Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi ngango98, 19/4/2013.

1. ngango98

ngango98 Thành viên tập sự

Các cô chú,anh chị nào đã từng thi cấp 3 rồi cho em hỏi với ạ.Em sinh năm 98,năm nay thi vào 10 và có nguyện vọng muốn được thi vào trường công lập ở Hà Nội 1,em lại ở Hà Nội 2 cụ thể là ở Thạch Thất thuộc KVTS 9 muốn thi vào KVTS 1 hoặc 3,lên đấy ở nhà người thân chứ không có hộ khẩu thường trú ở đó,e không biết phải làm thủ tục chuyển ra sao,như thế nào,còn khoảng vài tuần nữa là em phải nộp hồ sơ rồi,cô chú,anh chị nào biết thì giúp em gấp với ạ.
    Em cảm ơn nhiều!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngango98
    Đang tải...

2. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Cái này con có thể hỏi thẳng trg PTCS nơi con học, họ sẽ phải hướng dẫn và phát cho con đơn xin chuyển khu vực tuyển sinh khi hướng dẫn hs làm hồ sơ thi. Theo cô thì ko khó đâu mà. Nhưng khi đã chuyển sang KV khác thì NV 1 và NV 2 con đều phải theo cùng một khu vực đó. Con có thể guk "đơn chuyển đổi khu vực tuyển sinh" rồi đọc trước xem sao nhé, cô thấy cũng có nhiều thông tin mà.

Nếu con muốn thi chuyên Anh, Anh Sơn tây cũng là một lựa chọn tốt đấy

Cô thấy con có hỏi lớp để học thêm TA. Bây giờ thì các lớp thường ko nhận hs mới nữa đâu, mà nếu mới bắt đầu học thì cũng ko có kq. Con chịu khó tìm các đề thi tự làm xem được bn %. Nếu trên 70% thì hãy nộp hồ sơ thi chuyên nhé, vì như thế mới có khả năng đỗ.

Chúc con tìm được trường phù hợp

ngango98 thích bài này.
  3. ngango98

Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Cháu cảm ơn ạ hiccc thế là h cháu ko kịp nữa ạ :(

4. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Nếu TA của Con tốt thì vẫn được mà. Cô up lên đây đề thi chuyên Anh 2011, con thử làm xem được bn % nhá. Phải được trên 50% thì mới nên đầu tư ôn tiếp để đạt mục tiêu trên 70% hiii

ngango98 thích bài này.
  5. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Cháu cảm ơn cô,nhưng nghe vẻ là khó nhằn quá cô ạ,nhiều từ mới qá.Mục tiêu của cháu là muốn lên HN học để dễ tiếp thu Tiếng Anh với cái chính để mai sau thi đại học đỗ khối D,ra trường kiếm việc làm nói ngoại ngữ khá cũng dễ bề xin việc hơn mà thời đại bây h đi đâu cũng đều cần Tiếng Anh.H đằng nào cũng còn có khoảng hơn tháng ôn chuyên thì chắc ko kịp,anh cháu nắm chắc cơ bản thôi hoặc nâng cao hơn 1 chút chứ nhìn cái đề này còn nhiều cái lạ qá.Cháu dự tính hay định thi vào Phan Đình Phùng rồi ngay khi thi xog lo tìm giáo viên dạy tốt Anh học ôn ngay từ lớp 10 mà phải chuyển khu vực,sợ ko chuyển được mà nghe vẻ chuyển thì cũng phải "tiền" cô ạ,với lại trường này nhiều người đăng kí,toàn vượt chỉ tiêu,mình lại khác khu vực,đương nhiên là ngta lấy từ cao xuống thấp và chắc sẽ ưu tiên thí sinh đúng tuyến hơn là trái tuyến như cháu,khó nghĩ qá cô ạ,học dưới nhà thì cũng khó đỗ được khối D.Cô có lời khuyên nào giúp cháu với!!! Đọc cái kí sự thi vào Ams của mẹ con cô mà hay qá,cô tâm lí thật,bố mẹ cháu mà cũng được thế thì vui biết mấy!Giá mà cháu biết xác định trường sớm hơn học luôn từ hè lớp 8 h ko phải chật vật lo lắng thế này...

6. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Đến thời điểm này thì cháu nên tập trung vào toán văn đi, thi vào một trường nào tốt nhất với khả năng có thể rồi sau khi vào 10 xong, tập trung vào TA để thi DH cũng chưa muộn. Như cô đã nói, chuyên Anh Sơn tây cũng khá nổi tiếng. Hồi trc cô cũng có một bạn gia sư học chuyên anh sơn tây, đỗ DH kinh tế QD điểm TA rất cao đấy. Cháu có thể tham khảo mọi người quanh đó để có chỗ học thêm tốt, thậm chí nếu có chí hơn thì chỉ cần tài liệu, internet là mình có thể tự học được. Ở chỗ nào, nếu cháu có quyết tâm cũng có thể học TA được hết, ko nhất thiết phải chuyển xuống đây. Có khi chuyển xuống đây, ko quen thuộc chưa chắc đã học tốt như ở nhà mình.

Đầu tiên là tìm hiểu quanh khu vực nhà cháu có trg nào tốt, sau đó thì tập trung T, V để thi được vào trường đó đi. Mình còn 3 năm cấp 3 để học TA cơ mà, muốn học TA tốt thì phải cày từ mới nhiều vào hiiii. Hồi cô thi ĐH, cô c hỉ cần tập trung có HK II lớp 12 thôi mà cũng đỗ dc DH đấy hiiii (nhưng cô thi khối A)

Sửa lần cuối: 20/4/2013
  7. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Vâng,cháu cảm ơn cô nhiều hic học Sơn Tây lại xa qá cô ạ,tầm hơn chục cây số :(

8. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

Cháu cảm ơn cô nhé,cháu đã quyết định được trường định thi rồi.Cháu sẽ cố gắng vào Lương Thế Vinh cô ạ,đắt tý nhưng trường nó tốt.C cảm ơn về lời khuyên của cô nhiều!

chaucaochep thích bài này.
  9. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế n

Thi vào LTV cũng khá khó và đó là trg dân lập nên phải đóng tiền. Và vào trg này ko .... chắc chắn cháu đỗ DH nếu ko cố gắng tiếp.

Mục tiêu thi vào trg này của cháu là tốt, nhưng cô khuyên ko nên bỏ hai nguyện vọng theo đúng tuyến của cháu (hoặc nếu cháu muốn chuyển khu vực thi thì là hai trg trong khu vực chuyển đến này). Vì thi LTV ko ảnh hưởng gì đến hai nguyện vọng đó cả, thậm chí cháu có thể thi thêm nhiều trg dân lập khác nữa cũng ko sao hết. Đó là bước đề phòng, là cái đệm để cháu yên tâm .... trèo .... dù có cao đến mấy. Nếu cháu thi đỗ LTV thì là quá tốt, còn nếu chẳng may kết quả thi ko như mình mong muốn, hoặc ko phản ánh đúng thực lực của mình thì cháu vẫn còn có hai nguyện vọng ở trường công lập. Đó là chút kinh nghiệm của cô.

Trường tốt ko phải là yếu tố duy nhất dẫn cháu vào đại học. Cô thấy rất nhiều thủ khoa các trg ĐH là hs của những trg không mấy tên tuổi đấy!!!

Chúc cháu học và thi tốt

10. meoluoi1107

meoluoi1107

Ðề: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm thế nào?

đúng là ko nên bỏ trg đúng tuyến, nếu không nhầm thì các trf top đầu luôn thi trc các trg khác, như vậy cố gắng thi cũng ổn
    huống chi vào đại học nêu không tập trug học thì trg xịn cũng khó vào đc mà

11. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm t

Vâng ,cháu dự định NV1 trg công lập ở chỗ cháu còn NV2 là LTV cô ạ

12. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải làm t

Nếu chuyển được khu vực thì lại càng tốt cô ạ,chuyển được cháu sẽ thi Yên Hòa

13. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực phải l

LTV ko tính theo nguyện vọng đâu vì ko phải là trg công lập. Trg LTV có thể mua đơn và thi riêng hoặc xét tuyển theo điểm thi vào công lập nhưng ko tính theo nguyện vọng.

Theo cô biết chuyển khu vực thi ko khó khăn gì cả và ko hề .... mất tiền. Nếu cháu có nguyện vọng 1 là Yên hòa thì có thể chọn các trwg sau làm NV2: Quang trung, Cầu giấy, Trần hưng đạo.... Các trg này trong cùng khu vực tuyển sinh và điểm đầu vào thường thấp hơn điểm đầu vào của YH khoảng 3 -5 điểm, khoảng cách đủ an toàn để nếu ko đạt NV1 thì đủ vào trg NV2.

Cô thấy cháu và gia đình có vẻ chưa hiểu hết cách tính điểm và các nguyện vọng vào trg cấp 3 lắm thì phải

Thi C3 cháu sẽ phải thi hai môn V, T. Điểm hai môn này sẽ được tính hệ số 2. Chẳng hạn nếu V được 8đ, Toán được 9đ. Cháu sẽ có 17*2=34đ

Nếu cháu đạt HSG tất cả 4 năm học Cấp 2 cháu sẽ có 5*4=20đ. Thi nghề đạt điểm giỏi sẽ được 1.5đ. Thi hsg đoạt giải TP, giải thể thao sẽ được cộng 0.5-1.5đ, con thương binh cũng được cộng thì phải (cái này cô ko rõ lắm)

Như vậy nếu điểm của cháu như trên cháu sẽ có tổng điểm là 34+20+1.5 =55.5 (nếu ko được cộng thêm điểm nào nữa)

Yên hòa năm ngoái lấy 53 hoặc 52.5

Giả sử cháu chỉ thi được T 8đ, V 7đ thì điểm thi của cháu sẽ là 30+20+1.5= 51.5. Cháu sẽ ko đủ điểm vào YH, nếu ko đk NV2 vào một trg có điểm chuẩn thấp hơn 49.5 (51.5-2) thì cháu sẽ ko được vào trg nào cả. Bắt buộc phải tìm các trg dân lập mà họ nhận tất cả các hs có nhu cầu hic hic.

Thế nên nếu điểm phẩy văn ở trg cháu luôn hơn 8,0 toán thì hơn 9.0 thì cháu có thể tự tin ghi nguyện vọng 1 là vào Yên hòa!!!

Sửa lần cuối: 21/4/2013
  14. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực ph

ơ thế ạ cháu tưởng mình phải điền vào cái phiếu NV thì NV1 đăng kí nhờ trg công lập nào đó r NV2 ghi NCL(ngoài công lập)chứ cô https://www.google.com.vn/url?sa=t&...HF4dWoejLM3dCfZwg&sig2=Ibk5D377IFQBQjwejXaimw
    đấy cô đọc trog phần khug vàng ý và nếu mình chỉ nộp hồ sơ riêng vào LTV mà ko đề cập đến trog phiếu NV thì làm sao nta biết điểm của mình trog đợt thi vào 10 tại trg công lập ạ?

15. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vực ph

à à cháu hiểu r cô ạ ở đấy nta ghi"Đối với những HS không đủ điều kiện dự tuyển vào trường THPT công lập hoặc chỉ có NV dự tuyển vào trường THPT ngoài công lập"thế nhưng cháu vẫn thắc mắc 1 điều giả sử cháu thi NV1 là trg X, NV2 là trg A,và nộp thêm hồ sơ vào trg NCL thế thỳ nếu cháu thi ở trg X,trg X chấm điểm,nếu cháu đỗ trg X và đủ điểm để vào NCL nữa thỳ làm cách nào nta xác nhận cho mình cái điểm!?

16. ngango98

À cô cho cháu hỏi thêm nữa https://www.google.com.vn/url?sa=t&...CP7l3FDcbTTy9wZcA&sig2=jKf2E5bEVs8hJsMf4NtJxw
    trog này nta ghi nếu muốn đổi KVTS thỳ"cần có đơn (theo mẫu), nêu rõ lý do đổi và được thủ trưởng cơ sở giáo dục xác nhận."ghi lí do tnao được hả cô!?

17. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vự

Có nhiều người ghi như thế nếu họ ko muốn con mình học ở trg NV 2, nhưng theo cô như thế là mình bỏ phí mất một NV. Cô thì điền hết mặc dù cô ko bao giờ nghĩ là con nhà cô lại phải học ở trường NV 2 nhưng có ai nói trc được điều j. Lỡ sau khi thi xong lại có sự vụ j mà mình muốn thay đổi chẳng hạn. Còn nếu mình ko ưng cả hai nguyện vọng mà mình cứ thích vào DL hoặc mình đỗ chuyên rồi thì có ai nói j đâu hiii. Đến ngày nhập học ko thấy mình nộp phiếu báo điểm thì họ sẽ coi như mình ko học ở trg đó mà, còn học ở đâu hay ..... ko đi học thì chẳng ai quan tâm đâu mừ !!!!

Còn điểm thì ko lo vì mình có phiếu báo điểm mà. Lúc đó nộp vào trg nào là do mình hiii. Nhưng cô thấy mọi người thường đăng ký thi LTV riêng luôn, hình như thi trước khi thi vào 10.

Tùy con và gia đình thôi nhưng cô thì cứ cẩn tắc và chẳng bỏ lựa chọn nào cả hiii

18. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác khu vự

Lý do có thể là hộ khẩu một nơi, nhưng người thì một nẻo. Hoặc đến ở với ông bà, cô chú j đó cho tiện việc học tập. Cái này cô nghĩ nên hỏi các cô ở trg trực tiếp làm thì tốt hơn. Cô cũng chỉ biết về mặt lý thuyết thôi chứ chưa điền cái đơn đó bao giờ hic hic

19. chaucaochep

Cô vừa trả lời đấy, có phiếu báo điểm mà. Sau đó thì con nộp ở trg nào con chọn cùng với hs của con như học bạ, giấy khai sinh vvvv

20. ngango98

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Thi vào 10 tại nội thành Hà Nội mà khác kh

Con cảm ơn,nếu được ghi cả 2 NV thế thỳ tốt qá!H nếu con đủ điểm vào LTV chẳng hạn thỳ sẽ lấy phiếu báo điểm nộp vào LTV ạ nhưng mà cũng có nhiều ng` thi LTV giống đợt thi cấp 3 của mình mà cô bởi vào đó nta sẽ ko xếp lớp nào trội hơn mà ngang nhau,con đã đọc tư vấn tuyển sinh ở website của LTV r,nó nhấn mạnh là ko xếp lớp trội hơn cô ạ,thế thỳ mình thy cùng đợt vs trg công r đủ điểm thì nộp vào chắc được cô nhỉ?

chaucaochep thích bài này.