Làm gì khi bé ghét em

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vnxk.nsl, 2/5/2013.

1. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Chào các mẹ,

Mình cần các mẹ tư vấn một chuyện.

Bé chị nhà mình 3t, bé em 1t, là hai chị em gái. Chị lớn tương đối hiểu chuyện, ngoan, và thảo, ai xin gì cũng cho, có đồ chơi gì cũng mời các bạn hàng xóm chơi cùng, thậm chí cầm 4 cái kẹo trên tay cũng sẵn sàng chia hết cho các bạn không giữ lại cái nào. Nhưng chị đặc biệt "không thích" em
    - ăn bim bim thì cho em từng miếng một, trong khi bạn hàng xóm thì cho bốc thỏa mái
    - quần áo thì thấy em mặc bộ nào đẹp là tranh, bảo em mặc không vừa (hai chị em sàng sàng cân nặng với nhau nên thường mặc chung quần áo), thi thoảng soạn ra những bộ xấu xấu bảo con mặc chật rồi cho em
    - đồ chơi cũ thì vứt cho em, đồ chơi mới thì đem ra chơi cùng bạn
    - em tập bò, chẳng may ngã vào người chị là chị đánh
    - nhiều hôm mẹ đang bế em, chị đang chơi đồ chơi, buồn buồn tay cũng quay sang tát bốp vào mặt em
    ...

nói chung là bé rất "ghét" em, mặc dù mình cố gắng đối xử "công bằng" với hai bé, thậm chí còn ưu tiên chị hơn: bế chị nhiều hơn, mua quà cho chị nhiều hơn, nếu hai chị em tranh nhau thì mình vẫn thường xử thẳng cho chị... không biết có phải vì thế mà chị càng ngày càng chảnh chọe với em không nữa :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vnxk.nsl
    Đang tải...

2. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Ðề: Làm gì khi bé ghét em

Chị bé lớn rồi, có thể nói nhỏ và giải thích đc rồi. Mặc dù vậy cũng ko tránh khỏi, con tớ gần 6 tuổi mà còn tranh với e 2 tuổi. Nói cho nó hiểu, nó cũng hiểu chuyện đấy, nhưng vẫn thích trêu e. Lắm lúc điên đầu vì bọn chúng. Nhiều lúc ko nên xử cho đứa nào thắng cả. Tớ có lúc điên lên là quát cho trận, 2 đứa ko nhường nhau là oánh cả 2, nên thằng lớn lại chịu nhường.

3. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

úi giời con gái lớn nhà em 10 tuổi cao gần bằng mẹ thế mà còn ghanh tỵ với em gái mới hơn 1 tuổi đấy các mẹ ah,hic,nếu chị trêu em em khóc mà bị mẹ mắng là chị quay sang quát em hay đánh em luôn đấy,ôi đau đầu lắm

4. shopbecon2012

shopbecon2012 Hành động vi trẻ thơ!

Hic, nhóc nhà em cũng thỉnh thoảng ghét bố. Nhưng mà chỉ hôm nào bị bố quát thì mới ghét thôi còn thì quý bố lắm.

5. soclovemiu

soclovemiu Thành viên nổi tiếng

tình hình là bé ganh tỵ với em rồi .

6. thubig

thubig Bắt đầu nổi tiếng

hjc, giống y như em ngày bé :) nói chung là cứ yêu thương và quan tâm các cháu như nhau thôi chị ạ

7. Chu Nhật Hà

Chu Nhật Hà UY TÍN-THÂN THIỆN

1 phần em nghĩ cũng do tính cách của bé, trời sinh tính mà. nhưng từ bé thì cố gắng hướng bé theo cách sống cộng đồng , khi có em bé sẽ dễ dàng nhường nhịn hơn

8. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Lúc đầu con có 1 mình trong nhà nên giờ có em thì fai chia sẻ tình yêu thương nên chị ý có phản ứng vậy đấy mà. Một thời gian sẽ hết mẹ nó ạ. Nhà mình 2 đứa cũng thế, giờ qua giai đoạn đó rồi. Cứ kiên nhẫn mẹ nó nhé!

9. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hic hình như nhà nào cũng vậy con trai lớn nhà mình 5t rùi cũng ích kỷ lắm em 5m mà suốt ngày tị thôi nhg nh lúc yêu em quá cứ bóp mạnh tay em đến nghiến răng vào ý khiếp lắm:(

10. Me Phuong An

Me Phuong An Hotline An: 0988.559.189

Nhà chị gái mình có 2 đứa, thằng anh học lớp 10, con em học lớp 5 mà vẫn cãi nhau, tranh giành nhau suốt ngày ý các mẹ ạ

11. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

yêu chiều chị hơn cũng ko tốt rùi mẹ cháu à! như thế vô hình chung tạo cho bé có thói quen được nuông chiều và bé sẽ ích kỷ, ko mún san sẻ tình cảm với em. chúc mẹ cháu mau tìm đcj phương pháp hữu hiệu!

12. vnxk.nsl

hôm qua bé chị còn thẳng chân đạp em ra để lấy chỗ cho búp bê ngủ :(

13. me_vybunny88

me_vybunny88 Thành viên nổi tiếng

Em thì ko tính sinh liền thế nên chẳng biết thế nào. Nhưng em thấy hàng xóm nhà em cũng có 2 đứa như nhà chị mà đứa chị ko thế đâu. Ngoan lắm. Tự ăn tự uống thôi. Khi nào em ko uống hết sữa thì uống hết cho em luôn.

14. vnxk.nsl

bé lớn nhà mình cũng thế, tự ăn tự uống, nói chung là tương đối tự lập, em uống thừa sữa thì cũng uống hộ em. Nhưng cái chính là bé không thích em ý, em cứ đến gần là khó chịu (vì em bé quá toàn phá đồ của chị)

15. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Cái này khó chị nhỉ. tâm lý của trẻ con mà. Đang chỉ có mình thôi, giờ có thêm em bé nên có thể bé sẽ nghĩ là bố mẹ và mọi người yêu em hơn nên mới thế

16. vnxk.nsl

ừh, đã thế ai gặp cũng khen em xinh và tươi hơn chị, làm chị càng thêm ghen tỵ :(

17. lollipop2321990

lollipop2321990 Thành viên mới

Hình như tình hình chung của các chị em trong nhà là vậy đó các mẹ, tụi nó tranh nhau vậy thui chứ chắc vẫn thương yêu nhau thôi. Hồi đó mình và em mình cũng vậy đó hehe

18. Share

Share Shop đồ cho mẹ và bé

thằng cu nhớn nhà mình cũng thế, vẫn biet phải nhường em nhưng vẫn hậm hực..

19. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Chào mẹ, đâvy là bài tớ sưu tầm được, mẹ thử tham khảo xem nhé
    Sao dạo này con mình lại như thế nhỉ? Nó chành choẹ với cả em bé, bướng bỉnh, quấy nhiễu, ăn vạ với bố mẹ thường xuyên. Trước đây nó có thế đâu... Đó là những thắc mắc thường thấy của bố mẹ khi mẹ sinh thêm em bé. Phải chăng đứa trẻ hư?
    Những biểu hiện bất thường của trẻ

Nhìn thằng cu Tít không thèm quan tâm đến em cả khi em khóc làm chị Hoa buồn. Năm nay cu Tít đã 5 tuổi, chị đã nhiều lần vỗ về, nói chuyện về đứa em mới sinh với nó nhưng nó vẫn không hề thay đổi.

Tính cách của cu Tít cũng thay đổi từ khi mẹ bắt đầu mang bầu em bé. Cu Tít trở nên ích kỷ hơn hẳn. Trước đây, cu cậu ngoan bao nhiêu thì giờ lại quấy nhiễu bấy nhiêu. Giờ ăn, nó bắt bà hoặc mẹ phải bón, đêm ngủ thì nhất định phải được mẹ ru hoặc đọc chuyện cổ tích, nếu không sẽ lăn đùng ra ăn vạ. Trước đây, cu Tít không bao giờ như thế. Sự bướng bỉnh của cậu con trai nhiều khi làm chị Hoa phát cáu. Mệt mỏi vì mang bầu, chăm sóc em bé sơ sinh, nhiều lúc, chị Hoa không thể kiên nhẫn được và nhiều lần phải dùng roi đòn với cu Tít. Chị chỉ mong có những đứa con ngoan, khoẻ mạnh.

Nhưng nếu cu Tít vẫn lớn lên với tính cách này thì sợ nó sẽ hư mất.

Đi học thì thôi, hễ về nhà thấy mẹ đang bế em bé hay cho em bú thì y như rằng cu cậu nhảy ngay vào giành mẹ với em. Chị không hiểu, làm sao mà giờ cu Tít lại hư thế?

Bé có yêu em không?

Được chiều chuộng đối với cu Tít là điều đương nhiên. Từ ông bà, bố mẹ, cô dì chú bác, tất cả mọi người đều yêu chiều cu cậu. Cuối tuần, cu Tít được bố mẹ đưa đi công viên chơi, được xem những con thú trong vườn thú mà cu cậu rất thích. Khi nào ông bà ngoại hay cô dì sang, Tít đều được cho quà và bế đi chơi...

Nhưng rồi mẹ không kể chuyện cho Tít trước khi đi ngủ nữa. Mẹ hay mắng Tít hơn. Cũng không còn đi chơi cuối tuần. Cô An, dì Tuyết của Tít luôn miệng nhắc: "Mẹ không chơi với Tít nữa đâu. Mẹ có em bé rồi", "Em bé sẽ ăn hết phần ngon của Tít đấy!", "Tít không phải là con của mẹ Hoa bố Thanh đâu!"... Tít thấy ghét em bé. Em bé lấy mất mẹ Hoa bố Thanh của Tít.

Một sự kiện lớn của bé

Tiến sĩ tâm lý học Đinh Phương Duy cho biết: Những biểu hiện bất thường của con trẻ có thể có nhiều nguyên nhân, trong đó nguyên nhân tâm lý chiếm phần quan trọng. Bé lên ba lên năm, đã có thể biểu lộ cảm xúc một cách rõ ràng và bé bắt đầu có nhu cầu "sở hữu".

Do đó, khi có em bé, mẹ không còn nhiều thời gian nên tự nhiên cảm thấy mình bị... bỏ rơi. Bé nghĩ rằng em bé đã lấy mất mẹ của mình nên đã phản ứng ầm ĩ như vậy với mẹ để gây sự chú ý, để "nhắc nhở" mẹ rằng, mẹ ơi đừng quên con mẹ nhé. Như vậy dù rất thương em nhưng bé cảm thấy bất an và hay gây sự "náo loạn" trong nhà.

Việc chăm sóc em bé không thể có ai thay thế người mẹ. Tuy nhiên, nếu mẹ cố gắng dành chút thời gian hỏi han bé lớn, ôm ấp và âu yếm bé, cùng trò chuyện với bé về đứa em dễ thương, tập cho bé cách bế bồng em bé, thì bé sẽ không cảm thấy mẹ xa mình và em bé không phải là một "đối thủ cạnh tranh".

Đặc điểm cần tránh khuynh hướng so sánh bé với em bé dù đó chỉ là những lời bông đùa tưởng chừng vô thưởng vô phạt nhưng rất ấn tượng đối với em bé trong trường hợp tế nhị này.

Và điều quan trọng là hãy cho bé cảm nhận từng phút về sự có mặt của em bé từ khi mẹ đang mang thai. Vuốt ve bụng mẹ cũng là cách để bé làm quen với em sớm, để bé bày tỏ sự yêu thương của mình với em. Những động tác làm quen đơn giản đó sẽ khiến cho bé cảm thấy không bị sốc khi tự dưng lại có thêm một "nhân vật khác" bên mẹ ngoài bé.

20. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé ghét em vì sợ em giành mất ba mẹ thôi, các mom cứ đối xử công bằng là bé hiểu ra thôi, chứ nhiều khi mình hay bênh con út làm các bé lớn tủi thân :rolleyes: