Thỉnh thoảng các bố giúp vợ con nấu cơm rửa bát là đúng hay sai?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi megauyeubocoi, 20/5/2013.

1. megauyeubocoi

megauyeubocoi Tập đi

Có lần một buổi sáng, em nấu nướng, xay sinh tố cho chồng uống, xong em lên chuẩn bị đi làm. Phần bát ăn cơm chồng vừa ăn, và 2 cái cốc sinh tố chồng vừa uống em bảo chồng em tiện thì rửa luôn nhé.
    Chồng đang rửa thì mẹ chồng về,mẹ chồng quát ầm ỹ :"Để chồng rửa bát như thế là không được đâu nhé, lần sau dậy sớm mà làm".
    Em ấm ức, không nói gì. Hỏi chồng "anh có đồng ý với mẹ không?"
    Chồng bảo "anh vẫn có thể làm giúp em, anh không ngại. Nhưng mẹ nói thế là đúng. Ở công ty anh ai cũng thế, trừ anh". mà chồng em xưa nay chỉ rửa cho em duy nhất 2 lần vào buổi sáng (sau khi 2 v.c ăn sáng xong) và 2 lần mc đều kêu.
    Từ hôm đó, chồng chả giúp em rửa lần nào nữa vì sợ mẹ.
    Vậy các bố, các mẹ cho em hỏi: Thỉnh thoảng các ông chồng rửa bát giúp vợ con là đúng hay sai?

22/5:
    Càng ngày em càng chẳng hiểu nổi chồng em nghĩ gì nữa các mẹ ạ. Em buồn lắm, các mẹ chia sẻ với em nhé.
    Hôm trước 2 vc em đi dọn nhà (nhà em có cái nhà cho thuê, dọn trước khi cho thuê mới). Dọn từ sáng đến 12h trưa mới về, vừa mệt, vừa đói. Lúc đi em bị lạc đường (em có đi mấy lần nhưng mà em tính em nhớ đường kém lắm ạ, nó cũng là nỗi khổ của em ). 12h về,mẹ chồng em biết được,hỏi em :"con quên đường đấy à?". Em giải thích "hôm nay con đi đường khác nên ..." (mà đúng là thế ạ). mẹ chồng ngắt lời và gằn giọng "mẹ đang hỏi con quên đường đấy à?". Em lý nhỉ vì chẳng biết nói sao. Mẹ chồng bực. Em hỏi chồng, em ko hiểu tại sao mẹ lại bực? chồng bảo "thế mẹ bực vì em quên đường là em sai hay mẹ sai?", Em bảo :"Em ko nói mẹ sai, nhưng mẹ như thế là ko nên". Chồng: "Em không nhớ đường là em sai rồi, em còn cãi". Em không biết nghĩ thêm gì nữa cả. Xưa nay em chưa bao giờ có thái độ nào trái ý mẹ chồng. Theo các mẹ em phải làm sao?
    23/5.
    Em mới phát hiện ra chồng em còn có tư tưởng bênh mẹ chồng ra mặt nữa các chị a. Hôm qua sau 1 hồi tranh luận, chốt lại chồng em có nói thế này:
    Chồng: "anh bênh mẹ đấy, từ giờ anh nói thẳng là anh bênh mẹ".
    Em: "vậy nếu mẹ bảo anh bỏ em anh cũng bỏ?"
    Chồng : ừ, có thể
    Em: vậy nếu giả sử chẳng may ko có ctrai, mẹ muốn a cưới vợ khác để đẻ con trai anh cũng cưới?
    Chồng: (ngẫm 1 lúc) Cũng có thể.
    Em nghe xong sốc lắm, cảm giác như ngàn mũi dao đâm vào tim mình vậy (và em cũng không hề bắt chồng em phải so sánh hay chọn giữa em và mc nhé). Cứ nghĩ đến điều ấy là lại đau. Nghĩ chồng giận nên nói thế, đợi lúc khác bình tĩnh hỏi lại nhưng chồng lạnh lùng như thế thế. Em cảm thấy tuyệt vọng vô cùng. Vậy thì em ở nhà chồng làm gì nữa?
    Sau 1 đêm và 1 buổi sáng dày vò, khóc như mưa. Em và chồng chiến tranh lạnh, rồi viết đơn ly dị. Nhưng ly hôn, em là người khổ. Ly hôn chỉ vì mẹ chồng, em quyết không phục vì em biết chồng còn yêu và quan tâm em nhiều lắm. Em đã đổi chiến thuật, chiến thuật lôi kéo chồng về phía mình.
    Trưa nay em nỉ non với chồng, nói hết tâm trạng của mình hiện tại (mà toàn là những điều ngọt ngào nhất thôi ạ), và cuối cùng thì em cũng đã nghe được câu xin lỗi từ chồng em. Em thấy bước đầu tạm thế đã.
    Màn sau chắc có nhiều cái hay và đáng để suy nghĩ, thậm chí là những ngày tháng chịu đựng mẹ chồng khó tính cổ hủ và 1 bố chồng chìm đắm trong r***.
    Có tình huống nào cần chia sẻ, em up lên đây nhờ các mẹ thông thái tư vấn để em có những bước đi đúng đắn và sáng suốt hơn các mẹ nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megauyeubocoi
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Thỉnh thoảng các bố giúp vợ con nấu cơm rửa bát là đúng hay sai?

Sai quá đi chứ mẹ nó!đáng nhẽ phải làm thường xuyên mới đúng.trong nhà mọi người đều phải ý thức làm việc trong nhà thì ms gắn kết tc chứ.Ko phải là anh chỉ biết làm mang tiền về còn công việc ko phải của anh thì chán nhỉ?đôi khi mệt mỏi,chồng giúp nhặt rau cũng thấy hp ko thấy mệt nhọc nữavaf còn cảm thấy iu chồng hơn.
    Mẹ chồng bạn sống theo lề nối phong kiến mất rồi,hjx,có khi nào tâm sự cho bà biểu đc ko?(u)

Thanmenmegauyeubocoi thích.
  3. hatran.enviro

hatran.enviro

ui, bây giờ mà còn tư tưởng cổ hủ thế, nhà e ox nấu nướng hết, e chỉ việc ăn thôi, vc là phải giúp nhau chứ vì cùng đi làm cùng kiếm ra tiền cơ mà, mình là phụ nữ mình còn mệt hơn mấy ổng nhiều

megauyeubocoi thích bài này.
  4. BeFull

BeFull MontblancWorld.com

chuyện quá bình thường mà mẹ nó :), mẹ chồng mình thì lại càng thoải mái, mình nấu cơm nhưng ăn xong thì bà bảo " thôi , mày nghỉ đi, để mẹ, làm cho vui " Nhiều lần từ chối ko được ấy chứ, hi hì

5. snow_rainbow

snow_rainbow

Ông a rể e chả bh thế cả. E thấy đàn ông giúp vợ là quá tuyệt vời

6. snow_rainbow

snow_rainbow

Có nhiều người vẫn tư tưởng như thế. Buồn thật!

7. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Ở nhà em ngày xưa là bố nấu cơm (vì bố ở nhà mở cửa hàng, mẹ đi dậy học).
    Giờ em với vợ chồng chị gái ở chung trên này. toàn anh rể nấu cơm thoai. Dzai nhà em thỉnh thoảng rửa bát.
    Về nhà dzai nhà em, mẹ chồng toàn xui lên nhà để đàn ông nấu ăn vì .....họ nấu ngon hơn.

8. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Em thì chưa có chồng, nhưng em nghĩ là chồng thì nên chia sẻ việc nhà với vợ- cái này thì cũng tùy điều kiện, hoàn cảnh, công việc.... Hai ngừoi cùng đi làm như nhau, cớ sao vợ về nhà làm phải " nội trợ, dọn dẹp, đưa đón con, cho con ăn, tắm cho con, dạy con học..." rồi mang bầu, rồi sinh con.....
    Mối tình đầu của em: cực kì tỉ mỉ, chả bao h để cho em động vào bất kì thứ gì cả. Thậm chí quần áo của em còn sang giặt cho em, hoặc mang về nhà giai giặt ( vì chỗ em ở ko có máy giặt), mặc dù em cũng chăm giặt, nhưng giai toàn bảo " cứ để anh giặt...em giặt nhiều xà phòng vào tay ko tốt". Bát đĩa thì 10 lần ăn, chàng rửa 11 lần...hi hi. Còn thỉnh thoảng sang quét nhà, lau nhà hộ em ( mặc dù em cũng là đứa tương đối sạch sẽ)

Với người hiện tại( chưa thể gọi là người yêu): cái gì cũng biết làm, và cái gì cũng làm được, chả nề hà gì, ngoại trừ việc nấu ăn ( vì không hợp khẩu vị của em

Hi, em thấy là chị cũng nên bày tỏ quan điểm của mình cho anh í hiểu, rồi tỉ tê...dần dần....em tin là sẽ chuyển biến theo chiều hướng tích cực đấy ạ

9. callaflower

callaflower Quần tập nữ hàng vnxk xịn, chuẩn

Hầu như các cụ ngày xưa đều có quan điểm như vậy, đàn ông là phải lo việc "nhớn",. việc nhỏ,việc nhà,việc bếp núc là của chị em chúng ta. Thời nay đã khác nhưng vẫn k tránh khỏi các bà mc vẫn giữ quan điểm như vậy. Nhà em thì giúp vợ việc nhà là thường xuyên, mc cũng tâm lý, "em yêu nhà em lắm" hiiii

10. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Chỉ lo các bố không làm,
    Vào bếp giúp vợ, lại càng đáng khen,
    Gia đình hạnh phúc ấm êm
    Nào đâu chỉ kiếm nhiều tiền mà thôi,
    Cả nhà tíu tít đông vui,
    Cùng làm cùng hưởng tiếng cười râm ran,
    Đúng sai lọ phải luận bàn
    Nhưng mà chồng có chịu làm cho không,
    Hay vì cái sĩ đàn ông.......

11. thuhuong2209

thuhuong2209 Bắt đầu tích cực

đáng yêu quá đi, hihi. mẹ chồng mình cũng vô cùng tuyệt vời

12. thuhuong2209

thuhuong2209 Bắt đầu tích cực

chị Hương Điệp có bài thơ hay tóa...................

13. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Mẹ chồng bạn sống cổ hủ quá,mà quan trọng là chông bạn ý.Mẹ mới có nói vậy mà không làm giúp vợ.Như vậy là không tốt lẽ ra chồng bạn nên có cách giải quyết nói cho mẹ hiểu vợ con mệt hay bận gì đấy con làm giúp vợ có sao đâu.Vợ chồng phải biết chia sẻ cho nhau chứ như này không ổn rùi bạn ạ.Việc chồng giúp bạn là đương nhiên thui.

14. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

hồi mình sinh bé, ba nó dậy sớm, mua thức ăn, giặt áo quần, phơi phóng, rồi mới đi làm.
    tối về nấu ăn.
    .............

bây giờ, chủ lực kiếm tiền chính của gia đình.
    vẫn dọn nhà
    vẫn nấu ăn
    lâu lâu rửa bát
    đấm bóp cho vợ
    chăm con
    làm tất
    có gì mà đúng hay sai
    làm cho gia đình mình chứ làm cho gia đình ai mà sợ
    công bằng hết chứ

mẹ chồng mình còn bảo, mày ( mình ấy) cố gắng bảo nó ( chồng mình ) làm việc nhà nhiều vào, đừng để nó lười và ko làm một mình :D

15. thoitrangtreem_lam

thoitrangtreem_lam thoi trang tre em

nhà minh không bao giờ chồng mún giúp v việc nhà. Đừng mơ. chán muốn chết đc

16. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

hai vợ chồng giúp đỡ lẫn nhau mà còn tính toán đúng hay sai thì lạ thật
    cùng là phụ nữ mà mẹ chồng còn cổ vũ con trai lười giúp vợ thì,,,

17. yoccol

yoccol

Đúng mẹ nó ạ, chồng cũng phải chia se vc nhà với vợ thì mới đúng, dù sao chồng bạn cũng có ý nghĩ và đã từng giúp vợ, chồng mình thì vợ có bận túi bụi nhờ vả hết hơi may ra mới bắt buộc đi giúp thôi, buồn thế. chứ còn ở nhà với bà nội thì chả nhờ bjo.

18. megauyeubocoi

megauyeubocoi Tập đi

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ với em ạ.
    Chồng em ko lười, nếu chỉ có 2 đứa ở với nhau thôi thì chắc là nhờ vả gì chồng em cũng làm hết. Nhưng em lại ở vs bmc ạ. Mà chồng em bênh mẹ, cái gì chồng thấy đúng mà mẹ chồng bảo sai thì chồng cũng thấy nó sai. Ức thế không biết. Đúng là con giai, bố chồng mà nói thì có khi còn cãi, nhưng mẹ mà nói thì chỉ có đúng. Gi gỉ gì gi cái gì em cũng thấy chồng nghe mẹ hết, kể cả không muốn nghe thì cũng cố mà nghe. Không nghe sợ mẹ giận :rolleyes:

19. yeu-chong-con

yeu-chong-con Thành viên rất tích cực

Được như mẹ này thật là hạnh phúc quá. GATO với mẹ nó quá đi thôi. Mẹ chồng mình thì không thế, nhưng chồng mình thì không thích những việc đó, trừ giặt giũ.

20. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

ui đấy, hồi mẹ chồng em ra chăm con cho em đi làm dc 2 tháng, bà thấy chồng e rửa hộ bát mùng 8/3, mấy hôm sau bà mắng té tát, nào là đàn ông làm việc lớn, nhà có vợ, có dì ( e mình) là con gái thì phải làm..hic..chồng e thì giải thích bênh vợ , nào là con nhà cô ( e bố chồng ) mấy thằng đó cũng làm việc nhà chứ có ngồi đợi ăn đợi chơi đâu.^^
    Giờ con đi nhà trẻ, tối về chỉ bám mẹ, chồng cũng ko trông dc, nên khoản nấu cơm rửa bát chồng em làm. hôm nào con chơi với bố thì em làm, thấy chẳng có vấn đề gì lớn, chia sẻ công việc nhà cũng ko phải là xấu các mẹ nhỉ, mà tình cảm hơn ấy chứ.