Biếu tết BỐ MẸ CHỒNG thế nào nhỉ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi bobyyeuthuong, 3/2/2010.

1. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Các mẹ ơi, tết nhất đến nơi rồi, em vẫn chưa biết mua gì biếu bố mẹ chồng cả.

Tình hình là nhà chồng em có mỗi chị gái thôi, chị gái có 3 nhóc, mua quà cho 3 cháu thì đơn giản roài, quần áo ,đồ chơi, lì xì....
    Nhưng còn bố mẹ chồng thì sao đây, em định mua 1 ít bánh kẹo ngon ngon chút, và biết 1 triệu. Được chưa ạ?
    Còn nhà đẻ em thì ông xã em đã mua quà rồi, đẹp lắm, ông xã chu đáo thế mà em chưa biết mua gì.
    Các mẹ góp ý cho em với.
    Many thanks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobyyeuthuong
    Đang tải...

2. bobyyeuthuong

Ôi, gần tết, mua quà biếu tết, các mẹ chuẩn bị đến đâu rồi?

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mẹ nó chắcở riêng hả? thế tết có về ăn tết với Bố mẹ chồng không?
    theo mình nếu không ăn tết cùng thì mua đồ lễ về thắp hương chẳng hạn,đầy đủ các thứ để bày bàn thờ ý, và biếu 1tr cũng là được rùi.

4. LinhVan

LinhVan Bắt đầu tích cực

MÌnh cũng định mua quà và biếu mỗi bên gia đình 1tr, nhưng chưa biết mua quà gì tặng bố chồng, mẹ chồng thì dễ hơn. Mấy lần trứoc mua áo sơmi biếu BC thì cụ toàn bảo tao có nhiều quần áo rồi, mày không phải mua nữa, ko biết mua gì nhỉ

5. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

Mình cũng thấy thế. mua quà tết và biếu 1 tr là dc rùi. Mình ở chung, ăn tết cùng ông bà nên đang k biết sao đây. mua đồ về BMC toàn chê mà mua đồ ăn về mà chưa kịp mời là dễ bị dỗi. híc. sống khách sáo lắm các mẹ ạ. chán quá. các mẹ tư vấn cho em với ạ

6. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Mình thấy bmc lúc nào được cho quần áo mà chả nói "thôi mua làm gì tao đầy ra rồi", nhưng mình mỗi năm tết đến vẫn mua biếu bà nội, bmc mỗi người một thứ trang phục gì đó (mẹ chồng cái áo len, bố chồng cái gilê mặc trong vest, bà nội cái áo nhung...) và mọi người vẫn mặc như thường (hihi) Chưa mặc là bị mình hỏi liền "sao bà chưa mặc áo đi, mẹ mặc áo có vừa không...". Ngoài ra có năm thì biếu tiền, có năm thì mua đồ ăn (măng khô, bánh mứt kẹo, trà...) cũng không thấy có gì khó khăn cả. Năm nào mua thứ gì mà không ngon thì mc nói luôn và năm sau mình dẹp không mua cái đó nữa, mua cái khác.
    Còn bạn LinhVan nói mua đồ cho bc khó, không hẳn đâu, mình thấy mua cho bc mình được ối thứ, có năm áo gile len, có năm bộ nỉ mặc trời rét, có thể là cái mũ dạ hoặc mũ giả da cụ đi đâu thì đội, đôi găng tay da....quá trời nhiều ấy. Năm nào lười không mua gì thì đưa tiền kêu là con đỡ mẹ, mẹ mua thêm con gà...abc...xyz...

Sửa lần cuối: 6/2/2010
  7. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Cái dòng đỏ đỏ trên giống nhà em thía, đồ ăn mua về mà chưa kịp mời thì MC em dõi ko bao giờ ăn, mà sáng mời rồi, còn lại cất trong tủ lạnh mà trưa quên ko mời lại là bà cũng ko ăn. Hic sao các cụ hay dỗi thế nhỉ.

8. luna25

luna25 Thành viên tích cực

Buối sáng vợ biếu BMC 2tr, buổi tối chồng biếu 5tr. Vợ vẫn mua sắm đồ tết vì nhà mình ở chung với BMC mà.

9. me cumi

me cumi Thành viên chính thức

Mình cũng đang đau đầu vụ biếu bố mẹ chồng đây, trong bụng cũng nghĩ nên chuẩn bị cái gì đó cho xôm một tý nhưng khổ nỗi xiền không có. Mình định mua cho ông bà bịch rượu vang chile (vì ông bà tết nhất đông khách mà) còn tiền thì ....(thú thật, bố mẹ chồng còn lắm xiền gấp bao nhiêu lần con dâu ý...)

10. kin2010

kin2010 Thành viên đạt chuẩn

me cumi giống em nè, bmc lắm xiền, mẹ chồng thì được con gái sắm cho nhìu đồ hiệu, em là con dâu đâu có đu theo mí cái đồ hiệu đó được, mua gì về cũng toàn bị chê, chán như con gián các mẹ ơi! Nên năm ni chắc em chẳng mua gì nữa, đến mùng 1 mừng tuổi bmc mỗi ng 1tr chắc ok các mẹ nhỉ??? :confused: :confused: :confused:

11. gia đình Bee

gia đình Bee Thành viên mới

Mình cũng đau đầu vụ biếu BMC tết này thế nào. Định biếu các cụ vài M ăn tết và mua ít quà về nhưng năm nay thưởng tết của chồng hẻo quá, vợ thì kẹt chưa lấy được tiền thưởng... nghĩ đau hết cả đầu. Chồng mình thì chả thấy quan tâm mấy chuyện này. Về quê tết BMV nhưng chỉ về, ăn, ngủ và lại lên xe đi... Hic, chán dã man với chồng và lại còn ngại với BM mình nữa chứ.

12. kin2010

kin2010 Thành viên đạt chuẩn

Em thấy đúng đấy ạ, toàn là con dâu lo ngay ngáy hok bít biếu tết bmc thế nào, chứ mí anh chồng chẳng có anh nào để tâm đến chiện này hết trơn!!!

13. PHHP04

PHHP04 Thành viên chính thức

nhà chồng mình, mấy năm rồi mình để ý, cứ biếu nhiều thì mẹ chồng ngày nào cũng đi chợ, thậm chí mang cả quang gánh đi mua, rước về hàng yến thịt và bánh kẹo ấy.nên năm nay rút kinh nghiệm, biếu các cụ trước tết vừa phải. mùng 1 mừng tuổi thêm chứ cứ đưa nhiều rồi với kiểu mua bán ấy thì tết xong năm nào cũng vứt đi.

14. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Nhà mình thì mọi năm quà tết là quần áo, nhưng lần nào các cụ cũng bảo quần áo còn nhiều lắm, mặc ko hết, thế là năm nay mình chuyển sang mua yến, loại lọ bé tí ấy. Còn tiền thì 2 khoản tách biệt nhau: 1 khoản để sắm tết (đưa trước tết, cái này ko thể thiếu), 1 khoản mừng tuổi các cụ vào sáng mồng 1. Nhiều ít thì tùy tình hình thu nhập, năm nay mới mua nhà, nợ nần chồng chất nên khoản 1:500k, khoản 2:1000k

15. BỐ 2 CON TRAI

BỐ 2 CON TRAI Thành viên đạt chuẩn

Cánh đây cả tháng 2 vợ chồng tớ đã ngồi lập kế hoạch chi tết như sau:
    - Biếu ông ba nội ngoại mỗi bên 2t = 4T
    - Tiền xe ôtô về quê = 2T
    - Tiền mừng tuổi mỗi bên khoảng 2t = 4T
    - Tiền mua b.kẹo đồ thắp hương ở nhà = 1T
    - Tiền đặt bánh trưng về quê = 0.5T
    - Tiền đặt mua giò bò giò lợn (quà) =1.5T
    - Tiền Cô cho con = 0.5T
    - Tiền mua bánh bẹo về quê = 1T
    - Tiền mua linh tinh khác (măng miến, nh..tiêu.tăm...) = 1T
    - Biếu bác giúp việc ăn tết (đã trả lương trước) = 2.5T
    - Mua quần áo cho con = 2T

ấy thế mà hôm qua ngã ngửa người ra không biết tiền đi đâu hết gân 7t mà chưa mua cái gì cả chứ, vợ nghĩ mãi không hiểu tiêu gì mà hết ngần ấy:
    Thì ra đổi mất hơn triệu tiền lẻ và - đi chơi chợ tết với vợ hứng lên mua vài bộ quần áo cho vợ và con (mà cứ thỉnh thoảng lại thấy bộ đẹp hợp với vợ mới chết chứ) muốn mua liên tục - may mà có mỗi 2 tủ một 4 buồng một 2 buồng nghĩ bụng tủ chật mất rồi không mua nữa.
    e...hèm lại thiếu vài triệu lấy đâu ra đây.

16. bobyyeuthuong

E ở riêng, nhưng tết về quê ăn tết với BMC, sẽ biếu cụ 1 triệu, mua bánh kẹo, mua cây quất, và một số thứ nữa....
    Chị cbi tết thế nào rồi?

17. giadinhcom

giadinhcom Thành viên rất tích cực

eo bác này chiều vợ thế nhỉ
    đúng là nên bàn bạc với nhau như thế, cứ rõ ràng như thế lại hay
    chồng cũng thấy vợ quan tâm nhà mình, vợ cũng cảm động vì được chồng quan tâm đến bố mẹ mình (cái này rất ít anh xã làm được)
    mà thường thì nhiều người vẫn cho rằng phải biếu nhà nội hơn nhà ngoại
    em thì em vẫn thích công bằng cả hai bên hơn
    bình thường ông bà ngoại nuôi con gái lớn lại gả đi lấy chồng, con gái đã chả cho bố mẹ được đồng nào lại về nhà người khác, khó khăn thì lại về nhà mẹ đẻ chứ chả dám nói với nhà chồng
    chẳng biếu được đồng nào mà chỉ toàn ăn vạ thêm thôi
    Bố đẻ e thi thoảng lại trêu "mày chả cho bố ăn cá thu, toàn cá kiếm của bố thôi"

tiền biếu Tết thì em nghĩ còn tuỳ vào điều kiện của mỗi người
    như nhà bác này, có điều kiện thì việc biếu xén ko phải lo
    chứ như những nhà khó khăn hơn như bọn em thì cũng phải cân nhắc

như em thì trước Tết tầm 1 tháng đưa trước cho bà nội 1T để sắm sửa dần, rồi khi nào mình nghỉ Tết mình sắm thêm
    Hôm nọ, góp bà tiền ăn Tết+biếu bà tiền mua quần áo Tết (mình ko có thời gian đi mua cho bà, mà ko biết mua thế nào cho hợp) : 2T
    vậy là đưa bà tổng cộng 3T, ra Tết chỉ mừng tuổi ông bà chút ít gọi là thôi
    năm nay nhà em nợ nần nhiều, anh nhà em mới đi làm từ tháng 1, ko có thưởng Tết, em cũng mới đi làm thưởng Tết chẳng đáng là bao

Bà ngoại thì chưa có gì, dự định biếu bà 1T.

18. PHHP04

PHHP04 Thành viên chính thức

Linh cốm ơi, chị hạnh đây nè, chị thấy em chưa công bằng giữa BM đẻ và BM chồng đâu nhé, chị thì cứ phải công bằng....nhưng thực ra mình vẫn quan tâm chăm sóc bố mẹ mình theo cách của riêng mình em nhỉ?Tết chị vẫn biếu 2 gđ như nhau nhưng còn các thứ xung quanh nữa mà.

19. bobyyeuthuong

Hì, cũng may ông xã tớ chu đáo trong việc biếu các cụ vào các dịp lễ, tết lắm. Cách tết 1 tháng mà đã nghĩ xem nên mua gì tặng bố mẹ vợ rồi. Còn biếu bố mẹ chồng là tớ phải lo. Giờ thì cũng ổn ổn rồi.

20. chuotcontime

chuotcontime

Còn tớ thì năm nào cũng biếu BMC 3 triệu cộng với các thứ đồ dùng Tết.
    Tớ thấy như thế cũng là chưa đủ tuy nhiên là mình cũng chỉ có khả năng như vậy thôi nên cũng đành chịu....Bởi vì, lúc nào tớ cũng nghĩ tớ mang ơn BMC mình nhiều, 2 đứa con tớ ông bà nội chăm từ Bé, tớ chẳng phải lo nghĩ gì, vì thế, từ khi lấy chồng ( 5 năm rùi), tớ vừa đi làm, vừa sinh 2 đứa con, vừa đi học lại vừa kinh doanh...( Tính đến thời điểm này tớ đã là NCS rùi...). Công lao của ông bà không biết bao nhiêu mà kể đâu, vì thế, với mình biếu ông bà không biết bao nhiêu là đủ....

dnee_shop thích bài này.