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. phanmembanhang

phanmembanhang Phần mềm quản lý bán hàng siêu thị chuyên nghiệp

Chào BQT,

Mình có đọc topic "quản lý cửa hàng từ xa" và cũng từng tham gia viết bài chia sẻ, sau đó quan tâm tới chủ topic là nick melula (cũng là định tìm hiểu thông tin về bạn đó để định gửi email giới thiệu phần mềm mà thôi) và tìm kiếm lịch sử post bài của bạn đó. Tuy nhiên trong quá trình tìm hiểu xem bạn đó kinh doanh gì thì lại thấy có "vấn đề gì đó" hơi nghi ngờ vì rất nhiều lần bạn đó liên tục nhắc tới việc đã sử dụng phần mềm bán hàng mRIC đi kèm back link lên tên sản phẩm, thậm chí có bài giới thiệu cả số đt của nhân viên bán hàng bên đó (và mình đã băn khoăn chuyện đó ở đây). Lúc đó lập tức mình lại nghĩ tới bài viết này và có cảm giác đó là 1 sự tung hứng khá tinh vi của công ty mRIC.

Dĩ nhiên với ngần đó thông tin thì ko thể khẳng định được đó có phải là sự tung hứng (mặc dù là cực kỳ khéo) hay không nhưng mình nghĩ giả lập khách hàng để nhằm giới thiệu sản phẩm cũng là 1 sự không trung thực và khá nguy hiểm (nếu là nick của mRIC mà nêu vấn đề rồi tư vấn thì đó lại là cách post bài khá chuyên nghiệp, miễn là ko giả làm KH để giới thiệu kiểu tung hứng thôi). Hy vọng BQT có thể làm rõ vấn đề này.

Nếu đúng mẹ melula không phải chơi trò tung hứng hoặc BQT khẳng định ko thể tìm ra bằng chứng đó là mẹo tung hứng thì cho mình xin lỗi trước cả melula (thực sự mình mong là nghi ngờ của mình là nhầm lẫn) và BQT (vì làm mất thời gian của các bạn). Mình cũng chỉ mong trên lamchame có sự kinh doanh trung thực thì mới làm như thế chứ ko phải do cạnh tranh gì cả.

Thanks in advance!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phanmembanhang
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 13/4/2013
    lcmdienro thích bài này.
  2. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Ðề: Có phải là tung hứng bán hàng?

Thực ra, nên nghĩ thoáng hơn, người bán hàng đó lập 1 topic vừa chia sẻ thông tin, vừa đồng thời quảng bá, tiếp thị hình ảnh về 1 sản phẩm nào đó của bạn ấy thì hình như cũng vẫn đc chấp nhận đấy. Nhiều người vẫn làm thế mà và như thế k bị coi là tung hứng đâu!
    Chỉ k đc tung hứng trong topic bán hàng thôi bạn ạ

3. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

em cũng hóng xem BQT nói gì ah.......................................

4. Hwaiting

Hwaiting Bắt đầu tích cực

Em đồng ý với ý kiến của mẹ nó. Nếu trong topic bán hàng, giả làm khách hàng, rồi lập nhiều nick để cmt thì mới gọi là tung hứng. Còn lập một topic chia sẻ kinh nghiệm, chia sẻ thông tin, và đôi khi là gián tiếp quảng cáo thì vẫn được chứ nhỉ?

5. thuthaozinzin

thuthaozinzin Tinh chất mầm đậu nành Nguyên Thảo làm đẹp

Hình như cái này được chấp nhận thì phải. Ví dụ 1 mẹ bán gà thì có thể mở một topic "cách chọn gà ngon" đây là 1 cách làm tăng hiệu quả kinh doanh thôi theo cá nhân em nghĩ thế.

ong mật thích bài này.
  6. phanmembanhang

Nếu là quang minh chính đại, đứng ra tư vấn (ví dụ đưa ra vấn đề "Quản lý cửa hàng", "Quản lý nhân viên bán hàng",....) rồi "lồng ghép khéo" kiểu như nói về lợi ích do phần mềm bán hàng mang lại (mà ko cần nhắc tới tên sản phẩm cụ thể của bên mình vì mọi người nhìn chữ ký là biết rồi) thì lại là một chuyện. Thực ra mình cũng từng làm như thế.

Tuy nhiên, nếu dùng nick giả lập KH để nói thì là 1 chuyện khác. Dĩ nhiên, nick đó nếu là nick của KH thật thì quá tốt (mình vẫn mong là mình nhầm mà), nhưng thường KH mà khen hay nhắc đến thì quá lắm cũng chỉ nhắc đến 1 lần là cùng. Đằng này thấy mấy bài liền đều nhắc tới việc đang sử dụng mRIC (thậm chí nêu số đt của nhân viên bán hàng, đặt back link lên từ khóa tên sản phẩm có vẻ rất có ý đồ và ... chuyên nghiệp).

Mình nhắc lại: Mình chỉ quan tâm đó có phải là sự "tung hứng" và giả làm KH hay không mà thôi. Vì nếu là giả làm KH thì đó là sự kinh doanh không trung thực. Còn nếu viết bài nêu vấn đề và viết trả lời tư vấn thì quá tốt, quá chuyên nghiệp và mình ko thắc mắc gì cả (vì mình cũng thường xuyên làm thế). Nếu nhờ các KH vào viết bài giúp (nhưng phải là KH thật) thì cũng không vi phạm gì cả.

Tuy nhiên BQT cũng có thể có công cụ để xác định được là các nick đó đến từ 1 công ty hay không (nhiều người quên tới mức dùng email đăng ký có tên công ty hoặc dùng email của cty để đăng ký diễn đàn :))

lcmdienro thích bài này.
  7. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Đúng rồi mình cũng th thấy chuyện này là bình thường, mình chỉ ghét những ai đang lập topic rồi vào quảng cáo vớ vẩn thôi, ví dụ lập topic làm thế nào tiết kiệm chi tiêu thì lại mấy nick vào tung hứng chương trình gửi tk của ngân hàng abc, xyz nào đó thôi.

8. phanmembanhang

Bạn ơi, đây là dạng bài tư vấn (mình áp dụng cách này thường xuyên), không phải ý của mình nói ở trên là giả làm KH, vì ai cũng biết bán hàng là bán niềm tin, mà niềm tin lớn nhất là thông qua việc KH giới thiệu KH. Nhưng nếu việc "KH" giới thiệu đó là ẢO thì đó không phải là kinh doanh lành mạnh. Bạn đọc bài viết này thêm đi.

9. shopnhimsoc

shopnhimsoc Chữ tín giá ngàn vàng

đây cũng là nghệ thuật bán hàng đấy mẹ nó ạ! Mình thấy còn hơn ối người cứ đi lập ti tỉ nick rồi tung hê nhau

10. ong mật

Hí hí, hình như mẹ Thảo này cũng có cái Topic chia sẻ về vấn đề liên quan đến mặt hàng mẹ ấy bán nhỉ. Vui mà,

vitaminsvietnam2410 thích bài này.
  11. mekhanhlinh15

mekhanhlinh15 Thành viên sắp chính thức

chẳng thấy mod có ý kiến gì nhỉ hóng xem thế nào(độ hóng cao)

12. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

Em cũng mới bán hàng trên này, nhiều khi chưa biết kỹ các quy định của diễn đàn nên đọc những bài này để học hỏi kinh nghiệm và rút kinh nghiệm.

13. support

support Super Moderator Staff Member

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã thông báo vi phạm.Tuy nhiên nick của bạn sẽ được khóa vĩnh viễn với lý do Lập nhiều nick để tung hứng.

TrangLy13ong mật thích.
  14. vitaminsvietnam2410

vitaminsvietnam2410 dietcontrung365.com

chủ topic đã cạnh tranh không lành mạnh và bị Mod khóa nick vĩnh viễn.
    - hy vọng bạn biết thế nào là tung hứng, thế nào là cạnh tranh và thế nào là quảng cáo đẻ tránh nhầm lẫn, làm mất thời gian của BQT và tự chịu hậu quả như trường hợp vừa rồi.
    - Cảm ơn mod và các bạn đã quan tâm

15. ong mật

Bạn chủ top này đi "tố cáo" người khác, trong khi chính mình thì vi phạm tung hứng, buồn cười quá đi
    Chắc là do cùng bán 1 mặt hàng đây mà
    Mong cho diễn đàn k lập lại những chuyện như thế này nữa

mebixinh thích bài này.
  16. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Uh, đọc tới cmt của MOD mà thấy nực cười quá đi thôi . Đấy cũng chính là câu giải thích cho chủ top như thế nào gọi là tung hứng, hiii.

17. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Tung hứng là mình tự tạo ra nick để gi bài ạ .....

18. haivnuni

haivnuni Banned

Tôi là nick phanmembanhang, là NAM GIỚI, KHÔNG PHẢI LÀ 2 CÁI NICK BỊ BAN VÌ HỌ LÀ CON GÁI. Là con gái các bạn hiểu không. Bạn cho tôi hỏi công ty tôi có 3 người có nick trên lamchame, thậm chí có nick phamthiha là nữ đã từng post bài mua bán những thứ của trẻ em cho con mình trên lamchame. Dĩ nhiên các nick bên tôi cũng post bài quảng cáo ở đâu đó (ví dụ các topic các mẹ hỏi về phần mềm) nhưng ko post vào bài topic chính do nick bán hàng tạo ra.

Vậy, việc 3 nick của 3 con người cụ thể trong cùng 1 công ty post bài RIÊNG RẼ có phải là tung hứng hay ko? Nhiệm vụ của người làm kinh doanh là thấy bài viết hỏi về phần mềm thị họ tự trả lời. Họ không hề đóng giả làm khách hàng.

Còn thế nào là tung hứng, theo tôi TUNG HỨNG có nghĩa là trong cùng 1 topic có người này hỏi, người kia trả lời, người này giả làm KH để ca ngợi. Đó mới là sự giả tạo trong bán hàng.

Còn nếu cả 3 nick của các cá nhân bên tôi (trong đó có 2 nick là phụ nữ là haphamthi và nhivnuni đều vừa bị khóa nick), nói thật là KHÔNG PHỤC, các cô bé đó rất ức chế vì họ chỉ làm nhiệm vụ của 1 người làm kinh doanh.

Bên tôi không phải là 1 cửa hàng để chỉ có 1 chủ lên quảng cáo, bên tôi phải có nhiều người làm kinh doanh. Tôi đều khuyến khích họ vào lamchame để đọc bài và trả lời tư vấn các mẹ hỏi về phần mềm. Thậm chí bên tôi còn tuyển những người có nick trên lamchame từ trước khi vào công ty làm, sau đó họ cũng post bài tư vấn sản phẩm. Sau này họ rời công ty vì lý do nào đó và cũng có thể nick đó bị mod lamchame khóa chỉ vì bị gọi là "Tung hứng" như thế này. Liệu như thế có bất công với họ không?

CÙNG NHAU POST BÀI QUẢNG CÁO (KHÔNG CÙNG 1 TOPIC) KHÔNG PHẢI LÀ TUNG HỨNG.​

Nói chung là chúng tôi không làm gì sai để gọi là tung hứng. Chúng tôi mất niềm tin vào 1 diễn đàn lớn như lamchame. KHÔNG PHỤC!

P/S: Tôi còn có 1 nick là phanmembanhang.VNUNI, đợt trước tôi bị BAN mấy ngày nên tôi tạo không phải để post bài mà chỉ để nhắn tin với KH cũ trên trang lamchame, nick này hiện nay tôi cũng không dùng nữa. Và dĩ nhiên, đây không thể gọi là nick để tung hứng.

Sửa lần cuối: 15/4/2013
    lcmdienro thích bài này.
  19. haivnuni

haivnuni Banned

Đúng rồi bạn ạ, nhưng vẫn chưa đủ:

Tung hứng là:
    - 1 cá nhân (1 con người cụ thể) tạo ra nhiều nick (nick ảo).
    - Là nhiều cá nhân, nick này post thế này, nick kia post thêm vào để ca ngợi, hùa theo nick post phía trên. Tồi tệ nhất là ĐÓNG GIẢ KHÁCH HÀNG.

Còn nếu là các cá nhân độc lập quản lý nick của họ, họ có thể nói cùng về 1 vấn đề (cùng nhau quảng cáo) thì ĐÓ KHÔNG PHẢI LÀ SỰ TUNG HỨNG, ĐÓ LÀ ĐÀNG HOÀNG LÀM KINH DOANH, ĐÀNG HOÀNG LÀM QUẢNG CÁO.

NÓI THẬT, CÁC MOD TRÊN LAMCHAME TÔI KHÔNG PHỤC! NICK NÀY TÔI LẬP RA CÓ THỂ BỊ KHÓA NGAY, NHƯNG TÔI VẪN NÓI THẲNG, NÓI THẬT LÀ KHÂM PHỤC, CÓ CẦN ĐỐI CHẤP, LẤY TỪNG CON NGƯỜI CỤ THỂ NẮM GIỮ CÁC NICK BÊN TÔI SANG BÊN CÔNG TY LAMCHAME ĐỂ LÀM ĐỐI CHỨNG THÌ CHÚNG TÔI CŨNG SANG. BỎ KINH DOANH ĐỂ SANG TẬN NƠI ĐỐI CHẤP.

Còn nếu lamchame cấm việc các nick của nhiều người trong cùng 1 công ty post bài quảng cáo thì tôi xin chấp nhận. Nếu không nhầm thì bên tôi có khoảng thêm 2-3 nicks trên lamchame của các bạn kinh doanh đã từng làm ở công ty tôi và hiện nay đã nghỉ rất lâu rồi. Nếu dùng cái kiểu search từ khóa VNUNI để tìm ra những nick của những còn người thật đó rồi ban nick thì THẬT NỰC CƯỜI. Có lẽ đó là cái luật buồn cười nhất trên đời này tôi có thể tưởng tượng được ra.

Còn việc tôi nêu bài viết của bên mRIC bởi nếu đó là sự thật (tôi cũng không chắc chắn) thì đó là kinh doanh không trung thực. Giả tạo KH để ca ngợi sản phẩm là sự lừa đảo. Còn các cá nhân cùng nhau post bài thì đó không hề là TUNG HỨNG, đó không phải là KHÔNG TRUNG THỰC.

Sửa lần cuối: 15/4/2013
    ironfootlcmdienro thích.
  20. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

đọc lời phán của BQT, mình cũng mắc cười ghê! đúng là " vừa ăn cướp vừa la làng".

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.