Trẻ biếng ăn, dùng sản phẩm kích thích ăn uống có tốt không?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mabusubeo, 2/5/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mabusubeo

mabusubeo Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi, giúp em với. Bé nhà em được hơn 1 tuổi rồi rồi. Bé nhà em lười ăn khủng khiếp. Cả ngày ăn chỉ 1 thìa bột cũng chẳng sao. 2 mẹ con vật vã cả ngày chẳng hết 1 bát. Giờ hơn 1 tuổi mà có 7,3 cân thôi. Em sợ bé bị suy dinh dưỡng mất. Em chán quá các mẹ ạ. Em thấy hiện nay trên thị trường có nhiều sản phẩm kích thích ăn uống cho trẻ. Nhưng em sợ chưa dám dùng. Không biết các sản phẩm này có thực sự tốt không? Liệu khi ngừng uống thì còn tác dụng không? Các mẹ giúp em với!huhuu.

Lời đầu tiên mình xin cảm ơn chân thành tới tất cả các bạn đã tham gia và giúp đỡ mình rất nhiều trong công cuộc “chiến đấu” chống lại chứng biếng ăn của con mình. Không ngờ vấn đề mình gặp phải cũng là vấn đề chung của nhiều mẹ như vậy ^^. Sau khi tham khảo các ý kiến của các mẹ, cùng với đi khám bác sĩ, mình mới biết được rằng: Con mình biếng ăn là do thiếu chất. Vậy mà trước giờ mình cứ ép, ép, và ép vì nghĩ con hư….Và em đã quyết định nghe theo đa số các mẹ là thử dùng Cốm ăn ngon Hoa Thiên- thực chất cũng chỉ là 1 dạng cốm bổ sung dinh dưỡng. Sau một tháng sử dụng con mình đã ăn uống bình thường và dấu hiệu rất khả quan :-D . Bé tăng được hơn 1 cân rồi.:)
    Trên thị trường hiện nay nhiều loại sản phẩm lắm. Các mẹ có thể tha hồ chọn, nhưng chú ý là bé phải hợp “thuôc” và an toàn, không gây tác dụng phụ, hay béo “bệu”. May sao cuối cùng cũng tìm ra “thuốc” hợp với con mình là cái Hoa Thiên này ( may nữa là cái này lại rẻ), nên mẹ cháu phấn khởi lắm.:D
    Mình xin trích dẫn ra đây một số kinh nghiệm của các mẹ đã từng dùng sản phẩm này, để các mẹ có thể tham khảo.
    Còn mẹ nào cũng đã từng dùng sản phẩm này thì vào đây chia sẻ để mọi người yên tâm nhé? Bé nhà mình vẫn đang trong quá trình dùng, nên vẫn rất cần những chia sẻ từ các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mabusubeo
    Đang tải...

2. giovacat09

giovacat09 Thành viên chính thức

Ðề: Trẻ biếng ăn, dùng sản phẩm kích thích ăn uống có tốt không?

cũng tốt lắm mẹ nó, tuy chỉ có tác dụng bổ sung thôi nhưng nó cũngg giúp bé khỏe lên trông thấy đấy

3. meo_luoi_0807

meo_luoi_0807 Thành viên tập sự

Cũng tùy cơ địa của mỗi trẻ thôi mẹ nó ạ. Theo kinh nghiệm của mình thì mẹ nó nên bổ sung các chất kích thích bé ăn ngon miệng như: L-lysine, các vitamin nhóm B (B1, B2, B3, B12) đây là những chất giúp trẻ ăn ngon miệng và tăng cường sức đề kháng cho trẻ. Ngoài ra mẹ nó có thể bổ sung các chất như Canxi ( đề phòng bé bị còi xương) Kẽm ( trẻ ăn ngon miệng, tăng cường miễn dịch, các cơ quan hệ thần kinh, hệ tiêu hóa, da và niêm mạc rất nhạy cảm nếu thiếu kẽm) DHA và Taurin ( Cần cho trí thông minh và tinh mắt) Chất xơ ( Chống táo bón) Đây là những chất và yếu tố chống lại những nguy co do biếng ăn mang lại như: còi xương (Canxi) sức đề kháng yếu dễ mắc bệnh (Kẽm, L-lysine) trí tuệ kém hơn (DHA và Taurin).....Có gì mẹ nó tham khảo thêm nha. Chúc bé mau khỏe!

meduyhip thích bài này.
  4. adau

adau Thành viên chính thức

Tốt nhất mẹ nó đừng nên cho uống bất kỳ một loại thuốc hỗ trợ nào. Hãy cân đối lại lịch ăn của con hoặc thay đổi các món ăn cho con hợp khẩu vị và điều quan trọng là đừng quá nhồi nhét con. Trẻ con nó ăn theo nhu cầu nếu không đói sẽ không ăn trong khi đó các mẹ lại dập khuôn vài tiếng ăn một lần thức ăn chưa kịp tiêu hóa đã bắt con ăn tiếp thì làm sao mà ăn được. Việc gầy hay béo không quan trọng, quan trọng là con khỏe, phát triển bình thường, các chỉ số vẫn nằm trong tiêu chuẩn cho phép. Chúc mẹ tìm được giải pháp cho bé thèm ăn.

meo_luoi_0807mabusubeo thích.
  5. beothang

beothang Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy mẹ này nói cũng có lý, cũng là những đứa trẻ tầm tuổi như nhau nhưng ở quê và ở thành thị khác hẳn nhau. Đến bữa, một đứa trẻ ở phố làm đủ trò cũng không ăn được mấy thìa bột trong khi đó lũ trẻ ở quê tự ngồi vào mâm ăn ngòn lành hết bát này đến bát khác. Đã đến lúc các mẹ cần suy nghĩ lại các chăm sóc con mình, không cần thiết phải nhồi nhét. Hãy để trẻ được ăn theo nhu cầu dù hơi gầy một tí những làm cho trẻ thoải mái về tình thần.

chiptomboy thích bài này.
  6. be_yeu_be

be_yeu_be Thành viên tập sự

Về cơ bản thì các sản phẩm chức này như vậy là tốt nhưng hình như khi kết thúc đợt uống thì cũng hết các tác dụng thèm ăn luôn. Vì thế mẹ nó hãy liên tục thay đổi khẩu phần ăn cho con. Có thể là con đã chán cháo, mẹ nấu bún miến phở hoặc bất ký thứ gì mà con thích ăn để kích thích con thích ăn trước khi cho con uống các loại thực phẩm chức năng.

7. adau

Các thực phẩm chức năng dùng cho bé đều có nhưng thành phần như mẹ nó nói nhưng tùy vào tình hình sức khỏe của con và sự hấp thụ. Mẹ nó hãy đưa bé đi khám ở viện dinh dưỡng xem tình hình thế nào và theo lời khuyên của bác sĩ chứ đừng lên vội mua các thức phẩm chức năng.

meo_luoi_0807 thích bài này.
  8. Ðề: Trẻ biếng ăn, dùng sản phẩm kích thích ăn uống có tốt không?

Có, nhưng đừng lạm dụng quá mẹ nó ạ.

9. Aodai_0807

Aodai_0807 Thành viên tập sự

Theo em thì tùy vào tình trạng của bé mà dùng hay không dùng các sản phẩm kích thích ăn các mẹ ạ. Như em thấy con nhóc nhà chị gái em dùng loại nào cũng không thấy cải thiện, lúc đầu cứ đổ cho chất lượng hết sản phẩm này đến sản phẩm nọ nên cứ thay đổi, lùng sùng suốt ngày, từ những loại hàng nội giá chỉ 40, 50k đến hàng ngoại nhờ người nhà mua bên Mỹ đến 500 - 600k. Cuối cùng mẹ e sốt ruột quá phải sắp xếp công việc lên chăm cháu, quan sát 2 ngày thì thấy hóa ra cháu rất sợ mỗi khi ăn vì mẹ ép kinh quá, bắt ăn hết cái nọ đến cái kia. Cháo thì lúc nào bà chị em cũng sợ thiếu chất nên xay đủ thứ tôm, cua, thịt, các loại rau, gia vị... Đã thế mới cho ăn cháo xong lại ép ăn váng sữa rồi uống sữa... Như thế đến người lớn còn sợ chứ nói gì đến trẻ con. Thế là mẹ em yêu cầu bà chị trong 1 tuần ko dc động chạm gì đến bữa ăn của con nhoc nữa để mẹ e toàn quyền cho ăn. Đến bữa bà cho ngồi cùng mâm người lớn, con nhok cứ chỉ thích ăn gì là bà cho ăn món đấy, còn cho tự xúc nữa. Thấy nó hào hứng hẳn, cười toe toét suốt. Ngoài ra mẹ em còn chọn mấy loại thức ăn mà nó thích nấu cháo - đương nhiên vẫn phải đủ chất nhưng cho vừa phải thôi. Không còn tình trạng dắt đi khắp xóm mới hết nửa bát cháo như trước nữa. Sau 1 tuần thấy con bé ngoan ngoãn hơn hẳn. Trước khi về mẹ em gọi chị em vào dặn dò, đào tạo kiến thức chăm con. Hí hí, kể ra những lời bà nói cũng có lý thật, người lớn bị ép ăn còn phản đối nữa là trẻ con. Em đang mang bầu nên coi như đó là kinh nghiệm để ít nữa áp dụng nuôi con mình. Em nghĩ tùy vào từng trường hợp lười ăn mà có cách trị phù hợp các mẹ nhỉ? ^^

meo_luoi_0807 thích bài này.
  10. adau

Con nhà mẹ giống hệt thằng cu lớn nhà mình, suốt ngày đòi uống thuốc, chẳng cần biết nó là thuốc gì cứ đưa là uống liền không chê. Nhiều khi chẳng bị làm sao cũng đòi uống thuốc, có khi lại còn tranh uống thuốc của em nữa chứ.

11. adau

Thích thật đấy, bây giờ mà trẻ con chịu khó ăn uống là nhất đấy. Chủ tốp xem thế nào thử cho con uống theo mẹ này xem.

12. be_yeu_be

be_yeu_be Thành viên tập sự

Đúng là phải đề bà điều trị, chủ tốp xem lại xem mình có ép con ăn quá không.

13. yoccol

yoccol

Bé nhà mình cũng lười ăn nhưng mình ko dùng sản phẩm j cả. Trộm vía bé hấp thụ tốt nên ko thuộc dạng còi :)

14. mabusubeo

Cám ơn mẹ nó nhé ! hôm 1/5 vừa rồi nhà mình về quê, mấy đứa cháu ở quê nết ăn thích quá. Bố mẹ chúng ko phải nhắc 1 câu, tự động vào ngồi ăn, thức ăn gắp lia lịa, ngồi ăn ngon lành. Chúng ăn no nê xong rồi tự buông bát đĩa đi chơi, mình nhìn mà thèm. Hay do chế độ ăn của mình chưa hợp lý nhỉ ?

chiptomboy thích bài này.
  15. mabusubeo

Mình cũng cho con uống hết cả thùng sữa Pediasure rồi nhưng chả thấy xi nhê gì cả hu..hu... mà bé con nhà hàng xóm uống thì lại hợp to lắm

16. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Em cũng xin vào xí xớn ý kiến với các mẹ tý: theo em thì cho trẻ sử dụng sản phẩm kích thích ăn uống là rất tốt vì vừa giúp trẻ ăn ngon miệng, vừa dễ tiêu hóa, dễ háp thụ. nhưng điều quan trọng là lựa chọn sản phẩm nào? Hệ tiêu hóa của trẻ còn non yếu nên khó hấp thu nên các mẹ hãy sử dụng loại sản phẩm có thành phần từ tự nhiên là tốt nhất các mẹ ạ!

17. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang đau đầu với vụ biếng ăn của con đây. Đi khám bác sĩ bảo thiếu máu dinh dưỡng kê cho 1 đống thuốc bổ béo mất cả triệu bạc nhưng nó có uống cho đâu. Cực quá trời.

18. adau

Đi khám ở VDD thì được cái yên tâm nhưng mỗi tội bác sĩ ở đó hay cho nhiều loại thuốc. Đứa e gái nhà mình cho con đi khám bác sĩ cho cả đống thuốc, hai vợ chồng chia nhau cho uống mà không hết. Sau 2 ngày thử 7 và chủ nhật cho uống hai vợ chông quyết định không cho uống nữa vì chẳng biết thu sếp thời gian để uống vào lúc nào vì cháu đi nhà trẻ. Thế là mất một đống tiền.

19. vuotlensophan

vuotlensophan Thành viên đạt chuẩn

Bệnh lười ăn là bệnh phổ biến đối với con trẻ ở thành phố, mẹ nó đừng quá lo. Cho con đi VDD khám đi xem có bị suy dinh dưỡng không đã rùi mới mua thuốc.

20. beothang

beothang Thành viên đạt chuẩn

Đồng ý với mẹ nó là cho con đi khám ở VDD, nhưng bé nhà mình trước đây đã từng uống pediakid roài nhưng chẳng ăn thua gì. Lúc uống thì thấy có vẻ là háu ăn hơn nhưng khi dừng uống thì thấy lại như cũ. Tốt nhất chủ top cứ cho con đi khám đi và ăn uống theo đơn của bác sĩ ấy.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.