Kinh nghiệm: Hãy trở thành người bán hàng Thông minh - Thật - Tín - Nhẫn - Tâm ^^

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi aodai_thai_an, 14/4/2013.

1. aodai_thai_an

aodai_thai_an Bắt đầu tích cực

Đứng trước tình hình kinh tế khó khăn như hiện nay, mình nghĩ ko chỉ những ng kinh doanh và tất cả mọi ng đều lâm vào tình cảnh khó khăn. Vào đây đọc có nhiều bài của các chị em chia sẽ kinh nghiệm kinh doanh thật hay và ý nghĩa. Mình đọc nhiều và suy ngẫm thấy rất thật và ý nghĩa cho tất cả những ai có ý định đã và đang kinh doanh.

Với niềm đam mê từ nhỏ là thích mặc áo dài cũng như thích chọn những kiểu áo dài ĐỘC - ĐẸP - LẠ mà mình rất muốn thử kinh doanh bán vải áo dài xem sao. Vì mình ko đủ tự tin và khả năng buôn bán của mình cho lắm. Nghề tay phải của mình là dạy học. Đó cũng là 1 lợi thế nếu mình chịu kinh doanh lĩnh vực này.

Sau đây là một số tiêu chí mà mình đặt ra đối với người bán hàng:

1. SỰ THÔNG MINH:

Tiêu chí này mình đặt lên vị trí hàng đầu. Bởi vì mình ko thông minh thì rất khó mà kinh doanh phát triển được. Sự thông minh ở đây ko phải là trình độ kiến thức mình học trong nhà trường thì mới gọi là thông minh. Nhiều khi 1 ng kinh doanh giỏi cũng chỉ mới học lớp 1 nhưng lại có đầu óc tính toán khá nhạy bén hơn cả học sinh lớp 12. Sự thông minh ở đây theo mình nghĩ trong lĩnh vực kinh doanh thể hiện ở sự nhạy bén, khôn khéo và linh hoạt. Sự thông minh này rất cần trong việc cân nhắc giữa giá mua vào và giá bán ra, trong việc xác định lĩnh vực kinh doanh phù hợp, trong việc giải quyết các tình huống hay sự cố xảy ra khi kinh doanh,...

Và "sự thông minh" trong kinh doanh ko phải ai muốn mà có được. Nhiều khi mình học giỏi, là bác sĩ, kĩ sư nhưng chưa chắc mình kinh doanh đã giỏi bằng ng chỉ học mới lớp 1. Vì vậy, có những ng rất thích kinh doanh nhưng lại phải từ bỏ vì họ ko có "sự thông minh trong lĩnh vực kinh doanh".

2. SỰ TRUNG THẬT và GIỮ CHỮ TÍN:

Sự trung thật và giữ chữ "tín" mình cho 2 tiêu chí này đi đôi với nhau. Vì bạn có trung thật thì mới tạo niềm tin (chữ tín) đối với khách hàng. Dù bạn có nhiều cách để che đậy sự giả dối nhưng cuối cùng "cây kim trong bọc cũng lòi ra". Mà "một lần mất chữ tín là vạn lần mất lòng tin". Chứ "Thật" và chữ "Tín" mình nghĩ rất quan trọng đối với con người ko chỉ trong kinh doanh mà trong tất cả lĩnh vực khác. Một khi niềm tin đã mất thì rất khó xây dựng lại được. Việc xây dựng chữ "TÍN" đã khó thì "GIỮ CHỮ TÍN" lại càng khó hơn.

Lấy vd điển hình, trong kinh doanh, khi mình mua hàng ở 1 shop nào đó chất lượng hàng ko tốt như chủ shop đã nói, thì chắc chắn rằng mình sẽ ko đến cửa hàng đó mua nữa. Mà ko chỉ thế, mà mình sẽ nói cho 1 số ng khác mà mình quen biết nên cảnh giác shop đó. "Tiếng lành đồn gần mà tiếng xấu thì đồn xa". Việc chủ shop bán hàng giả, hàng nhái, kém chất lượng sẽ chỉ bán được 1 lần cho 1 ng, và sau đó còn mang nhiều tai tiếng khác. Một khi shop nào mà bị như thế thì sẽ ko thể kinh doanh được nữa.

Còn đối với mình đã đặt ra nguyên tắc: "Là ko bao giờ để khách hàng chờ lâu". Khi chị em ck là mình gửi vải liền cho họ. Vì mình rất hiểu tâm lí khách hàng chờ đợi nhận được hàng thế nào. Một khi mình chậm trễ 1 lần thì sẽ "mất chữ tín" ngay!

3. PHẢI "NHẪN":

Ông bà ta xưa có câu "1 sự NHỊN = 9 sự LÀNH". Người kinh doanh giống như "làm dâu trăm họ" vậy. Nhiều khi phải hết sức "NHẪN - NHỊN" chìu lòng khách thì mới bán được hàng. Nhưng "NHẪN - NHỊN" chỉ ở trong một giới hạn nhất định cho phép. vd: gặp khách hàng khó tính chê hàng hóa mình thế này thế kia, thì mình nên bình tĩnh mà trả lời, chứ ko nên tức giận đáp trả lại. Ở đây cũng cần có sự khôn khéo, nói chuyện thế nào đó để khách hàng dù có làm thế nào đi nữa thì mình vẫn luôn giữ sáng suốt và bình tĩnh giải quyết vấn đề một cách tốt nhất, vừa ko làm cho khách tực giận mà cũng vừa ko làm ảnh hưởng đến uy tín của mình.

Chứ "Nhẫn" ở đây ko chỉ có nghĩa là "nhẫn nhịn" mà còn có nghĩa khác nữa là "kiên nhẫn" ("kiên trì"). vd: việc bán hàng online, nhiều khi các chị em đặt mua vải rồi, nhưng mình phải "kiên nhẫn" chờ đợi chị em mình ck rồi mình mới gửi vải sau. Có một em MDD đặt hàng rồi, để gần 1 tháng mà vẫn chưa ck. Mình cũng sốt ruột lắm. Vì kiểu đó cũng có 2 em khác hỏi muốn mua, mà mình thì ko thể bán nên phải trả lời khéo làm sao đó để 2 em đó có thể lựa kiểu khác. Cuối cùng em MDD cũng đã ck sau hơn 2 tuần :D. Sự "kiên nhẫn" chờ đợi của mình cuối cùng cũng có kết quả. Vừa ko mất chữ tín mà vừa bán được hàng, tuy là có chậm trễ.

4. PHẢI CÓ CÁI "TÂM":

Cái "TÂM" trong lĩnh vực kinh doanh theo mình nghĩ đó là vấn đề đưa ra giá cả và chất lượng sản phẩm. Nếu một ng kinh doanh tốt, có cái "TÂM" thì họ sẽ đưa ra một mức giá hợp lí, ko quá cao và sản phẩm phải là chất lượng tốt.

Như mặt hàng vải áo dài mình kinh doanh phải nói là "VÔ CHỪNG GIÁ". Nghĩa là giá cả mỗi nơi mỗi giá. Có 1 số nơi, vì cho rằng mình bán ở chợ sẽ có nhiều ng qua lại, sẽ có ng vào mua, nên họ đã đôn giá lên khá cao mà ngay cả chính mình đi hỏi cũng ko thể tưởng tượng nổi. Mình cảm thấy xót xa cho những ai đã mua vải ở nơi này và hy vọng họ sẽ biết mình bị mua "hớ giá quá nhiều" mà rút kinh nghiệm ko mua ở đó nữa. Mình đi chợ đầu mối mua vải theo giá sỉ còn bị hớ đến 50k cũng phải cắn răn chịu đựng mà bán đúng giá thị trường, ko thể bán giá cao hơn. Và xem như đó là 1 bài học kinh nghiệm, mình phải đi khảo sát giá nhiều nơi, mua số lượng ít lại để tránh tình trạng mua hớ giá quá nhiều, ôm hàng nhiều nữa thì kinh doanh được gì nữa. Có thể nói, khi mình kinh doanh mặt hàng nào mình ko chỉ là ng bán mà còn là ng mua. Ng ta gọi tắt là "mua đi bán lại". Nên mình cần phải hiểu rõ cả tâm lý của ng bán lẫn ng mua.

Ngoài ra trong kinh doanh hay lĩnh vực nào đó cũng rất cần "SỰ MAY MẮN". Mình cũng cảm thấy mình là ng may mắn trong cả việc đi mua hàng lẫn bán hàng. Vì vậy, sau cùng, mình chúc các chị em trong LCM "MUA MAY BÁN ĐẮT" và sẽ trở thành người bán hàng Thông minh - Thật - Tín - Nhẫn - Tâm ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi aodai_thai_an
    Đang tải...

2. bột sắn dây ngon

bột sắn dây ngon BỘT SẮN DÂY- 0976396795

Ðề: Hãy trở thành người bán hàng Thông minh - Thật - Tín - Nhẫn - Tâm ^^

Em cũng đang phấn đấu để trở thành ng bán hàng thật giỏi. Mang nhiều lợi ích tới khách hàng

aodai_thai_an thích bài này.
  3. tt_kma

tt_kma Hoa tươi đẹp mà rẻ đây

Mỗi ng 1 quạn niệm bán hàng nhưng đúng là phải học đủ các chữ vàng này :)

4. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

e hóng hi cố gắng phấn đấu trở thành ng bán hàng tốt hi

5. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Bạn có những trải nghiệm hay đấy, viết tiếp đi bạn

6. aodai_thai_an

Xin lỗi mọi người nha, mình viết xong rồi lo nhiều việc quá quên vào đây trả lời cho mọi ng

Chị cũng vậy nè. Hai chị em mình cùng cố gắng nhé! (u)

7. aodai_thai_an

Đôi khi cũng cần phải linh hoạt vận dụng những chữ này đó bạn. Nếu cứng nhắt, khuôn mẫu quá cũng ko hay. Mỗi ng sẽ có những cách riêng của mình. Biết học hỏi những cái hay của ng khác và sáng tạo thành cái hay của mình đó là mới là quan trọng ^^

8. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em thấy quan trọng nhất là chữ tín ạ, chữ tín giữ đc khách hàng lâu bền nhất

9. aodai_thai_an

Cám ơn bạn đã khen! ^^ Chúc bạn và mọi ng mua may bán đắt nhé!

Mình nghĩ:

Nếu kinh doanh sản phẩm của mình đảm bảo được các yếu tố CHẤT LƯỢNG TỐT - KIỂU DÁNG ĐẸP - GIÁ THÀNH PHẢI CHĂNG - PHỤC VỤ TỐT thì mình có ở đâu, dù ko có treo bảng, ko có quảng cáo rầm rộ, ko có mở shop, ko dùng thủ thuật kéo bài lên trong diễn đàn thì vẫn có nhiều người tìm đến. Vì 1 đồn 10 và 10 thì đồn đến 100. Tin đồn sẽ tăng lên rất nhanh và rộng, nhất là trong thời đại công nghệ thông tin ngày nay.

Mình cũng thầm cám ơn câu nói này của anh Bkien "Đừng bị rằng buộc rằng topic phải lên mới có người mua.".

Mình là người ko thích bị ràng buộc. Vì vậy theo mình các bạn cũng "Đừng phải mất quá nhiều thời gian cho việc phải thực hiện những cách kinh doanh hay của ng khác mà ko phù hợp với điều kiện và khả năng của mình."

Hãy tạo ra những cách bán hàng thu hút sự chú ý và ủng hộ của nhiều người phù hợp với điều kiện và khả năng của mình. Vì có như vậy mình mới thật sự thoải mái và có điều kiện ngày càng phát huy lĩnh vực kinh doanh của mình hơn.

Sửa lần cuối: 19/4/2013
  10. aodai_thai_an

Chị thì thấy chữ nào cũng quan trọng và có liên quan mắc xích với nhau. Đúng là chữ TÍN rất cần cho ng kinh doanh và cho tất cả mọi ng. Vì "1 lần mất chữ TÍN là vạn lần mất lòng tin". Trong cư xử quan hệ của con ng, chị thấy chữ TÍN cũng rất quan trọng, nếu mất đi chữ TÍN thì mỗi quan hệ đó cũng sẽ dần nhạt nhòa và mất đi theo thời gian. Mà để đạt được chữ TÍN thì cũng cần chữ THẬT, NHẪN, TÂM nữa đó em :D

11. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Nếu suy nghĩ kỹ thì chỉ cần sự thông minh là đủ. Sự thông minh chỉ cho bạn rằng bạn cần Tín, Nhẫn, Tâm. Theo đó, Tín là bắt buộc phải có, như bánh phải có vỏ hộp, bia phải có vỏ chai, Tín đơn giản chỉ là lời hứa hẹn về chất lượng để thuyết phục quyết định tiêu dùng. Nhẫn là bắt buộc phải có, chả ai dại gì đi cãi nhau hay làm mặt sưng sỉa với người đưa cho mình tiền cả. Tâm xuất phát từ nhu cầu muốn tồn tại thì phải làm thật - ăn thật, chứ loại lừa dối, kiếm lời trên thiệt hại của người khác thì liệu làm ăn được mấy chốc. Tín, Nhẫn, Tâm tách rời khỏi sự thông minh là có vẻ là điều gì ghê gớm lắm, là xa xỉ lắm, là tôi đàng hoàng, tử tế lắm mới trang bị. Thật ra là không phải thế, chỉ là những thứ rất cơ bản. Nhiiều khi đọc những câu hô hào nghe rất buồn cười, như câu "Cần xây dựng chữ tín trong kinh doanh!", câu này thực chất dở hơi không kém câu "Nhớ là nên dùng xi măng để xây nhà nhé!"

Sửa lần cuối: 22/4/2013
  12. ainil

ainil Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì cần có thêm 1 chữ TÀI vào các chữ trên vì không có TÀI CHÍNH - TÀI NĂNG thì bạn dù có mấy chữ trên cũng khó kinh doanh thành công nhanh được.

Một số người thì cần cho thêm 1 chữ nữa là chữ LANH vì không LANH bạn không thể năm bắt kịp thời cơ (mà thời cơ là yếu tố quan trọng để thành công).

Vì vậy, cần có: TÍN - TÀI - LANH - THẬT - NHẪN -TÂM

Chúc bạn sức khỏe và thành công.

13. aodai_thai_an

Cám ơn bạn đã góp ý. Theo mình nghĩ những đức tính trên nó chia thành 2 lĩnh vực là lý trí và tình cảm. Sự thông minh thường gắn liền với lý trí nhiều. Còn những chữ kia nó gắn liền với đời sống tình cảm nhiều. Do vậy, mình nghĩ sự thông minh là 1 cái gì đó rất riêng mà ko bao hàm những đức tính khác. Vì vậy mà mình gọi là SỰ THÔNG MINH của ng kinh doanh. Còn những chữ kia thì mình lại cho đó là những ĐỨC TÍNH cần có ở con người ko chỉ riêng những ng kinh doanh.

14. aodai_thai_an

Hì mình đống ý với kiểu chơi chữ và ghép chữ của bạn! ^^