Cần giúp: Bé nhà em có nhiều gỉ mắt và bị sặc sữa khi bú bình Dr.Brown ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi bé ục, 4/5/2013.

1. bé ục

bé ục Thành viên tích cực

Chị gái em mới sinh em bé được mấy hôm. Trộm vía, bé kháu khỉnh, nhanh nhẹn, ai cũng phải khen. Nhưng mà trong lúc chăm bé, em gặp hai vấn đề mà cả em và chị gái đều không biết làm thế nào. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em với ạ.

1. Từ lúc sinh tới giờ bé hay bị gỉ mắt lắm ạ. Em cũng chịu khó lấy nước muối sinh lý 0,09% để lau mắt cho con rồi. Ban đầu thì bé có đỡ, nhưng từ hôm qua tới giờ bé lại bị nặng hơn. Nhiều khi con muốn mở mắt mà em với chị gái phải lau hết gỉ mắt cho con thì bé mới mở mắt được. Nhìn con tội quá, mà em chẳng biết làm thế nào ngoài việc rửa bằng nước muối cả.

2. Chị gái em sữa cũng chỉ ở mức độ bình thường, nhưng trộm vía con hay ăn nên thỉnh thoảng em vẫn cho bé bú bình. Nhà em dùng bình Dr.Brown, rõ ràng là có van chống sặc nhưng không hiểu làm sao mà bé nhà em vẫn hay sặc khi bú bình. Mà khoảng 3 ngày đầu, bé bú bình không sặc, mấy hôm gần đây mới sặc thôi ạ. Khổ nỗi bé nhà em hơi người lớn một tí, mỗi lần sặc thì ho, nhưng không há miệng ra ho như bình thường mà cứ ngậm chặt miệng ho, sau đó nhăn mặt rồi từ từ nuốt sữa ---> xong, ăn tiếp. T.T

Mẹ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với ạ. Em chưa lập gia đình nhưng bé con cũng giống như con em vậy, nhiều lúc xót lắm các mẹ ạ. Mà bà nội, bà ngoại bé đều bận nên nhà chỉ có hai chị em chăm bé thôi, nhiều lúc cũng vụng lắm ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bé ục
    Đang tải...

2. tranbthuy

tranbthuy Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Bé nhà em có nhiều gỉ mắt và bị sặc sữa khi bú bình Dr.Brown ạ

Chào em. Em chưa lập gia đình chắc còn trẻ. Cháu nhà em có thể bị tắc tuyến lệ, cũng hay bị gỉ gèn, khó mở mắt. Em thử đem cháu đến viện Nhi kiểm tra tuyến lệ xem. Trước kia cháu nhà chị hai đứa cũng bị tắc tuyến lệ, thông cũng dễ lắm, đơn giản mà chẳng ảnh hưởng gì đến mắt mũi bé cả, chỉ tốt lên thôi. Còn vụ sặc bình sữa, chị nghĩ em thử để bình sữa đừng dốc quá, để nghiêng khoảng 20 độ thôi. Sữa xuống nhiều quá cũng có thể làm bé sặc. Thân.

bé ục thích bài này.
  3. bé ục

Em năm nay mới 23 thôi chị ạ (nhưng em lại thích chăm trẻ con mới khổ :D).
    Chị y tá vẫn tắm cho bé nhà em bảo có thể bị tắc tuyến lệ, vì mắt bé không bị sưng, đỏ hay có dấu hiệu gì đau cả. Em cũng hay massage tuyến lệ cho con đỡ bị gỉ mắt rồi. (chỉ còn tí tẹo mỗi khi con ngủ dài thôi ạ). Nhưng em mới đi vắng có 2 ngày, về nhà đã thấy bé ra nhiều hơn cả ban đầu. Khổ quá.

Còn bình sữa, thì em thấy bình Dr.Brown có van chống sặc rồi, mà sữa cũng xuống không nhiều như các bình khác nên em mới thấy lạ. Nhưng đúng là em cầm bình sữa cũng hơi dốc ạ. ^^.

Em cảm ơn chị ạ.

4. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Bạn cho bé đi khám xem có phải tắc tuyến lệ ko

bé ục thích bài này.
  5. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

nên cho bé đi khám chuyên khoa về mắt nha, có thể bé bị viêm hoặc tắc tuyến lệ. còn trẻ bị sặc sữa là hiện tượng bình thường thôi, không đáng lo, hoặc có thể thay bình bú khác cho bé xem sao

bé ục thích bài này.
  6. ElenaNgan

ElenaNgan Đủ quyền lập Họ

Cháu gái mình lúc nhỏ bị viêm tuyến lệ cũng bị gỉ mắt suốt. Mẹ nó đưa bé đi BS cho thuốc nhỏ chuyên dùng bé sẽ hết thôi.

bé ục thích bài này.
  7. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Bạn nói chị gái day day 2 bên gần hốc mắt của bé, nhẹ nhẹ thôi, khoảng 5-7 phút mỗi lần, ngày làm dăm ba lần. Bạn ra Viện mắt TW ở Bà Triệu mua thuốc nhỏ mắt sơ sinh (sozy vì tớ chẳng nhớ tên, chỉ nhớ màu dung dịch là nâu thẫm thôi) để nhỏ mắt cho bé nhé!
    (kinh nghiệm của tớ vì con tớ lúc mới sinh cũng bị thế!)

bé ục thích bài này.
  8. nguyentho

nguyentho Thành viên sắp chính thức

em nhỏ mỗi ngày 3 lần sữa mẹ vào mắt con xem cso dcj ko?cách đay 3 năn cu bi nhà c cung vậy chị nặn sữa mẹ mẹ mỗi ngày 3 lần pải 1 tuần mới hết thế là hết à.mỗi lần 2 đén 3 giọt thui.

bé ục thích bài này.
  9. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

con mình hồi bé mắt cũng hay đổ ghèn, nhỏ thuốc mãi ko hết, đưa đến bv họ thông tuyến lệ 5' sau đó không bị nữa.
    Nhưng mấy bé này lớn hay bị cận. Con mình cận từ cấp 2. cả nhà ko ai bị cả.

bé ục thích bài này.
  10. bé ục

Nhà em cũng hay day day hốc mắt cho bé, cơ mà mỗi lần day chắc cơ 2 phút là nhiều T.T. Còn về thuốc nhỏ thì nhà em toàn dùng muối sinh lý của Traphaco thôi ạ, em cũng chưa nhìn thấy loại nào màu nâu :(

Cũng có một chị bảo với em là nhỏ sữa vào mắt con, cơ mà em cứ.....sợ sợ í.....

Vâng, thế nên nhà em có dám cho bé đi thông đâu. Với lại thông tuyến lệ cũng đau mà chị....

11. mecachuabeo

mecachuabeo Bắt đầu nổi tiếng

không cần thông cho bé đâu chị. Bé nhà em cũng bị, em matxa cho con là khỏi thôi. Chị lấy đầu ngón út, ấn và miết vòng cung dưới hốc mắt, và dọc xuống cánh mũi. khi miết chị phải cảm nhận rõ gờ của xương . Sẽ hơi đau cho bé 1 chút. Làm chậm, mỗi lần 15-20 cái. bé sẽ hết nhanh thôi. chúc bé hết nhanh cho xinh nè

bé ục thích bài này.
  12. mecachuabeo

mecachuabeo Bắt đầu nổi tiếng

vụ sặc, chị bế cháu hơi cao đầu 1 chút khi cho ăn. Như thế sẽ hạn chế sữa chảy, mà chỉ chảy theo nhịp mút của con. bé nhà em hồi trước hay sặc và ói. Mỗi lần cho ăn mẹ phải ngồi vất vả lắm thì con mới thoải mái. Chị nghiêng bé 45-55 độ ấy, kê dưới cánh tay 1 chiếc gối lớn khi bế bé để bé ko bị gò, gập cổ nhé

13. hatran.enviro

hatran.enviro

mẹ này nói chuẩn đấy ah, e mới đầu cũng k bít, sau bà ngoại chỉ cho mới bít, bé nhà e cũng đỡ trớ hơn hẳn.còn vụ nhỏ sữa vào mắt con thì mẹ nó đừng sợ vì trong sữa mình có chứa kháng sinh mà, e đã thử và thấy hiệu quả lắm

14. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

chị nhỏ nước muối sinh ls cho bế ngày vài lần là bé hết à