Tranh luận: Cách Để Vợ Chồng Không Cãi Nhau Vì Tiền

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mynham, 18/4/2013.

1. mynham

mynham Bắt đầu tích cực

Các Mẹ thân mến. một chút điều chỉnh trong cách hành xử với "đồng tiền" cũng là 1 chìa khóA quan trọng để giữ gìn hạnh phúc gia đình. Vậy phải điều chỉnh như thế nào? mời các Mẹ tham khảo bài viết này nhé, mình vừa sưu tâm được nên share cho các Mẹ vậy, nhất là những mẹ đang có lục đục vì XIỀN:

Hầu hết cuộc tranh cãi về tiền bạc liên quan đến sự khác nhau giữa nhu cầu và mong muốn. Tại sao lại như vậy? Hãy nhớ rằng một thứ gì đó, với người này là quan trọng nhưng với người kia lại không thế. Do đó, bạn nên phân biệt mình cần gì và muốn gì để chi tiêu cho hợp lý.

Tiền bạc dư dả không sao, lúc khó khăn, nó nhanh chóng trở thành nguyên nhân hàng đầu gây “chiến tranh” trong gia đình.

1. Nhu cầu và mong muốn
    Sự đối lập thường tạo nên sức hấp dẫn lớn, tuy nhiên tiền lại là một ngoại lệ. Một anh chồng quen tiêu hoang lấy phải một cô vợ tiết kiệm, hay cô vợ hoang toàng lại vớ phải anh chồng siêu kẹt, đó thực sự là thảm họa.

Hầu hết cuộc tranh cãi về tiền bạc liên quan đến sự khác nhau giữa nhu cầu và mong muốn. Tại sao lại như vậy? Hãy nhớ rằng một thứ gì đó, với người này là quan trọng nhưng với người kia lại không thế. Do đó, bạn nên phân biệt mình cần gì và muốn gì để chi tiêu cho hợp lý.
    2. Trách nhiệm
    Tại sao lại xảy ra các cuộc cãi nhau vì tiền? Câu trả lời mà hầu hết mọi người đều nhận ra đó là khi ngân sách gia đình hao hụt đến cạn kiệt. Các cặp vợ chồng sống chủ yếu dựa vào đồng lương kiếm được, khi lương hết thì dù một khoản chi nhỏ nhất, chẳng hạn như tiền vệ sinh phí cũng có thể châm lửa cho những căng thẳng vì tiền. Trong khi đó, cuộc sống gia đình có cả "mớ" việc cần chi tiêu mỗi tháng, từ tiền điện, tiền nước, tiền ăn, tiền thuê nhà, tiền đóng học cho con....

Với những gia đình túng thiếu hoặc phải chạy ăn từng bữa thì mâu thuẫn bắt nguồn từ tiền luôn tiềm ẩn nguy cơ bùng nổ bất cứ lúc nào. Nếu bạn là người giữ kinh tế trong gia đình thì đôi lúc cũng nên hoán đổi vị trí cho nửa còn lại của mình để người ấy hiểu được hiện trạng thu nhập và chi tiêu trong nhà như thế nào.
    3. Công khai
    Đã bao giờ bạn nói dối về tiền bạc để tránh một cuộc tranh cãi lớn sắp xảy ra? Không hiếm người vợ vội vã giấu chồng các đơn hàng quần áo, người chồng lại nói giảm đi giá thực của chiếc điện thoại mới mua khi bị vợ tra vấn, rồi nhiều cặp vợ chồng có tài khoản riêng để bí mật giữ những khoản thu nhập ngoài lương... Hãy nhớ rằng đây không phải cách ứng xử đúng đắn đối với chuyện tiền bạc trong gia đình.

Thay vào đó, hãy luôn chia sẻ, nói chuyện cởi mở với người bạn đời của mình rằng bạn kiếm được bao nhiêu mỗi tháng, rằng số tiền đó đã "lưu chuyển" thế nào. Ngay cả khi tiền bạc không phải vấn đề lớn đối với gia đình bạn thì việc chia sẻ thẳng thắn về vấn đề này cũng giúp hai người tin tưởng, hiểu và đồng cảm với nhau hơn.

4. Thường xuyên tham khảo ý kiến

Hãy cố gắng dành một khoảng thời gian ngắn mỗi tuần, mỗi tháng để bàn với nhau về tài chính trong nhà. Có như thế, hai vợ chồng mới nắm được điều kiện kinh tế gia đình mình, hoạch định cho những kế hoạch chi tiêu quan trọng như mua nhà, mua xe hay sắm sửa những vật dụng mới...

Tuy nhiên, khi hai người đang có khúc mắc về tiền hay đang giận dỗi nhau, chớ nên lôi chuyện tiền nong vào cuộc nói chuyện để châm ngòi cho mâu thuẫn lớn. Nên chọn thời gian thích hợp và nói về chuyện tiền ngắn thôi.

5. Thiết lập một số quy tắc về tiền

Rất có thể là bạn và người bạn đời của mình có nhiều quan điểm khác nhau khi nói đến tiền. Điều này là sự thật thì gia đình bạn càng phải thiết lập những quy tắc chung về tiền.

Hỏi ý kiến nhau bất cứ khi nào chi tiêu quá 10 triệu đồng, tổng kết chi tiêu hàng tháng, lập một quỹ tiết kiệm nhỏ cho những chuyến du lịch xa, cho việc đổi chiếc xe mới hay mua một căn nhà trả góp... Đó là những gợi ý nho nhỏ để cả hai vợ chồng luôn thoải mái với nhau về tiền bạc.

6. Đặt mục tiêu chung

"Chồng sẽ làm gì nếu trúng sổ xố 3 tỷ đồng?", "Vợ sẽ tiết kiệm lương thế nào nếu hai vợ chồng không còn nợ tiền mua nhà nữa?"... Chẳng ai cấm chúng ta mơ tưởng. Điều quan trọng là hãy dành một chút thời gian giữa những bộn bề thường nhật để ước mơ và đặt mục tiêu chinh phục ước mơ đó. Chia sẻ ước mơ với người bạn đời của mình, nhờ đó bạn mới có mục tiêu chung để phấn đấu và sớm đạt được kết quả.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mynham
    Đang tải...

2. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Ðề: Cách để vợ chồng không cãi nhau vì TIỀN

Lý thuyết là vậy. Nhưng em nghĩ ít tiền thì cãi nhau vì phải chi tiêu tằn tiện. Nhiều tiền hơn thì lại phung phí :-s

3. nguyenlananh

nguyenlananh

Tớ luôn phải đề phòng trước sau cái gì cũng một nửa hiii , trừ phi động đất , hay sóng thần hoặc bệnh tật xảy ra mình mới lo , bên cạnh đấy mình chả cho ai bít mình có gì , cứ bình thường như chưa có , để đỡ phải cãi nhau nhìu vì tiền .

4. Tương ớt cô Vinh

Tương ớt cô Vinh LH: Cô Vinh 093.225.3009

Em đi làm đc bnh tiền em đưa chồng em hết.
    Chồng em cân đối thu chi :"D
    Hai vợ chồng em chẳng bao giờ cãi nhau cả :"D

5. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Bái phục mẹ nó đấy, hic nhà mình vô tội vạ lắm chồng hoang mà vợ thì cũng chả kém, oài đưa cho chồg thì con chết đói mất thôi

6. Tương ớt cô Vinh

Tương ớt cô Vinh LH: Cô Vinh 093.225.3009

Chồng em luôn có kế hoạch chi tiêu cụ thể và rõ ràng :D
    Em thì cầm bao nhiêu tiền tiêu hết bấy nhiêu :(
    Cho nên em ko dám cầm tiền, haizzz :(

7. mergi_rose

mergi_rose how come!

lúc nào cũng để xã thấy là mình kiếm ít tiền hơn mặc dù mình dư dả tiêu, hê hê

8. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

vc mình xiền ai nấy tiêu và vẫn tiêu chung khi cần và cũng có một quỹ chung nên chả bao giờ cãi nhau vì xiền

9. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

cố gắng sau lấy chồng ko cãi nhau vì tiền hihihi

10. Boncute

Boncute Thành viên kỳ cựu

2 e làm đám cưới rùi đấy à, chúc mừng e nhé! (u)
    Chồng làm tay hòm chìa khóa mà chuẩn thì e cũng nhẹ đầu đấy :)

11. cherrytomato88

cherrytomato88 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình cũng chả bjo cãi nhau vì tiền, chồng đi làm về có bnhiu đưa hết cho vợ. Chồng thik ăn, vợ thik mua sắm, chưa có tích luỹ, hjxhjx

12. TuPi Photo

TuPi Photo TuPi Chụp Ảnh Đẹp :)

Vâng ạ chúng em cưới cuối năm ngoái rồi ạ.
    Hiih.
    Đúng là vợ em khôn, đưa hết tiền cho chồng thì vợ đc nhẹ đầu :D

13. bibozo

bibozo Thành viên tích cực

Cách duy nhất là đưa cho 1 người giữ thui, đấy tớ chỉ có bằng đó liệu mà lo. Nhưng phải thay đổi nhau cầm chứ ai cầm là chịu khổ thiu

14. meoluoi1107

meoluoi1107

em lại thích nhất có chồng giữ tiền, tính em xem bói thì bảo em là ko giữ đc tiền mà

15. bongxu2012

bongxu2012 Thành viên kỳ cựu

Mình thì chồng kiếm xiền,2 mẹ con ăn tiêu,cuối cùng nhìu khi cũng phải khiếp bệnh mua sắm của 2 mẹ con,tiền bán hàng onl chồng k để ý,vậy àm mình vẫn thiếu...ôi...xiền

16. mynham

mynham Bắt đầu tích cực

vợ chồng lục đục chằng qua vì tiền..........có lúc cũng đúng đấy nhỉ

17. Mai Thanh Phạm

Mai Thanh Phạm Đủ quyền lập Họ

hi hi, vợ chồng em cũng có lúc bí bách quá cãi nhau vì tiền. đúng là không nên.

18. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này đúng là cao thủ đấy nhé, ko phải ai cũng làm được như thế này đâu

19. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Nhà bác này sướng thế, nhà em lương 2vc được ít nên giờ phải tằn tiện lắm

20. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

lý thuyết là như vậy, nhưng cách duy nhất để hai vợ chồng không cãi nhau vì tiền là... có thật nhiều tiền =))

meconSocHaGiang389 thích.