Bé chỉ ăn và bú khi ngủ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi HeoCon010807, 13/5/2008.

1. HeoCon010807

HeoCon010807 Thành viên tập sự

Con gái em 9.5 tháng tuổi, cân nặng 8.5 kg (lúc sinh 3.1 kg), cao 70 cm.
    Từ trước đến nay do Bé không chịu bú và ăn lúc thức nên phải cho Bé bú cả sữa và bột lúc ngủ.
    Một ngày Bé bú 2 bữa bột (150ml/bữa) và 2 bữa sữa (120ml/bữa), đêm bú thêm 3 bữa sữa (100ml/bữa).
    Càng lớn Bé càng ít ngủ nên việc cho Bé bú trở nên vô cùng khó khăn.
    Xin các mẹ cho em lời khuyên về chế độ dinh dưỡng cùa Bé cũng như làm thế nào để Bé chịu ăn và bú khi thức.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HeoCon010807
    Đang tải...

2. phamthuha

phamthuha Thành viên tập sự

Hãy cứ để bé ngủ mà không cho ăn, đến khi đói quá, bé sẽ khóc và thức dạy, lúc đó mới cho bé ăn.

3. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Phải đấy. Con nhà tớ lúc 4 tháng cũng ở tình trạng ấy. Nhưng sau tớ "vật vã, đau khổ" 1 hôm, quyết tâm cho con dậy, đói nó sẽ ăn, còn không thì cứ việc ngủ. Kết quả là giờ con tớ chỉ nhất định ăn thức. Buồn ngủ liu thiu thôi cũng không thèm ăn mà đi ngủ luôn. Hơn nữa không nên để cho bé ăn lúc ngủ vì nó sẽ làm cho giấc ngủ không được sâu. Mà tớ thấy, trẻ con ngủ nhiều, ngủ sâu cũng béo rồi (thằng con bà chị tớ ngủ nhiều lắm, sấm động bên cạnh cũng không dậy, ăn thì ít, nhưng mà... chẹp chẹp, mỗi tháng lên đến 1,2kg đấy)

4. HeoCon010807

Em đã thử để con nhịn đói vài lần rồi, nhưng vẫn không chịu ăn và bú
    Khi đói Bé hay quấy khóc và chỉ đòi bú mẹ (mẹ không có sữa)
    Đôi lúc Bé đói khóc đến lã người rối ngủ thiếp đi nhưng khi thức dạy vẫn không chịu ăn hay bú
    Em rât khổ tâm vì lo cho con

5. methutrang

methutrang Thành viên tập sự

Ừ, như vậy thì sốt ruột lắm, không thể nhìn con nhịn đói hoài vậy đươc. Thương bé quá!Chị thử đến Trung tâm dinh dưỡng xin tư vấn với bác sĩ xem họ có cách gì khác không Hoặc chị gọi số này xem, đây là số điện thoại tư vấn về sức khỏe trẻ em của bệnh viện Nhi Đồng 1 - SG (à, mà chị ở HCM hay Hà Nội) dt: 1900561237.

6. HeoCon010807

Cám ơn methutrang nhé
    Mình ở HCM. Bữa trước có đem con di khám ở TTDD, đường LVS, bác sĩ cho đơn thuốc có men tiêu hóa và canci corbiere, rối khám ở BVND bsĩ cho uông thuốc bổ kích thích ăn uống, nhưng tình trạng Bé vẫn như vậy.
    Mẹ nào biết bsĩ dinh dưỡng giỏi giới thiếu cho mình với nhé!
    Xin cám ơn!

7. methutrang

methutrang Thành viên tập sự

Mình thấy chị ghi là bé ăn bột 2 bữa, chị có thử nấu cháo với thịt, rau rồi xay nhuyễn cho bé đổi món xem sao, hơn 9 tháng thì có thể ăn cháo được rồi đó Có thể ăn bột hoài bé ngán, nên sẽ khó tập bé bỏ thói quen ăn lúc ngủ hơn Hay cho bé ăn thêm trái cây như chuối xoài, lạ miệng có thể bé sẽ chịu ăn lúc thức Mình cũng có con gái, mới 6 tháng thôi, nhưng trộm vía, bé thích ăn lắm Mình cũng chỉ mới nghe trường hợp như vầy lần đầu, nếu biết ai có kinh nghiệm gì khác mình sẽ nhắn cho ban.

8. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Xin chia sẻ với bạn . Con gái mình cũng ăn ngủ đến tận 10 tháng đấy . Lúc thức cứ cho gì vào mồm là ọe, chỉ liếm thôi . Lúc ngủ thì cứ cho bình vào là ăn khoảng 10 - 15 phút là xong, rất nhanh. Mình toàn cho con ăn sữa + bột ăn liền hoặc cháo xay rồi lọc (thành hỗn hợp như bột sữa ý) . Đến thời điểm lúc con bắt đầu ngủ ít đi là lúc cho con ăn rất khó khăn, giống như giai đoạn của con bạn bây giờ thì mình bắt đầu kiên nhẫn tập cho con ăn bằng thìa lúc thức, ban đầu là liếm, dần dần được vài thìa,thấy con chán thì đừng ép, xong để đến lúc ngủ lại cho ăn như bình thường . Thời gian này ăn ít hẳn đi, nhưng cũng đừng sốt ruột quá mà phải kiên nhẫn tập thôi . Thời gian tập cho con nhà mình khoảng 3 tuần . Sau đó thì ăn cháo xay lúc thức , còn lúc ngủ vẫn ăn sữa . Đến 1 tuổi thì tất cả đều ăn thức, ngủ là ngủ thôi .
    Thấy con nhà mình chẳng giống ai nhưng vẫn phát triển bình thường nên mình cũng kệ, vì ép con quá cũng không đươc. Trộm vía con gái mình cũng bụ nên cũng không sốt ruột về vụ ăn uống của con mấy, 6 tháng : 8,5kg; 10 tháng :10kg . 1 tuổi : 11,2 kg. sau đợt ốm , bây giờ 18 tháng : 12kg.
    Con nhà bạn sao ăn đêm nhiều thế . Nhà tớ nuôi bộ hoàn toàn nên ko ăn đêm từ 2 tháng cơ .
    Bạn thử theo cách của mình xem sao nhé !

9. HeoCon010807

Mình thường nấu thịt hoặc cá với rau củ xay nhuyễn rối cho bột gạo dinh dưỡng và dầu vào, thỉnh thoảng có cho thêm 1/2 viên Phomai. Mình nghe nói bột dễ hấp thụ hơn cháo, nên định đến 1 tuổi mới cho con ăn cháo

Bé không chịu ăn bột hay bú sữa, cũng chẳng thích ăn trái cây hay sữa chua, chỉ thỉnh thoảng chịu ăn vài muỗng váng sữa Monte hay uống chút ít nước dưa hấu

10. HeoCon010807

Cám ơn kinh nghiệm của mebebach nhiếu
    Hằng ngày mình đếu tập cho con ăn bằng thìa/bình, nhưng hế thấy thìa hay bình là con quay mặt đi, mẹ cố dính chút thức ăn vào mối/miệng cho con liếm thử thôi thì con đã khóc la vùng vẫy. Không ép con được nên mẹ đành ráng dỗ cho con ngủ để bú. Mà mình nghe nói Bé ăn và bú khi ngủ sẽ không hấp thụ được nhiếu . Với đà này mình sợ con sẽ suy dinh dưỡng mất thôi

11. HeoCon010807

Về cái vụ ăn đêm là do ban đêm Bé hay trằn trọc và quấy khóc vì đói. Nên cứ 3 tiếng em phải cho con bú 1 bình sữa 100ml. Nếu không cho Bé bú Bé sẽ không ngủ được

12. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Đúng là mỗi bé một kiểu, không bé nào giống nhau cả . Heocon010807 cứ kiên nhẫn tập cho con vậy, có thể cho con ăn bằng tay, nhiều bé chê các loại muỗng nhưng ăn bằng tay lại ăn đấy . Con gái mình cũng có bữa như vậy . Bọn trẻ con thay đổi cũng nhanh lắm, biết đâu ít bữa nữa lại ăn vèo phát hết bát bột ý .
    Mình thấy nấu cháo rồi xay thì dễ ăn hơn bột . Về chuyện bé ăn và bú khi ngủ không hấp thụ được mấy là không đúng với con nhà mình đâu, con nhà mình vẫn phát triển bình thường mà, còn tùy từng bé nữa .
    Chúc 2 mẹ con khỏe, có gắng nhé

13. HeoCon010807

Cám ơn chia sẽ của mebebach nhiều
    Mình sẽ thử nấu cháo cho con ăn, hy vọng con sẽ không phụ lòng mẹ

Mebebach nuôi con giỏi thiệt đó
    Ngoài cháo và sữa ra, mebebach còn cho con ăn uống thêm gì nữa không

14. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

15. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Bạn thử đưa cho bé một thứ đồ chơi nào đó mà bé thích rồi tranh thủ đút bột vào miệng bé xem được ko.Ỏ nhà tớ cũng chơi kiểu đó, vớt vát được muỗng nào hay muỗng đó, mỗi lần bé nhà tớ ăn xong tớ thu dọn bãi chiến trường mệt>> xỉu luôn. Bé nhà tớ cũng chúa lười ăn, nhưng có cái tật, hễ người lớn ngối vào bàn ăn thứ gì là bé gào lên đòi ăn cho bằng được,( mình có thói quen cho bé ngồi chung khi cả nhà ăn cơm) buộc lòng mình phải lấy đũa quẹt vào miệng bé một chút, bé nhai và nuốt ngon lành ( một tí rau, tí thit.....bằng hạt đậu) mặc dù trước đó mình đã cho bé ăn thức ăn của bé rồi nhưng bé chẳng thèm ặn :(

16. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

K phải bé ngủ thì hấp thu ít đi đâu ban ạ. Con nhà m từ khi 3 tháng chỉ ăn ngủ, lúc thức cũng không chịu ăn, nhưng vẫn tăng cân đều, nhưng ăn bột thì ăn lúc thức, ngày 2 bữa bột. Bạn cứ để bé ngủ dậy hoàn toàn tỉnh táo thì cho bé ăn bột đút thìa, đừng cho ăn bình, còn lúc ngủ thì bú sữa. Con nhà mình toàn thế, bây giờ bé được 6 tháng mà đã được 9,2kg, khi sinh là 3,1kg, m nuôi bộ hoàn toàn đấy. Cho nên ăn ngủ nhưng bé vẫn hấp thụ bình thường. Bạn chịu khó vậy, mình cũng k biết làm thế nào để cho bé bú lúc thức được.

17. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn nên tập cho bé ăn cháo được rồi ăn cháo tự nấu sẽ đảm bảo được nguồn dinh dưỡng hơn.Bạn bổ sung cho bé nước ép tái cây và ăn uống đúng bữa có thể cho bé ăn thêm phôi mai nữa bạn nhé.

18. baxij

baxij Thành viên tích cực

Cứ để bé cả đêm ngủ ko ăn gì sáng ra đói tự khắc sớm muộn sẽ đòi ăn thôi.Nhiều bé 6 tháng trở ra đã ko còn nhu cầu ăn đêm, nên để cho dạ dày của bé lúc này đc nghỉ ngơi, mẹ cũng có giấc ngủ ngon.

19. mai huong 41

mai huong 41 Thành viên sắp chính thức

Hình như trẻ con đứa nào cũng thik ăn lúc ngủ. K bít ăn/bú lúc ngủ là tốt hay xấu nhưng chỉ có cách đó mới dụ con bú dc thôi. :(

20. thuyha1961

thuyha1961

Ci Bi nhà mình hồi bé cũng vậy, đến một lúc nào đó bé sẽ trở lại bình thường