Kinh nghiệm: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ZOE, 3/2/2010.

1. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

chia sẻ kinh nghiệm cho con ăn ngoan

Thoạt đầu đọc bài của bạn,mình đã nghĩ là mình đồng ý với bạn, nhưng khi chuẩn bị nhấn nút "cảm ơn", thì mình nhận thấy có 1 số bất cập như sau:

Như vậy, việc tăng cường uống sữa thay cho ăn bột/cháo/cơm phù hợp với thể trang con của bạn, nhưng chưa phải là phù hợp với những bé khác.

Bé nhà mình cũng thuộc diện "còi" và SỢ ĂN như con của bạn. Bé nhà mình hiện được 11 tháng. Bữa ăn của bé cả nhà đều sợ và "lảng tránh" nhiệm vụ cho bé ăn vì bé ăn là khóc loạn nhà. Nhưng tháng vừa rồi, mình cũng giống bạn 1 phần là "cố tình nuôi con phản khoa học sao cho phù hợp với đứa trẻ", đó là cho bé ĂN + XEM BĂNG QUẢNG CÁO
    => KQuả: bé ngồi ăn vèo vèo, đến bữa ăn, mẹ chỉ việc bật đĩa quảng cáo và đút.

Hic, mình chưa "mục sở thị" thấy nuôi con theo khoa học thì tuyệt thế nào? nhưng mình ko áp dụng khoa học vào con mình được :(. Đành phải lựa cách nào con chịu ăn , ăn thấy ngon miệng và khoẻ mạnh, chóng lớn!

Mình cũng xin chia sẻ cách của mình với các mẹ khác, mong đóng góp thêm suy nghĩ và kinh nghiệm!

Đang tải...

2. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

mình cũng đang chán ớn ra đây.con cái chẳng chịu ăn gì cả.gần 14 tháng đến nơi rồi mà có 8kg.bé như cái kẹo.ăn uống chẳng thiết tha gì.khổ lắm.ai cũng mắng vì ko ép con ăn mà ép ăn thì nó toàn bị trớ ra thôi.mỗi lần nhìn con gào khóc vì bị ép ăn mà lòng mình cứ thắt lại.có ai giống như mình ko đây

3. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

đúng rồi đấy ạ, trẻ con nó hiếu động làm sao bắt nó ngồi 1 chỗ ăn đc chứ,cho xem băng hoặc cho nghịch đồ chơi cũng có sao đâu miễn là ăn đc nhiều,ko khóc, chứ vừa ăn vừa khóc sợ bỏ sừ

4. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Hic, đọc thấy các mẹ dù con có lười ăn bột, cháo thì lại chịu khó uống sữa, con nhà em thì lười uống sưã kinh khủng luôn. Mà em ấy thích uống theo thời kỳ hay sao ý, có tuần mỗi sáng uống sữa tới 3 lần, mỗi lần 80ml, bột thì ăn tốt, em nấu đủ các loại thức ăn khác nhau rồi, nhưng mà em ý cũng chả tăng cân là mấy. mấy ngày nay đang đình chiến với sữa, bột thì vẫn ăn, và ăn nhiều hơn. Có sáng thì ăn bột tới 2 lần, chiều 2 lần. Sữa thì đành phải pha ra cốc rồi dụ,vừa hát, vừa nịnh cho ăn, may lắm thì đc 60ml, còn ko thì 30ml là ngừng, phun ra phì phì. Con em ~9 tháng, nặng ~8kg, cao 70cm :(, thấy con mình còi quá, mà cứ lần nào em đi làm nhiều là y như rằng con bé nhà em lại xuống cân, lại lười ăn. Em chỉ cho ăn thức ăn tươi thôi, còn các loại thuốc thì em chưa thử, mới phải uống thuốc hoa cà hoa cải chữa ho có 2 lần (trộm vía). bố cháu thì lo lắng lắm vì con mình coi hơn con đứa bạn, em thì cũng lo nhưng mà hay tự an ủi mình hơn.
    À, còn vụ ăn đêm nữa, ti đêm tới 3-4 lần luôn. Có hôm nhiều hơn, em ý cứ tè là y rằng quay sang mẹ kéo ti, chu miệng đòi ti :(

5. giodong

giodong Thành viên tích cực

Bé nhà này y chang nhà mình luôn. Nhà mình là bé gái.
    Trong avatar bé nhà bạn nhìn mũm mĩm nhỉ?

6. sumj

sumj Thành viên tích cực

Ôi, giống sumj nhà này quá. Gần 14 m rùi mà chỉ có 8kg. HUhu, buồn j đâu. Mình cứ lo con bị suy dinh dưỡng í. Nghịch nợm suốt ngày, ko bao jo đứng yên 1 chổ. Ko chịu uống sửa ngoài, chỉ nhăm mỗi sửa mẹ, nhưng mẹ lại ít sữa lắm. Hic, chán. Ăn thì khó khăn vô cùng, mổi lần ăn tốn gần nửa lít xăng để giả bộ chở đi chơi mới há mồm mà ăn đấy. Buồn j đâu í. :partyman:

7. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Chào bạn,
    Bạn hỏi con mình về chuyện đi học. Bé nhà mình đi học từ khi 19 tháng, đến nay đã sắp được 2 năm. Con có bị ốm khoảng 1 tháng đầu, sau đó con rất thích đi học. Thậm chí bây giờ nghỉ học là khóc. Nhưng đến nay con mình vẫn không ăn, cho dù ở lớp hay ở nhà. Như vậy không phải do con sốc lớp học như bạn nghĩ.
    Bạn có bôi đen chỗ mình nói về cách cho con uống sữa, và có nói thêm là sữa phù hợp với thể tạng con mình v.v... Mình thấy có gì bất cập chỗ này đâu nhỉ? Mình đâu có nói tất cả các bé khi uống sữa như con mình thì đều lên cân và cao lên như con mình? Mình cũng không nói đây là phương pháp mới, hiện đại, các mẹ cần học tập, đúng không? Mình chỉ nói các mẹ thử xem sao. Đây là biện pháp vợ chồng mình tự áp dụng, chẳng bác sỹ nào tư vấn như vậy. Nhưng mình cũng nói, mẹ nào có con như mình sẽ hiểu, trước mắt mình cần con đủ cân nặg, đủ chuẩn đã. Và mình đã áp dụng thành công, vài người bạn mình đã áp dụng thành công (cả người Việt và người nước ngoài), nên mình nghĩ biết đâu trong 10 mẹ thử theo mình sẽ có 2 mẹ thành công? Có gì bất cập chỗ này không nhỉ?
    Kinh nghiệm bật băng quảng cáo cho con ăn, mình cũng học tập rùi. Và cũng biết là rất phản khoa học, nhưng cũng chỉ cần con ăn đã. Nhưng con bé nhà mình vẫn không ăn, mắt nhìn quảng cáo nhưng không quên nhiệm vụ ... gạt thìa ra. Cho nên kinh nghiệm bật quảng cáo có thể dỗ được nhiều bé ăn, như con bạn chẳng hạn, nhưng không thể dỗ được đứa lười ăn siêu việt như con nhà mình.
    Có một chút kinh nghiệm share với các mẹ như vậy.

8. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

2 nhóc nhà tớ đều thuộc loại sợ sữa kinh khủng. Cu đầu thì nói thật k có nhiều điệu kiện về thời gian, cũng chả có kinh nghiệm nên thất bại toàn tập, con bây giờ 7 tuổi rồi mới có 20 kg. Bé thứ 2 nhà tớ, cũng giống anh rất sợ sữa, tớ lo lắm lại lo nó quặt quẹo như thắng anh thì nuôi vất vả lắm, nhưng rất may cháu trộm vía rất cứng cáp tuy k phải rât bụ bẵm. Ngày chỉ được 100ml sữa vào buổi sáng, còn lại các bữa toàn cháo mặn cộng thêm hoa quả Hipp, pho mát hoa quả... (cháu bây giờ được 10.5 tháng rồi trộm vía cứng cáp, chân đùi rắn chắc vô cùng. Cháu nặng chừng 9.5 kg...). Yêu con lắm cơ.

9. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Bon nhà mình cũng trong tình trạng tương tự, nhưng mình chẳng dám ép con vì quá 1 tý là lỗ vốn (con phun ra nhiều hơn cả lượng mẹ tống vào), hu hu

10. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

mình cũng chung hoàn cảnh giống bạn nè,con mình hơn 15th mà có hơn 10kg thui;),buồn,sữa thì chán nữa,may lắm thì 160ml sữa một lần duy nhất thui,còn ngoài ra thì ăn là chính,nhìn con người ta mê sữa mà thấy buồn cho con mình,thà mình tốn tiền mua sữa cho con còn hơn con hok chịu uống sữa:(

11. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

Mình có link này ,là tài liệu dạy và chăm sóc con rất thực tế,đảm bảo các bé sẽ ngoan ngoãn,hay ăn chóng lớn cho coi.Ai chưa có thì lấy về tham khảo nhé!Nhóc nhà mình ko bao giờ phải cho đi lang thang khi ăn hay xem đĩa gì cả.Bây giờ tự xúc ăn ok rồi.22th mà vẫn bụ bẫm chứ ko dong dỏng như nhiều bé!^_*

http://www.lamchame.com/forum/showth...97#post1317397

Phan AnMẹ_của_Sóc thích.
  12. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Em đọc sách báo thì thấy bảo 6 tháng cuối của thai kỳ, 5 tuổi đầu đời và giai đoạn dậy thì của con người là 3 quá trình phát triển nhanh và quan trọng nhất. Nếu bé bị còi xương, chậm lớn biếng ăn những giai đoạn này (nếu còn mang thai thì mẹ biếng ăn rất ảnh hưởng), bé sẽ phát triển không toàn diện như các bé khác.

13. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Hoàn cảnh tớ y chang chủ top, thật lòng mà nói, cân nặng có tiến triển là mừng lắm rồi, con tớ mà được như thế là mừng hết lớn, đằng này nó khg biết bú bình, sữa đút từng muỗng mà ói ra ói vô ngày bao nhiêu bận......chán muốn chết ......tớ cũng chẳng cần nó biết ăn, chỉ cần chịu uống sữa là ok.....

14. twophuong

Tớ cũng ngâm cứu rất nhiều và kết quả là pó tay toàn tập....

15. memit050408

Mình đưa link tài liệu dạy trẻ,trong đó có cả cách cho các con ăn ngon mà bố mẹ đỡ vất vả.Ko bit mọi người đã down về chưa?Mình còn in ra đi cho mọi người quanh làng đó.Ai cũng thấy rất có ích.

16. twophuong

Mình đã xem tất cả ý kiến của các mẹ ở đây và nhận thấy mình đã áp dụng tất cả các cách như các mẹ nhưng khg có kết quả với con mình....bác sĩ dinh dưỡng sau 1 thời gian cho con mình uống đủ các loại thuốc đã phải thốt lến " hết thuốc cho con chị uống luôn"....các mẹ thấy có chán khg ???? mình phải vừa đi khám bs tâm lý bs bảo mình bị trầm cảm quá nặng khg thể chăm sóc con được nữa..... giờ bé mới 2 tuổi gửi con đi học thì mình khg nỡ vì con vừa gầy ốm, nhỏ đét mà còn chưa nói rành thì làm sao đi học đây...biếng ăn thế thì cô giáo cũng phải dùng đến hình phạt là cái chắc......chán ...chán....chán.....
    Có mẹ nào có cao kiến gì hay hơn đóng góp cho mình tham khảo với nhé....
    Cám ơn mẹ Zoe đã lập topic này để mình có điều kiện chia xẻ....

jasminebui thích bài này.
  17. pe_iu_anh_ne

pe_iu_anh_ne Thành viên sắp chính thức

Cũng tùy Bé thôi! Có Bé thì đổi sữa liên tục. Và khi biết ăn thì lười, thiệt là... Nhưng mình cũng cố gắng cho Bé uống sữa càng nhiều càng tốt.

18. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

bà nội về chơi với cháu mấy ngày thấy cháu ko chịu ăn thế là cứ ép ăn 1 miếng cháo 1 miếng nước.bây giờ nó nhìn thấy cái gì cũng khóc thét lên ko chịu ăn.điên hết cả người chán chẳng buồn ép nữa.
    đi khám bác sĩ bảo rụng tóc hình vành khăn phải tiêm 2 ống D.
    tóc rụng lưa thưa là thiếu sắt và kẽm,lại tiếp tục uống bổ sung.chán thế ko biết
    ngày trước nhà chẳng bao giờ có thuốc giờ có cả tủ thuốc dành cho con bé.
    ko biết có tác dụng ko nữa

19. memit050408

20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

ôi em cũng xì trét nặng về vụ ăn uống của con đây,hic,càng ngày càng chán.sữa thì phải bón bằng thìa.17 tháng rùi mà chưa được 10kg,cao khoảng 80cm,huhu