Cần giúp: Sinh Con Chưa Đầy Tháng Đã Mất Sữa Và Chẳng Kiêng Dc Gì

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi kuncon123, 20/5/2013.

Tags:
  1. kuncon123

kuncon123 Thành viên tích cực

Hic! em đang lo lắng nhiều việc quá. Em sinh non cháu trước 1 tháng...bình thường ngực em vẫn nhỏ, khi có bầu cũng ko cải thiện lắm cứ tưởng sinh cháu xong sữa về và sữa mẹ tốt thì vẫn nuôi con tốt. ai ngờ....sinh xong 2 mẹ con bị cách ly theo dõi mất 1 ngày, lúc con về với mẹ thì sữa mẹ vẫn chưa có....em bóp lấy bóp để đến đau nhức cả ngực cũng chỉ ra vài giọt...con đói thế là cho bú bình từ những ngày đầu ở viện. mấy ngày chật vật trên đó đêm cứ thức ôm con đau ê ẩm hết cả người. Thấy các cụ bảo sinh xong mà ngồi thế thì sau này đau lưng lắm. Nhưng thôi gạt cái chuyện đau lưng vấn đề cùa em là dạo này hay nói nhịu vì về nhà có kiêng dc việc nghe điện thoại nhiều với lại mẹ em ở dưới tầng cứ tí lại gọi vọng lên hỏi cái này cái kia thành ra em ko kiêng dc cái việc đấy...giờ thỉnh thoảng em hay nói ngược và nói cả cái từ bậy bậy của đàn bà ra nữa ý. giờ có cách nào khắc phục ko ạ, chứ ít nữa đi làm chắc chết mất.

Vấn đề nữa là em rất ít sữa, ăn đủ thứ: chân chó hầm đu đủ, cháo móng giò, hoa chuối hầm thịt bò...cốm lợi sữa, sữa đặc ấm.....2 tuần đầu thì tạm gọi là có cảm nhận sữa về qua việc đau đầu ti...giờ thì ko có cảm nhận đấy,vì đầu ti em ngắn mà sữa ít nên con nó ko chịu mút....bố cháu mút cũng ko thấy sữa về, bố nó bảo bố nó mút mạnh mà ko thấy gì thì con nó mút làm sao dc.hic. Thế nên từ khi sinh cháu về đến nay em đã biết càm giác cho con bú thế nào đâu. chán quá ạ, em toàn vắt ra bình cho con bú gián tiếp thế thôi. Nhưng càng ngày em càng vắt dc ít hơn...em đang lo lắng lắm ko biết em có bị mất sữa ko ạ? làm sao để sữa về nhiều được bây giờ?

Mẹ nào giống em mà có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kuncon123
    Đang tải...

2. hatran.enviro

hatran.enviro

Ðề: Sinh con chưa đầy tháng đã mất sữa và chẳng kiêng dc gì

e nghĩ mẹ nó nên mua máy vắt sữa về có khi sẽ cải thiện được khả năng này, vì mẹ nó không cho con ty nhiêu nên sữa về ít, khắc phục bằng cách vắt sữa nhé

3. metombin

metombin Thành viên chính thức

Mẹ nó thử dùng Cao chè vằng xem, cao chè vằng mát gan, lợi sữa lắm. Với dùng kết hợp lấy cơm nếp bọc với hành chườm ngực rồi bôi men sữa nữa. Men sữa này bôi lên ngực rồi matxa theo chiều kim đồng hồ rồi để khô. Trước em cũng có đứa bạn sinh xong ít sữa, nó chịu khó làm thế này mấy hôm thấy khả quan hơn rất nhiều đấy

4. kuncon123

Mình ko dùng máy vắt sữa nhưng em có mua cái dụng cụ vắt sữa = tay về mà. em vẫn vắt ra cho con bú nhưng mà mỗi lần vắt dc ít lắm, giờ càng ngày càng ít hơn nữa, có khi nào em sắp mất sữa ko ạ?

5. kuncon123

Mình có đang uống nhưng dạng viên nén mà chưa thấy tác dụng gì cả, mình uống dc 3 tuần rồi

6. trenon

trenon Bắt đầu tích cực

chị ak, em nghĩ bước đầu tiên là về chế độ dinh dưỡng chị vẫn phải duy trì đầy đủ để có đủ sữa về
    sau đó chị nên bảo anh nhà chị ra mua cái tạo dáng núm ty về chị đeo trong 1 thời gian thì cái đầu ty sẽ dài thêm ra đên lúc đó bé mới có thể ngậm được vào đầu ty của mẹ, mỗi ngày chị matxa ngực theo chiều kim đồng hồ để cho các mạch máu ở bầu ngực được lưu thông
    với lại chị nếu chị nào chị tắc tia sữa thì nên mua cái máy hút sữa bằng điện chứ đừng mua máy hút sữa bằng tay,máy hút sữa bằng điện nó có chức năng matxa bâu ty trước khi hút(sẽ làm cho mẹ đỡ đau và có các mức hút mạnh yếu khác nhau)
    em biết tắc tia sữa rất khó chịu nhất là lại vào thời tiết này .
    chúc chị sớm thông được tia sữa sơm để bé có thể bú trực tiếp được sữa mẹ trong những tháng đầu đời.

7. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

mình cũng chả kiêng đc j khi sinh bé cả, thi thoảng lời nói hay đi trước suy ngĩ thôi , hay là đọc số đt thì toèn đọc lộn ngược thôy, bùn cười lém ~!~

8. MEBAOCONG

MEBAOCONG

Mình ngĩ mẹ nó cứ nên tiếp tục cho con bú, con nó cứ mút thường xuyên thì sữa mới về được
    lên mạng nghiên cứu các cách matxa, hay có kinh nghiệm dân gian nào thì bạn nên áp dụng hết đi nha
    bạn cũng có duy trì ăn uống các thức ăn nhìu sữa ý, uống thêm sữa ông thọ nữa

9. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ này nói đúng phải kiên trì cho con bú mới ko mất sữa, hơn nữa đừng căng thẳng, ăn ngủ đủ giấc nữa bạn a

10. me_tom2011

me_tom2011 Bắt đầu nổi tiếng

Em lo lắng làm gì quá, mà thêm mất sữa. Chị cho con ăn sữa ngoài này, đâu có sao đâu. Cũng chẳng kiêng gì, ngoài chuyện sinh haotj vợ chồng thì kiêng thôi. Còn lại tắm giặt bthuong chả làm sao. Bên nước ngoài ng ta có kiêng đâu mà vẫn béo khỏe . Kiêng chỉ làm cho chồng sợ vì hôi

11. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Khổ thân mẹ nó quá. Nhưng lo lắng cũng chính là nguyên nhân gây mất sữa đấy mẹ nó ạ. Cố gắng tập cho con bú hết sức có thể, vì con bú thì sữa mới xuống được. Chị 8 ngày cũng đã phải tắm cho con rồi (dù sinh mổ), ăn uống cũng không được tốt nên ít sữa. Mấy bà bác sĩ bảo không có sữa cũng cho con bú mới có phản xạ sữa về. Còn không thì em mua Máy hút sữa và hút định kỳ (2h hút 1 lần) dù không có sữa xem có cải thiện được không nhé.

12. Me_Jin_2007

Me_Jin_2007 Thành viên mới

ngực nhỏ không phải là vấn đề gây ít sữa đâu bạn. Theo kinh nghiệm của mình, trước mắt bạn nên mua cỏ sữa khô ở hàng lá khô, chợ nào cũng có, rất rẻ, mua về nấu nước uống thay nước lọc và uống khi còn nóng, kết hợp với ăn uống đủ chất và phải kiên trì cho con bú thật nhiều, đặc biệt là khi con đói thì bé hút mạnh, càng bú sữa càng về và bạn nhớ là ngủ càng nhiều càng tốt nhé. Còn nếu bạn không có điều kiện kiêng thì bạn nên mua lá tắm cổ truyền của người Dao đỏ, lá tươi bạn nhé để tránh các chất hóa học dùng bảo quản, mang về tắm thế lá khỏi phải kiêng mà yên tâm tuyệt đối không bị các bệnh hậu sản mòn, mình đã dùng và rất tâm đắc nen muốn chia sẽ, điện thoại tham khảo 0906292511. Ok

13. cuonghuong86

cuonghuong86 Trâu, lợn lạp xưởng tây Bắc 0374670007

ôi thế quả là ko kiêng có thể nói ngịu ạ,đáng lo đây tính em hay nói kiêng sao đc đây

14. metombin

metombin Thành viên chính thức

Dạng nén viên thì em không biết, nhưng thấy mọi người hay mua lá về sắc uống, hoặc mua miếng cao chè vằng về pha cho tiện ấy. Mẹ nó thử bôi men sữa xem sao đi. Em thấy nhiều người khen lắm.

15. kuncon123

Bé nhà mình ko chịu bú mẹ ấy chứ, nó mút mút mấy cái ko thấy gì thế là khóc thét lên, gồng người gào lên rồi ngoảnh đi chỗ khác...mình đánh vật với con mà khổ cả hai.hic....nhìn con đói thế là lại pha sữa ngoài cho nó. Giờ mà mình nhiều sữa thì con nó cũng chịu ti mẹ ngay. Bố nó thỉnh thoảng mút hộ còn bảo anh mút mạnh mà còn chẳng ra thì con nó bú làm sao được. Mình chán lắm...từ khi sinh con đến giờ chưa biết cảm giác cho con bú nó thế nào.

16. me_vybunny88

me_vybunny88 Thành viên nổi tiếng

mẹ nó mà cứ vắt sữa rồi cho con bú thì càng nhanh mất sữa. Giống chị hàng xom nhà mình cũng thế. Mua máy vắt sữa rồi vắt ra bình thế là bây giờ mất sữa rồi. Mẹ nó tập cho con ti mẹ thì sữa sẽ về thôi. Đừng suy nghĩ càng thêm mất sữa thôi.

17. thuydang85

thuydang85 Hội KD online HN

Vấn đề nam giải nhỉ, có nhiều loại cây giúp lợi sữa đó mẹ nó uống thử xem!!

18. meyeu2k

meyeu2k Banned

Bạn thử uống sữa đậu lành xem sao, con mình được 8 tháng rồi mà sữa mình vẫn đủ cho con bú, hôm nào uống sữa đậu lành nhiều là biết ngay

19. Me_Jin_2007

Me_Jin_2007 Thành viên mới

Khí hậu của Việt Nam khác với các nước, theo mình vẫn phải kiêng, nếu không có điều kiện kiêng thì bạn nên dùng lá thuốc tắm của người Dao đỏ, lá tươi 100% để đảm bảo sau này không bị các bệnh hậu sản mòn. Mấy chị ở cơ quan mình do mẹ chồng ghê gớm không kiêng được bây giờ chưa đến 40 mà đã hơi tý đau ốm, bật đièu hòa thì sởn da gà không chịu được, nay thì chị đau đầu, mai lại chị sổ mũi... nhiều bệnh quá chẳng còn thiết đến chồng thế là các ông ấy lại bồ bịch, không bồ bịch thì cũng nhậu nhẹt suốt ngày, lại càng chán càng ốm. Theo mình là phụ nữ twj phải biết chăm sóc sức khỏe cho bản thân thì mới giữ được hạnh phúc. Nếu xinh mà không có sức sống thì cũng chẳng ai thiết, thà xấu xấu mà khỏe mạnh, đấy sức sống thì đàn ông thích hơn nhiều. Tốt nhất nếu bạn không có điều kiện kiêng thì hãy dùng lá tắm tránh hậu sản trên http://********.com/Ha-Noi/La-tam-giup-phuc-hoi-suc-khoe-cho-ph-c275-raovat-19534979.html hoặc gọi số 0906292511 này cũng được, mình đã dùng và thấy rất hiệu quả

20. kuncon123

Mình sinh con đến nay cũng dc gần 2 tháng rồi, từ ngày đầu đăng topic này lên đến naytình hình cũng chưa dc cải thiện, giờ mình còn ko còn sữa để mà vắt nữa ý. Mỗi lần vắt chỉ ra vài giọt chắc được khoảng 20ml. con mình vẫn nhất quyết khong chịu bú mẹ...mình chán nản lắm cảm thấy mình thật vô dụng ko nuôi được con...thương con mình thiệt thòi vì ko dc bú sữa mẹ. dạo này bé hay trớ...cứ ăn vào là trớ hết ra nên mình càng chán nản vô cùng. Người thì muốn giữ ngực ko cho con bú còn mình thì chỉ muốn cho con bú mà ko có sữa. Mọi người nhìn vào thân hình gầy guộc của mình đều bảo bà đẻ mà người thế này á làm mình càng tủi thân. Giờ mình ko biết có cách nào để có sữa hoặc duy trì sữa để vắt ra cho con mình ko nữa. mình cũng ăn đủ những món dân gian rồi mà tình hình ko cải thiện được chút nào cả.mình uống cốm lợi sữa các loại mà ko ăn thua. mình nghe nói có thuốc uống dạng nước Formik gì đấy ko biết có mẹ nào dùng chưa có tác dụng ko ạ?
    mẹ nào biết cách nào duy trì nguồn sữa mà con ko bú mình vắt ra cho con bú...có làm được việc như thế này ko ạ?