Chống cạnh tranh không lành mạnh!

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi ngochai.ad, 5/5/2013.

1. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

Gửi Mod và BQT diễn đàn Làm Cha Mẹ!
    Hix, từ ngày cửa hàng nhà em "lên phố" (là đăng ký được sticky đấy ạ :D), ngày nào cũng có một vài mẹ là khách hàng thân thiết của em gọi điện, hoặc nhắn tin cho em nói rằng :"em ạ, có cửa hàng nọ, có nhà kia cứ nhắn tin trên diễn đàn, hoặc vào điện thoại chị chào hàng mà chị hỏi em"...bằng chứng không phải em không có, em ới 1 câu thì các chị ấy có thể chụp ảnh màn hình, chụp ảnh điện thoại gửi cho em để em chuyển cho MOD, đa số đây là những mẹ mới tham gia và mới bắt đầu kinh doanh, nên em không muốn làm quá lên. Nhưng như thế là cạnh tranh không lành mạnh, đâu thể có cái kiểu ngồi đấy, đợi chờ khách hỏi là nhảy vào chào hàng cướp khách được :(.
    Em gửi mod ý này, với mong muốn diễn đàn ngày càng phát triển hơn, lành mạnh hơn để những người như em, sống chết với diễn đàn cảm thấy mình được bảo vệ bởi công bằng : Em muốn tất cả các shop, các mẹ bán hàng trên LCM có thêm 1 quyền nữa, đấy là quyền CẤM TRUY CẬP TOPIC BÁN HÀNG, có nghĩa là thế này, sau khi lập topic xong, chủ topic có thể hạn chế không cho một vài người truy cập vào topic của mình theo 1 danh sách, và danh sách này là do chủ topic lập ra, có thể thêm, bớt (có thể cần sự cho phép của MOD hoặc không).
    Mong Mod xem xét ý tưởng này của em. Em xin chân thành cảm ơn ạ :D. Chúc các Mod, BQT khỏe mạnh, diễn đàn ngày càng lớn mạnh! ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngochai.ad
    Đang tải...

2. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Ðề: Chống cạnh tranh không lành mạnh!

Ý tưởng của chị hay quá, nhưng mà em thấy cũng khó thực hiện quá.

IUNNAngochai.ad thích.
  3. quagimagaichichit

quagimagaichichit Mẹ của Hột Mít nổi tiếng

Ko vào bằng nick này thì cũng sẽ lập nick khác vào topic thui í chị ah. Kiểu giật khách vậy là ko tránh khỏi đâu. Chỉ cố gắng đảm bảo chất lượng hàng hóa và phục vụ để khách hàng luôn tin tưởng và thân thiết thui. Mà mọi người đi mua hàng cũng ghét kiểu chào mời chộp giật đó lắm, mấy b giành khách thấy kiểu chào mời đó ko hiệu quả thì phải tự bỏ thôi chị ah.

IUNNAngochai.ad thích.
  4. ngochai.ad

hì, em không có chuyên môn về quản trị mạng nên gà mờ, đưa ý tưởng thui chứ thực hiện thì khó hay dễ chắc chỉ MOD biết :p.

5. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Ý tưởng hay quá, nhưng chắc là hơi khó thực thi nhỉ em

6. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Hàng nhà chị cũng bị thế suốt, cũng thường là do khách hàng thân thiết báo cho thì mới biết đc
    Người ta toàn lấy ảnh nhà chị, rồi đi PM, gửi email cho các khách hàng để chào mời, lôi kéo chứ k dám lập topic bán hàng trên LCM vì sản phẩm họ làm ra k đc như của nhà chị, mà nếu đăng ảnh của nhà chị ở đây thì bị lộ nguyên hình và chị sẽ làm cho ra nhẽ ngay.

BEPANDA thích bài này.
  7. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Thương trường là chiến trường mà!

mebeo1010 thích bài này.
  8. ngochai.ad

hì, mẹ nó nói cũng phải, nhưng cái việc lập nick khác để vào thì mod quản lý được dựa trên địa chỉ IP mà :). Em cũng muốn các mẹ ấy hiểu là trong kinh doanh lộc ai người ấy hưởng, "uy tín làm nên tất cả" chứ chẳng phải vì 5-10K mà mất công chào mời với rào đón :D

phuthuygia, bignicefamIUNNA thích.
  9. cubingoan

cubingoan Thành viên sắp chính thức

Em cũng gà mờ về CNTT nên ngồi hóng thôi. Phần lớn khách hàng dị ứng với kiểu mời chào đó, tuy nhiên 1 số mẹ chưa quen lắm thì cũng dễ mắc mưu của trò cướp khách này mà. Mong cho mỗi ngừoi bán hàng sẽ tự nâng cao ý thức hơn.

10. binh_yen

binh_yen Kem trắng da

hic. em cũng bị mất mấy lần rồi
    ghét nữa là cái kiểu nói bóng gió sản phẩm shop em ko tốt
    rồi gọi điện hỏi thăm dò sản phẩm nữa chứ:(

11. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn các bạn đã góp ý. Về mặt kỹ thuật thì do giới hạn của phần mềm diễn đàn mà không có cách nào cấm một số người xem topic được cả.

Tuy nhiên, chúng ta nên thông báo cho mod để các mod có thể xử lý các trường hợp cạnh tranh không lành mạnh. Ngoài ra chúng ta nên hướng dẫn nhau, hướng dẫn cho người quen của mình khi giới thiệu họ đến với Lamchame.com về môi trường văn hóa ở đây về sự yêu quý và thân thiết với nhau và việc kinh doanh chỉ hiệu quả khi mọi người tôn trọng, yêu quý nhau.

Thành công của chúng ta là sự tin cậy của khách hàng chứ không phải là sự biết đến của nhiều người. Thực ra có nhiều trang web đông thành viên hơn Lamchame.com nhưng thành viên của Lamchame.com thành công là vì chúng ta biết quý chữ tín, và khi chúng ta giúp những người mới hiểu giá trị đó họ sẽ không cạnh tranh không lành mạnh nữa mà cùng hợp sức sẽ giúp tất cả mọi người thành công bền vững hơn.

12. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

cám ơn bác kiên ah,em cũng nghĩ như vậy,chữ tín quý hơn vàng mà.

13. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

đúng thế, lập nick đơn giản nên ko thể chặn hết đc, nó cũng giống như chống spam tin nhắn vậy, ko có địa chỉ này thì nó có địa chỉ khác. quan trọng là KH tin tưởng mình, mua hàng đugns của mình, ko mua của những người giật khách là ok mà. còn xh chả cấm đc ai cái gì đâu

Bebilon Balan thích bài này.
  14. Bebilon Balan

Bebilon Balan Sữa Châu Âu cho bé yêu

Không chống nổi đâu vì Cạnh tranh không lành mạnh giống như 1 mặt của kinh doanh, giống như xã hội, có người tốt, người xấu, trong kinh doanh người bán hàng thật, người bán hàng không thật . Tốt xấu luôn song hành tồn tại. Cách tốt nhất để chống họ là mình làm tốt công việc của mình hơn nữa, mình bán hàng thật, có trách nhiệm thì khách sẽ hiểu thôi

Hàng của tớ là hàng mới toanh thế mà họ còn pm cho các nick vào comment trong topic bán hàng của tớ, rồi gọi cả điện thoại cho mẹ tớ ở VN thăm dò, hỏi giá cơ, kinh chưa

15. Sóc xinh yêu

Sóc xinh yêu Smiling Face

Ôi cạnh tranh ko lành mạnh chị là nạn nhân đây (hồi đó sau 4 lần bị chơi xấu mình ức chế con dế quá phải đánh trống kêu oan bên Đối chất í). Nói chung cái này mình cứ nhờ khách giảm bớt đưa thông tin trên diễn đàn mà nên PM ấy. Còn ko có phương thức đó thì cách làm khác thôi. Chỉ mong là các đối thủ cạnh tranh (đương nhiên là phải có rồi) của mình sẽ lương thiện. Chứ chỉ sợ kiểu người ta làm liều mới mệt thôi.

Ôi mà cái đó cũng khó. Nhưng chả sợ đâu em ơi, cái gì là thật rồi sẽ được kiểm chứng và tồn tại thôi e à ;) Mình nhìn đường dài chỉ đâu phải ăn sổi ở thì qua cầu rút ván đâu chứ.

16. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ko bao h hết cạnh tranh ko lành mạnh được......... huhu. xã hội mà.

KOCKECBebilon Balan thích.
  17. ngochai.ad

vâng, nhưng bực cái là khách hàng nhà em báo lại với em, em nói chuyện nhẹ nhàng mà còn cứ gân cổ lên cãi cố, chối bay chối biến cơ chị ạ ><

IUNNA thích bài này.
  18. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

. Ý tưởng của chủ top hay phết nhưng ko biết có dễ thực hiện hay ko MOD nhỉ?

19. Bebilon Balan

Bebilon Balan Sữa Châu Âu cho bé yêu

Bà Sóc còn link bên Đối Chất không, để tôi vào đọc xem nào, rất thích cái mục đó, để còn học hỏi rút kinh nghiệm

20. Sóc xinh yêu

Sóc xinh yêu Smiling Face

Ôi e call lại mục đích là để báo cho họ "hey, I'm watching" chứ còn cự cãi làm cái gì, chắc chắn là họ sẽ chối rồi.

Bebilon Balan thích bài này.